máy phát điện trên ôtô

adenzbacninh2011
Bình luận: 28Lượt xem: 6,495

manhcoc

Tài xế O-H
máy phát điện xoay chiều có nhiều ưu thế hơn hẳn về 1 chiều, trước đây người ta vẫn dùng phát 1 chiều bằng dinamo đó

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
đơn giản chỉ là không phát ra đủ công suất đáp ứng cho xe
Mặt khác, còn tăng tính tiện nghi cho xe, đồng nghĩa các phụ tải điện trên xe sẽ rất nhiều. Khi chon công suất mát phát ta nên chon dư ra nhiều nhiều một chút, để có thể bổ sung thêm phụ tải điện sau này.:cp

mxdcongtrinh

Tài xế O-H
Sao lại thế nhỉ? em vẫn không hiểu. Thực tế em thấy dùng một pha nhiều đấy chứ chưa gặp cái nào 3 pha. Vì em chỉ thấy có một đầu (+) và một đầu (-) ra từ máy phát mà, như vậy là một pha chứ.

adenzbacninh2011

Tài xế O-H
Sao lại thế nhỉ? em vẫn không
hiểu. Thực tế em thấy dùng
một pha nhiều đấy chứ chưa
gặp cái nào 3 pha. Vì em chỉ
thấy có một đầu (+) và một
đầu (-) ra từ máy phát mà, như vậy là một pha chư.
Thưa bác máy phát là 3pha nhưng người ta dùng điot để đưa về điện 1 pha và 1 chiều bác ah.

clemoletbua

Tài xế O-H
thì ban đầu máy phát ra điện 3pha 4 dây sau khi đi qua 2 vỉ diot thì được đưa về 1 pha 2 dây dương là cọc B+, âm là thân xe. bác ạ. sau khi được đua về 1 pha. còn cái 12v là do con ic tiết chế nó điều chỉnh dòng điện trong quận kích từ. theo em nghí đơn dản vậy thối. cón lí do thì do nhà chế tạo:((

buidinhduong

Tài xế O-H
Vì máy phát điện xoay chiều có công suất lớn hơn, kết cấu đơn giản hơn vì không có chổi than và cổ góp. Làm việc ổn định hơn và dùng điốt để chỉnh lưu dòng điện nên không cần rơ le dòng điện ngược và rơ le hạn chế dòng điện --> giảm bớt kết cấu của bộ tiết chế điện

oto69

Tài xế O-H
So với máy phát điện 1 chiếu (còn gọi là dynamo) thì máy phát điện xoay chiều 3 pha sẽ tiết kiệm được nhiều nguyên vật liệu, không gian và trọng lượng, độ tin cậy cao hơn, ít phải bảo dưỡng.
về chức năng loại này có 3 phần: 1- phần phát điện. 2- phần chỉnh lưu. 3-phần tiết chế (điều tiết dòng điện)

ttphu28

Tài xế O-H
thấy có 2 đầu dây ra từ máy phát điện.......và bộ tiết chế,
e đang làm con xe nâng, rất đơn giản, và có lẽ cũng là đời củ, máy phát điện và bộ tiết chế chủ yếu cho sạc acquy nên đang rối về dụ này nè, mong các bác chỉ giáo

tuan duong

Tài xế O-H
Sao lại thế nhỉ? em vẫn không hiểu. Thực tế em thấy dùng một pha nhiều đấy chứ chưa gặp cái nào 3 pha. Vì em chỉ thấy có một đầu (+) và một đầu (-) ra từ máy phát mà, như vậy là một pha chứ.

tải nào trên xe cũng dùng điện 1 chiều bác ạ. còn pha là khái niệm về độ, cụ thể là máy phát 3 pha mỗi pha lệch nhau 120 độ. :22:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên