Cách nạp 3 bình ắc quy khác điện áp cùng một lúc

L
Bình luận: 39Lượt xem: 19,717

mxdcongtrinh

Tài xế O-H
có lẽ ý bác là 42 volt vì : 6+12+24=42 v.
Tiện đây các bác cho em hỏi điều gì sẽ xảy ra nếu em mắc song song hai bình, hoặc 3 bình khác nhau về điện áp vậy có bị sao không?. Giả sử ngoài thực tế : ô tô chạy 12 v nhưng bị yếu điện không đề được. Ở xung quanh em chỉ có bình 24v hoặc 6V thì em phải làm gì với nó để nổ được mà vẫn an toàn.
Thank các bác.

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Tiện đây các bác cho em hỏi điều gì sẽ xảy ra nếu em mắc song song hai bình, hoặc 3 bình khác nhau về điện áp vậy có bị sao không?. Giả sử ngoài thực tế : ô tô chạy 12 v nhưng bị yếu điện không đề được. Ở xung quanh em chỉ có bình 24v hoặc 6V thì em phải làm gì với nó để nổ được mà vẫn an toàn.
Thank các bác.
Mắc song song không cùng điện áp sẽ dẫn đến nổ ắc quy. Cùng chung điện áp thì mắc song song bao nhiêu bình cũng dc. Bình càng nhiều thì công suất càng lớn.
Nếu xe 12v yếu điện, muốn dùng xe 24 để câu vào thì chỉ dùng 1 bình duy nhất của xe 24v mắc song song với bình của xe 12v

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Theo bác Thịnh Nhân thì đó là phương pháp nạp bằng dòng điện không đổi.:cp
Ngoài ra còn phương pháp nữa là nạp bằng điện áp không đổi. Như vậy nhé!:3:

hieudienlanh

Tài xế O-H
Thank các bác.

Đào đâu ra bình 24v cụ ơi.Đến như tổng đài điện thoại chạy 48v còn phải lắp 4 bình nữa là

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Thank các bác.
Cụ Lambor hình như chưa hiểu mắc song song và mắc nối tiếp khác nhau chỗ nào rồi.Cho em hỏi thêm là bình 24v dùng trên xe nào ,em chưa gặp bình 24 bao giờ?Hay ý cụ Lambor là 2 bình 12v nối tiếp ạ?Mà em cũng chưa thấy bình 6V bao giờ.Nên phép tính ra 48v là 12v*4 thì phải.

LamborghiniVN

Tài xế O-H
Cụ Lambor hình như chưa hiểu mắc song song và mắc nối tiếp khác nhau chỗ nào rồi.Cho em hỏi thêm là bình 24v dùng trên xe nào ,em chưa gặp bình 24 bao giờ?Hay ý cụ Lambor là 2 bình 12v nối tiếp ạ?Mà em cũng chưa thấy bình 6V bao giờ.Nên phép tính ra 48v là 12v*4 thì phải.

anh KIA ơi, đây là câu hỏi thầy em hỏi. cứ giả sử như là ta có bình 24V đi anh ạ :D

Em hiểu mắc song song và nối tiếp khác nhau như thế nào mà. Nhưng không có mức điện áp nguồn sạc 42V và 48V

LamborghiniVN

Tài xế O-H
Mắc song song không cùng điện áp sẽ dẫn đến nổ ắc quy. Cùng chung điện áp thì mắc song song bao nhiêu bình cũng dc. Bình càng nhiều thì công suất càng lớn.
Nếu xe 12v yếu điện, muốn dùng xe 24 để câu vào thì chỉ dùng 1 bình duy nhất của xe 24v mắc song song với bình của xe 12v

bác Thinh Nhan ơi, mắc song song không cùng điện áp sẽ nổ ắc quy, thế sao bác lại bảo "Nếu xe 12v yếu điện, muốn dùng xe 24 để câu vào thì chỉ dùng 1 bình duy nhất của xe 24v mắc song song với bình của xe 12v" ạ?
cháu chưa hiểu ạ

LamborghiniVN

Tài xế O-H
tiện đây em cũng có thắc mắc nếu mắc nối tiếp 3 bình ắc quy 6V, 12V, 24V vào nguồn sạc 24V, để sạc cùng 1 lúc 3 bình thì có được không??? ... Liệu dòng của cái nguồn 24V đó có làm hỏng cái bình ắc quy 6V và 12V không???

Theo em nghĩ thì cái dòng của nguồn 24V sẽ làm hỏng ắc quy 6V và 12V kia.

Nhưng có ý kiến nói là nếu mắc nối tiếp 3 bình ắc quy đó thì bình 6V đầy điện trước và khi đó nó trở thành dây dẫn để nạp cho bình 12V và 24V, và không hư hỏng gì bình 6V, 12V cả.

Ý kiến nào đúng hả các bác???

tuanhaitin

Tài xế O-H
tiện đây em cũng có thắc mắc nếu mắc nối tiếp 3 bình ắc quy 6V, 12V, 24V vào nguồn sạc 24V, để sạc cùng 1 lúc 3 bình thì có được không??? ... Liệu dòng của cái nguồn 24V đó có làm hỏng cái bình ắc quy 6V và 12V không???

Nhưng có ý kiến nói là nếu mắc nối tiếp 3 bình ắc quy đó thì bình 6V đầy điện trước và khi đó nó trở thành dây dẫn để nạp cho bình 12V và 24V, và không hư hỏng gì bình 6V, 12V cả.

- Sao Bác biết dòng của bình 24 V lớn hơn 2 bình còn lại ?

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H

24V áp nhỏ hơn thì làm sao nạp cho 42V. Học ở đâu ra cái nguồn ắc quy thành cái dây dẫn vậy.

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Sao Bác biết dòng của bình 24 V lớn hơn 2 bình còn lại ?
- Bác đang hiểu nhầm là nguồn càng cao thì dòng xạc càng cao. Em theo giả định của Bác là có 3 cái bình điện 6 v, 12 v và 24 v. Khi nối 3 bình lại để xạc cùng lúc thì cần phải biết:

+ Dòng xạc là bao nhiêu, dựa vào đâu để có con số định lượng tương đối chính xác. Ký hiệu cùa bình điện sẽ cho ta biết dòng của bình khi full (no) là bao nhiêu. Làm sao đề biết bình điện con lại bao nhiêu (lượng điện đã phóng ra cần nạp lại cho đầy (full). Bác dùng đồng hồ đo tỷ trọng dung dịch để nội suy ra thông qua giá trị tỷ trọng dung dịch (với bình điện ướt) riêng bình điện khô thì phải dùng máy đo chuyên dùng. Từ thông số này ta tính dòng nạp và thời gian nạp.

+ Dòng nạp tiêu chuẩn, nạp thường thì dòng 1/10 dung lượng của acquy.
nạp nhanh thì dòng 2/3 dung lượng của acquy.
+ Từ dữ kiện của 3 bình điện Bác có thể lấy dòng nạp thích hợp để nạp.

+ Khi một bình điện đã full thì có thể coi nó nhưng nó là dây dẫn điện.

+ Lưu ý khi nạp thì nhiệt độ không quá 45 độ C, Nếu tăng lên đến nhiệt độ này thì ngưng xạc chờ bình điện giảm nhiệt độ rồi nạp tiếp.

LamborghiniVN

Tài xế O-H
- Bác đang hiểu nhầm là nguồn càng cao thì dòng xạc càng cao. Em theo giả định của Bác là có 3 cái bình điện 6 v, 12 v và 24 v. Khi nối 3 bình lại để xạc cùng lúc thì cần phải biết:

+ Dòng xạc là bao nhiêu, dựa vào đâu để có con số định lượng tương đối chính xác. Ký hiệu cùa bình điện sẽ cho ta biết dòng của bình khi full (no) là bao nhiêu. Làm sao đề biết bình điện con lại bao nhiêu (lượng điện đã phóng ra cần nạp lại cho đầy (full). Bác dùng đồng hồ đo tỷ trọng dung dịch để nội suy ra thông qua giá trị tỷ trọng dung dịch (với bình điện ướt) riêng bình điện khô thì phải dùng máy đo chuyên dùng. Từ thông số này ta tính dòng nạp và thời gian nạp.

+ Dòng nạp tiêu chuẩn, nạp thường thì dòng 1/10 dung lượng của acquy.
nạp nhanh thì dòng 2/3 dung lượng của acquy.
+ Từ dữ kiện của 3 bình điện Bác có thể lấy dòng nạp thích hợp để nạp.

+ Khi một bình điện đã full thì có thể coi nó nhưng nó là dây dẫn điện.

+ Lưu ý khi nạp thì nhiệt độ không quá 45 độ C, Nếu tăng lên đến nhiệt độ này thì ngưng xạc chờ bình điện giảm nhiệt độ rồi nạp tiếp.

À...vậy là không phải bình có áp càng cao thì dòng sạc sẽ càng cao phải không ạ, giờ em mới biết :D

Như vậy là khi 1 bình trong 3 bình đã đầy thì nó giống như 1 đoạn dây dẫn

Nhưng bác Tuanhaitin ơi. ở đây là bác bảo em cách tính dòng nạp, vậy còn nguồn nạp thì chọn bao nhiêu áp ạ???

À mà em thấy trên thị trường rất hiếm máy sạc có thể chỉnh được dòng, chỉ có thể chỉnh được áp mà thôi. Vậy phải làm thế nào ạ???

LamborghiniVN

Tài xế O-H
24V áp nhỏ hơn thì làm sao nạp cho 42V. Học ở đâu ra cái nguồn ắc quy thành cái dây dẫn vậy.

Bác Thinh Nhan ơi, thầy cháu nói thế ạ. Thầy cháu nói mắc nối tiếp 3 bình với nhau, rồi sạc với nguồn 24V, khi bình 6V đầy trước thì nó trở thành dây dẫn và không bị cong bình hay hư hỏng gì cả. .....Cháu nghe thầy nói thế, nhưng cũng không dám chắc là thầy đã từng làm được

mr.tung.oto

Tài xế O-H
trên máy sạc mình chỉ thấy có mức sạc 12v và 24v thôi không biết trên thị trường có dòng nào sạc được 42v hay 48v không nưa. nhưng nếu thày giáo hỏi câu đó thì bác trả lời như sau ạ!:
mắc nối tiếp 2 bình 6V thành 12V rồi mắc nối tiếp với bình 12V nữa để thành 24V rồi mắc song song với bình 24V và sạc mức 24V là ok.
đó chỉ là giả thiết thôi chứ trên thực tế không có bình nào 6V và 24V ...:))

tuanhaitin

Tài xế O-H
À...vậy là không phải bình có áp càng cao thì dòng sạc sẽ càng cao phải không ạ, giờ em mới biết :D

Như vậy là khi 1 bình trong 3 bình đã đầy thì nó giống như 1 đoạn dây dẫn

Nhưng bác Tuanhaitin ơi. ở đây là bác bảo em cách tính dòng nạp, vậy còn nguồn nạp thì chọn bao nhiêu áp ạ???

À mà em thấy trên thị trường rất hiếm máy sạc có thể chỉnh được dòng, chỉ có thể chỉnh được áp mà thôi. Vậy phải làm thế nào ạ???

- Những gì em đề cập là trên lý thuyết thôi, Trên thực tế thì các loại bình và máy xạc bình điện được thế giới họ tiêu chuẩn hóa hết rồi cứ mua về là dùng không cần phải chỉnh sửa hay thay đổi cách làm mới chi cho mệt và có thể gây hậu quả nghiêm trọng. Máy xạc vừa chỉnh dòng và chỉnh áp được mà (áp có 2 mức 12 và 24 volt) dòng thì có núm chỉnh dòng, ngoài ra nếu máy xịn thì có thêm chức năng báo lỗi khi cắm lộn cực bình điện khi xạc (vấn đề cắm lộn cực thì xảy ra rất nhiều... hậu quả là đi cầu chì tổng của xe hay nổ bình điện)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên