Những triệu trứng dễ nhận thấy khi máy bị hở phớt ghít???

T
Bình luận: 16Lượt xem: 20,649

sirduyduc

Tài xế O-H
chào các bác! em mới ra trường nên chưa có cơ hội tiếp xuc nhiều với các ban nên không biết nhiều các bác cho em hỏi khi xe bị hở phớt ghít, bó xéc măng thường xảy ra những hiện tượng gì???
cảm ơn các bác đã quan tâm![/FONT]

hở phớt hít thường xe bị ăn dầu! con bó xéc măng thi e it gặp !
hình như cụ hỏi hơi ngược.
dù sao cũng cho em chém tí nhé!
nguyên nhân máy ăn dầu, do hở phớt ghít, xéc măng quá mòn.
- nếu do xéc măng quá mòn thì khi đó có hiện tượng máy bị yếu hơi. tiến hành tháo bugi ra rồi châm ít nhớt vào máy, khi đo lại sẽ thấy áp suất cao hơn, kèm theo khói xanh ra nhiều.
- nếu do hở phớt ghít, thì áp suất nén của máy không tụt hoặc sự chênh lệch so với khi đổ dầu vào xilanh để đo áp là không lớn. hiện tượng ở trường hợp này là khi khởi động khói xanh ra rất nhiều và bớt dần khi xe đã nổ, nguyên nhân là do sau khi ta tắt máy, dầu bị lọt xuống xilanh và tích tụ lại do hở phớt ghít.
cuối cùng, nói thêm về cái vụ bó xéc măng, nguyên nhân do nhiệt độ cao, thiếu dầu bôi trơn,gây cháy rỗ, bó kẹt xéc măng trong rãnh, khe hở quá bé, khi đó sẽ gây ra sự cào xước thành xilanh.

tien.o5k3.haui

Tài xế O-H
hình như cụ hỏi hơi ngược.
dù sao cũng cho em chém tí nhé!
nguyên nhân máy ăn dầu, do hở phớt ghít, xéc măng quá mòn.
- nếu do xéc măng quá mòn thì khi đó có hiện tượng máy bị yếu hơi. tiến hành tháo bugi ra rồi châm ít nhớt vào máy, khi đo lại sẽ thấy áp suất cao hơn, kèm theo khói xanh ra nhiều.
- nếu do hở phớt ghít, thì áp suất nén của máy không tụt hoặc sự chênh lệch so với khi đổ dầu vào xilanh để đo áp là không lớn. hiện tượng ở trường hợp này là khi khởi động khói xanh ra rất nhiều và bớt dần khi xe đã nổ, nguyên nhân là do sau khi ta tắt máy, dầu bị lọt xuống xilanh và tích tụ lại do hở phớt ghít.
cuối cùng, nói thêm về cái vụ bó xéc măng, nguyên nhân do nhiệt độ cao, thiếu dầu bôi trơn,gây cháy rỗ, bó kẹt xéc măng trong rãnh, khe hở quá bé, khi đó sẽ gây ra sự cào xước thành xilanh.
bác cho em hỏi khi mở nắp đổ dầu thi bị hút là máy đang bị bệnh gì ạ!

sirduyduc

Tài xế O-H
em xin chém bạo thôi nhé, cái bệnh này theo em là do xéc-măng hở gây tụt áp cụ ạ. khi cháy giãn nở, khí áp suất cao lọt qua khe hở giữa pít-tông và xi-lanh làm triệt tiêu áp suất nén vào pít-tông làm giảm tỷ số nén.
cụ tiến hành thử đo áp xem nhé!

namtv

Tài xế O-H
chào các bác! em mới ra trường nên chưa có cơ hội tiếp xuc nhiều với các ban nên không biết nhiều các bác cho em hỏi khi xe bị hở phớt ghít, bó xéc măng thường xảy ra những hiện tượng gì???
cảm ơn các bác đã quan tâm![/FONT]

Em chào bác!

Em xin mạo muội góp vui với các bác ạ, em xin nói ngắn gọn như sau:

1) Hở phốt gic: Nhớt sẽ chảy ra cổ xã (nhớt ra ống xã).

2) Bó xéc măng: Máy yếu, sau thời gian thì dẫn đến mòn xéc măng khí và xéc măng dầu,. Dẫn đến động cơ bị lọt hơi thừa nhiều và ăn nhớt.

Các bác đừng chém em nhé

oto16ahn

Tài xế O-H
em tham gia tý.xưởng em đang làm 1 em ford lasel,em mọ mẫm lên đc mổ em nó.bị hở phớt git và bó xecmang dầu.
biểu hiện là ăn nhớt thì k phải bàn.và biểu hiện rõ hơn nữa là khói khí xả đen,sờ đuôi ống xả thì nhiều muội đen.
hở phớt git sẽ làm dầu bôi trơn lọt xuống buồng đốt,còn bó xecmang dầu thì sẽ k gạt đc dầu bôi trơn khi phittong hoạt động từ Điem chết trên xuống điểm chết dưới,dầu sẽ còn bám trên xilanh tức là ở buồng đốt lên sẽ hao dầu và khí xả sẽ có muội than do cháy dầu trong buồng cháy và đc xả ra ngoài theo đường xả.
em nói theo cách hiểu mong các cụ thông cam!

namtv

Tài xế O-H

Câu hỏi của cụ nó không trùng với topic của cụ đưa ra cho anh em chém tí nào cả.
Đề nghị cụ bám sát topic của mình đưa ra, nếu cụ hỏi khác với nội dung của topic cụ đang nhờ anh em chém thì theo em nên lập topic khác và ghi rỏ động cơ loại gì, đời xe nào....vvv
Chúc cụ thành công nhé

tien.o5k3.haui

Tài xế O-H
Câu hỏi của cụ nó không trùng với topic của cụ đưa ra cho anh em chém tí nào cả.
Đề nghị cụ bám sát topic của mình đưa ra, nếu cụ hỏi khác với nội dung của topic cụ đang nhờ anh em chém thì theo em nên lập topic khác và ghi rỏ động cơ loại gì, đời xe nào....vvv
Chúc cụ thành công nhé
dạ em biết như này là hơi lạc chủ đề nhưng em hỏi 1 anh làm cung thì anh ấy bảo là bị hút như vậy cũng có thể do hở phớt ghít ạ!
em không biết nên hỏi luôn các bác xem có phải hở phớt ghít thì có hiện tượng hút như vây không?
mong các bác giúp đỡ để em biết thêm ạ!

hiep06c4b

Tài xế O-H
Mở nắp đổ dầu mà bị hút thì cũng hơi lạ, thường thường khi mở nắp đổ dầu thì hơi thừa thổi lên vù vù, mặc dù trên nắp dàn cò có 1 đường hơi thừa dẫn đến cổ hút nhưng cũng ko thể hút mạnh như vậy được.
Còn vấn đề bị hở phớt ghít mà ảnh hưởng đến cái đó thì em nghĩ ko đúng vì nó chẳng liên quan gì, nó chỉ làm kín ngăn ko cho dầu nhờn chảy từ dàn cò theo xupap xuống buồng đốt thôi. Mong các bác góp ý thêm

mrdp

Tài xế O-H
Em nghĩ hở phớt ghít se bị ăn dầu động cơ làm ướt cổ hút gây khói xanh bó xéc măng máy sẽ rảm công xuất ,hơi thừa rấy nhiều,ăn dầu động cơ rất khó nổ vv.

cảm ơn các bác đã quan tâm!

- Nếu bó xéc măng khí: Tỷ số nén giảm, động cơ làm việc yếu hơn. Khí từ buồng đốt lọt xuống các te nhiều hơn làm tăng lượng hơi thừa của động cơ, dầu động cơ nhanh chuyển sang màu đen.
- Nếu bó xéc măng dầu: Gây ra hiện tượng sục dầu từ các te lọt lên buồng đốt làm tăng tiêu hao dầu động cơ. Khí xả thường có màu xanh. Nhiệt độ động cơ cao hơn.
- Nếu hở phớt gít của xupáp hút: Dầu động cơ từ nắp giàn xupáp sẽ chảy qua gít vào cổ hút, làm tăng tiêu hao dầu động cơ. Khí xả thường có màu xanh.
- Nếu hở phớt gít xupáp xả: Khí xả có áp suất cao hơn sẽ lọt lên nắp giàn xupáp. Dầu động cơ nhanh chuyển sang màu đen. Mở đường hơi thừa ra sẽ nhận thấy có màu đen của khói.

Trường hợp bạn rút nắp đổ dầu ra trong khi máy đang nổ, có hiện tượng hút vào là do: đường hơi thừa của động cơ được lắp vào cổ hút của turbo. Nếu ga càng cao hoặc lọc khí càng bị tắc, hiện tượng hút này xảy ra càng rõ.

chingnguyen

Tài xế O-H
nếu là động cơ diesel, hở phớt ghit+khe hở lớn giữa suppap và ống dẫn hướng có thể khiến động cơ bị òa ga do hít fải nhớt vào buồng đốt và đốt cháy nhớt như dầu diesel

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên