Máy xúc đào kobelco sk200-3 bị bệnh sôi nước

TECHNOLOGYCK4
Bình luận: 33Lượt xem: 34,129

TECHNOLOGYCK4

Tài xế O-H
các bác bắt bệnh con máy sk200-3 gúp em với . em nó bị bệnh sôi nước các bác àh,em đã đem két nước đi súc rửa rồi ,kiểm tra bơm nước ko vấn đề gì ,cánh quạt và dây đai vẫn tốt ,mà vẫn sôi nước ,em đem cả bơm cao áp đi cân lại mà vẫn vậy ,roăng mặt máy vẫn tốt ,nhớt động cơ ko bị dính nước ,các bác phán dùm em với ko cứ làm bình thường được khoảng 2h là nước sôi lại phải dừng máy cho nguội mới làm tiếp được

dung85

Tài xế O-H
nếu khi đề máy mà có bọt hoạc trào nước ra có thể thổi roong pl rồi .thay loc gió mới.kiểm tra a băng sem sao

Bệnh nóng máy rất hay gặp ở máy công trình. Bệnh này theo tôi là chỉ có một số nguyên nhân chính, nhưng do đã qua tay nhiều thợ, mà các bác thợ nhà ta hay "cải tiến" nên bệnh càng trầm trọng.

1-Bơm nước không làm việc hoặc làm việc kém:
-Mòn cánh bơm, quay trơn cánh bơm
-Chùng dây curoa.
-Tắc hoặc móp đường ống.
2-Két làm mát không đảm bảo:
-Tắc các đường ống bên trong két.
-Bề mặt ngoài của két không sạch, khả năng tản nhiệt kém.
3-Van hằng nhiệt hoạt động kém:
Phần lớn các bác thợ có suy nghĩ sai lầm là bỏ van hằng nhiệt đi (kể cả máy đang mới tinh) là máy sẽ mát hơn. Đây chính là một trong những nguyên nhân làm cho các máy bị nóng nước. Trường hợp van hằng nhiệt bị hỏng, chưa có để thay thế, ta có thể dùng giải pháp tạm thời là: " bỏ van hằng nhiệt đi nhưng phải nút đường nước từ van quay về bơm nước".
4-Quạt gió làm việc kém:
-Các cánh quạt bị cong hoặc mòn.
-Cánh quạt được thay thế không đúng: bé đường kính, chiều cong không đúng hoặc lắp ngược.
-Bao che gió bị hở, có khe hở ở mặt hông giữa két nước và két dầu...
5-Nắp capô không đóng kín: nhiều bác có quan niệm là mở nắp capô thì máy sẽ mát hơn. Đây cũng là một sai lầm cơ bản. Nắp capô được thiết kế để che nắng, mưa; đồng thời tạo ra một hành lang để cho gió đi từ đằng trước ra sau máy (hoặc ngược lại - tuỳ theo từng máy). Không khí được đối lưu sẽ làm tăng khả năng tản nhiệt.
6-Lọt khí từ buồng đốt động cơ vào đường nước: Hiện tượng này xảy ra khi máy hoạt động ở nhiệt độ nước >100 độ C trong một thời gian dài. Hậu quả là thổi gioăng mặt máy, cong mặt máy, hở gioăng áo kim phun...Khí cháy từ buồng đốt lọt vào đường nước làm cho nước sôi rất nhanh.
7-Tắc lọc khí, kẹt turbo, lệch góc phun sớm nhiên liệu....
8- Một nguyên nhân khác cũng gây nên hiện tượng nóng máy đó là thiết kế ống xả quá dài hoặc tắc ống xả, nhiệt trong khí thải thoát ra ngoài chậm.
9- Khi động cơ bị lọt hơi nhiều, hiệu suất động cơ giảm. Nhiệt lượng do khí cháy chuyển sang công cơ học ít nên làm động cơ nóng hơn mức bình thường.
10- Một số máy tĩnh như máy phát điện, máy nén khí, khi làm việc trong phòng kín, việc đối lưu không khí bị hạn chế dẫn đến nhiệt độ trong phòng tăng lên, làm động cơ cũng cao hơn.
11-Nguyên nhân này xuất phát từ phần phụ tải của động cơ. Ví dụ: chỉnh bơm thuỷ lực không đúng, động cơ luôn bị quá tải cũng gây ra hiện tượng nóng máy.

Mr.Pono

Pờ Nờ
...Trường hợp van hằng nhiệt bị hỏng, chưa có để thay thế, ta có thể dùng giải pháp tạm thời là: " bỏ van hằng nhiệt đi nhưng phải nút đường nước từ van quay về bơm nước".

Cái này là "Nghề" của Thím Thủy rồi, cụ cứ theo các bước mà kiểm tra nhé.

Thím tư Vín một phát, đồ tể Vãn bối hết đường viết Văn luôn :D

thayboixemvoi

Bằng lái hạng Dê
@ Mụ: cứ thế mà chiến mụ nhá.

@ chủ thớt: cụ hãy tìm trước khi hỏi nhé, trên diễn đàn có mấy bài viết về cái sự sôi này cụ đi tìm biết đâu lại trúng.

mam1702

Tài xế O-H
bác cắm 2 đồng hồ 100 vào 2 nút giác 19 cạnh 2 role xem thế nào, neus nổ máy không làm việc mà áp suất khoảng 8-10kg/cm2 là ổn, còn nếu cao hơn là động cơ luôn chịu tải phải kiểm tra lai điện hoặc role trên bơm bị kẹt.

thaoha

Moderator
bệnh này nó có nhiều vc phải kiểm tra.cũng chưa chắc nguyên nhân chính đã là do động cơ.đối với máy xúc thì chuyện nóng máy,nó còn nguyên nhân khác nữa chứ mụ thủy.như hệ thống thủy có vấn đề,hiện tượng nổ máy lên là đã mang tải rồi.vậy cụ chủ thớt phải có thông số cụ thể thì mới ném đá đc chớ

tb : cách đây 2 năm tôi cũng đã xử lý 1 trường hợp máy ở hải dương như cụ chủ thớt.rất nhiều cao thủ .phán tháo pump chính.động cơ thay zoong mặt máy .thay bơm dầu ,cân bơm cao áp.rồi bơm nước.súc rửa két nước .két thủy lực.vẫn y nguyên cứ 20 phút là nước sôi.hỏi chủ máy,máy bị như thế này lâu chưa.chủ máy trả lời từ lúc két dầu thủy lực,tôi xem qua và đo lại két thì két mới thay chiều cao bị hụt so với két cũ 7cm .mang két cũ đi làm lại lắp vào làm mãi ko thấy sôi nước nữa.nên cụ chủ thớt nhớ kiểm tra kỹ lưỡng

trangha3112

Tài xế O-H
Máy nhà e cũg đang bị sự cố này!đã ktra kĩ càng mọi vđề,sục két,bơm nc,quạt,bầu lọc gió,van hằng nhiệt,gioăng mặt máy mà vẫn ko ra bệnh. Mấy hum nữa phải chở về để mò mẫm! Chán kinh!

hai260686

Tài xế O-H
cụ đã kiểm tra áp bơm thủy lực chưa? phải kiểm tra áp khi không làm việc và khi làm việc xem áp bơm có gì khác nhau không rồi báo cáo tui chém tiếp cho

hai260686

Tài xế O-H
Bác kiểm tra dùm em coi khi không làm việc máy có bị dính tải không nếu mà dính tải là sôi nước 100% kt bằng cách lắp 2 đồng hồ vao hai bơm nổ máy nếu đồng hồ có áp là xe đang bị dính tải sử lý hết dính tải là oke.
Còn 1 cái nửa két nước của bác xúc có oke hay không nếu nó mà bị nghẹt 1 tép hoạc 2 tép củng sôi nước nhưng thời gian sôi se lâu khoảng 2 - 3 h mới sôi

ĐÃ CHỈNH SỬA CÂU VĂN ĐỂ NHẸ NHÀNG, DỄ NGHE HƠN, NHƯNG BẢO ĐẢM NỘI DUNG CHÍNH VẪN KHÔNG ĐỔI. (Lạc Hậu)

nguyencuong123

Tài xế O-H
Xin lỗi bác hai260686 em không biết là trình độ và kinh nghiệm của bác đến đâu, mỗi người có một lĩnh vực nhất định bác đừng nghĩ bác đã hiểu được mọi thứ mà khinh thường người khác, bản thân e thì không sao nhưng trên này e biết có rất nhiều những bác tiền bối mà chúng ta phải nể phục. E đọc thấy kho chịu có vài lời mong các bác thông cảm!

congphong86

Tài xế O-H
Mấy bác đúng là chưa có kinh nghiệm gì nhiều về mấy công trình rùi hihihh các bác còn thiếu lắm
( bác biểm tra dùm em coi khi không làm việc máy có bị dính tải không nếu mà dính tải là sôi nước 100% kt bằng cách lắp 2 đồng hồ vao hai bơm nổ máy nếu đồng hồ có áp là xe đang bị dính tải sử lý hết dính tải là oke )
con 1 cái nửa két nước của bác xúc có oke hay không nếu nó mà bị nghẹt 1 tép hoạc 2 tép củng sôi nước nhưng thời gian sôi se lâu khoảng 2 - 3 h mới sôi

Bác quả thật là thần đồng đất việt ấy nhỉ.thế xin hỏi cụ là lắp 2 đồng hồ vào hai bơm, nổ máy là lắp ở chỗ nào thế ạ và áp suất bằng bao nhiêu thì máy nó không dính tải.Mong cụ bớt chút thời gian vàng ngọc để tư vấn, chỉ dẫn để cho thế hệ đang chập chững mới vào nghề như nhà em có thêm ít kinh nghiệm. Kính cụ!!!:77::77::77:

truongbaoanh

Tài xế O-H
Mấy bác đúng là chưa có kinh nghiệm gì nhiều về mấy công trình rùi hihihh các bác còn thiếu lắm
( bác biểm tra dùm em coi khi không làm việc máy có bị dính tải không nếu mà dính tải là sôi nước 100% kt bằng cách lắp 2 đồng hồ vao hai bơm nổ máy nếu đồng hồ có áp là xe đang bị dính tải sử lý hết dính tải là oke )
con 1 cái nửa két nước của bác xúc có oke hay không nếu nó mà bị nghẹt 1 tép hoạc 2 tép củng sôi nước nhưng thời gian sôi se lâu khoảng 2 - 3 h mới sôi

Kính cụ, cụ quả là bậc siêu việt, là cao nhân về máy công trình rồi. Xin cụ dành cho anh em chúng tôi chút ít thời gian vàng ngọc, cho chúng tôi được mở mang thêm tý kiến thức cụ nhé. Bái phục, bái phục cụ.. nhưng cũng xin cụ nhẹ tay, dẻo miệng một chút kẻo các cụ máy công trình nhà ta (vốn nóng tính lắm ) lại chạnh lòng tự ái bỏ đi thì cụ ứ có ai mà bảo ban, dạy dỗ nữa đâu cụ nhé! Lạy cụ 3 lạy..

uchidahd

Tài xế O-H
nhìn nick cậu minhf đoán là cậu sn 86, bây h 27t rùi, chắc cũng đã có gia đình, trước hết xin thay mặt tất cả ae hay ra vào diễn đàn cám ơn đóng góp của bạn, thực rra pan nóng máy nó phổ biến rùi nên đã có rất nhiều bài tâm huyết của các cao nhân để lại trên dieennx đàn, mình đọc qua rùi nhưng chưa thấy ai viết về nongs máy mà lại làm nhiều người "nóng trong người như bạn", trên dd này còn rất nhiều thầy giáo, cao nhân mà tuổi nghề còn hơn cả tuổi cậu, khiêm tốn là một đức tính tốt, nhất là với những người thợ,hãy biết lắng nghe và học hỏi:11:

dung85

Tài xế O-H
Em có một ý kiến thế này mong các anh đừng ném đá em nha hihi. con máy nhà em hay làm ban đêm bật đèn lên ,nhiều muỗi và côn trùng có cánh bay loạn xạ thế là bị hút vào két lạnh rồi vít chặt luôn cả két nhớt thủy lực,máy làm nhanh nóng nước .tháo két nước đi súc mói phát hiện .mươn máy hơi về thổi gần 2 tiếng được một rổ muỗi .bác kiểm tra độ thông thoáng của các két nha. thân !!! chúc bác mau thành công :b=d>

hoanmy

Tài xế O-H
bác quả là thần đồng.nếu dính tải một vế pump ngoài thì làm như nào hả bác?balo ko vấn gì bác khai sáng cho nhà cháu tý

dung85

Tài xế O-H
Hai260686 ném cục đá bự quá gậy bất hòa trong diễn đàn haha sợ quá trốn mất rồi các tiền bối quay lại giúp cụ chủ thớt nha

thaoha

Moderator

cảnh cáo cụ hai260686 nếu cụ cố tình tôi sẽ cho cụ ra đảo.vì tội ko chịu đọc kỹ đã ném đá. hãy đọc kỹ những gì đã trả lời ở trên rồi hãy ném đá.tôi thấy cụ viết toàn thừa hoặc là mót lại của các thành viên đã trả lời.nhớ đọc kỹ rồi hãy ném đá nhé

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên

5-Nắp capô không đóng kín: nhiều bác có quan niệm là mở nắp capô thì máy sẽ mát hơn. Đây cũng là một sai lầm cơ bản. Nắp capô được thiết kế để che nắng, mưa; đồng thời tạo ra một hành lang để cho gió đi từ đằng trước ra sau máy (hoặc ngược lại - tuỳ theo từng máy). Không khí được đối lưu sẽ làm tăng khả năng tản nhiệt.

Câu này nghe rất rất rất hợp lý, nhưng chưa chắc đúng nhé !!! :):):)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên