Chevrolet Cruze ăn dầu dã man cần tư vấn.

E
Bình luận: 10Lượt xem: 3,474

Engine 16

Thợ Phụ !
tình hình em đăng gặp 1 em cruze này ăn dầu nhiều quá thấy oải.xe vào xưởng đang trong tình trạng nước lẫn dầu.máy lóng tụi em gia công sửa chữa thay roăng đã ok máy rất ngon .nhưng chỉ có điều vù ga thì nhiều khói quá <màu xanh>xe mới đi được 5 vạn để nổ không tải tại chỗ khoảng 2 tiếng thì nó ăn mất khoảng gần 2 lít nhớt .vì khi đổ dầu tụi em đổ chuẩn sau khi tắt máy kiểm tra dầu thì nó dưới min luôn .tháo buzi ra cả 4 máy ướt như nhau .hic .tháo bướm ga ra thì thấy khoảng 1 lít nhớt đọng trong cổ hút .lạ quá .1 vấn đề nữa là hệ thống làm mát .con này sử dụng bơm nước kiểu chân không .cánh bơm nó bằng phíp bé tí ti .bác nào nghiên cứu sâu chỉ giúp thêm cho em cái hệ thống làm mát con này nữa nha .còn bây giờ mời các bác chém.nhớ đổ xăng cho em nha.

sirduyduc

Tài xế O-H
cụ hoangkien, cụ đưa cái pan này đúng là khó chảy máu mắt với em.cái bệnh dầu lọt vào két nước do gioăng mặt máy thì cụ đã xử lý được rồi. còn cái bệnh uống dầu em xin chém thế này cụ ạ:
- đầu tiên e nghĩ con xe này bị lọt hơi,do xéc măng có mòn kết hợp với khe hở miệng của nó rộng hơn mức tiêu chuẩn gây lọt khí, bệnh này có nhiều mức độ, diễn ra chậm và sẽ nặng dẫn, ở đây nó bị lọt với mức độ chưa nặng nên cụ cảm giác máy vẫn nổ "ngon lành", hơi từ buồng cháy lọt xuống các-te nhiều hơn bình thường, đó là điều đầu tiên cụ nhé.

- thứ nữa, là e muốn nói đến cái "hiệu ứng bơm" của xéc-măng. khi động cơ làm việc, xéc-măng có sự dịch chuyển lên xuống hoặc lắc ngang trong rãnh xéc-mang, tạo nên hiệu ứng bơm dầu, tăng khả năng bôi trơn, khi khe hở giữa xéc-măng và rãnh lớn hơn, thì hiệu ứng bơm cũng lớn hơn, gây tiêu hao dầu.

- tiếp theo là giữa cổ hút và buồng các-te có một cái ống thông hơi, cho hơi thừa chạy lên cổ hút, khi máy lọt hơi, áp của buồng cháy sẽ xuống các-te nhiều hơn đẩy áp đó qua ống hơi thừa về cổ hút, kéo theo cả dầu.điều này khiến họng hút, bugi và bướm ga bẩn, bám muội.

- cuối cùng là lọc gió bẩn, tắc, gây thiếu gió, nên khí thừa sẽ được hút từ khoang máy qua ống thông hơi lên đường nạp và nhảy tiếp vào buồng đốt, khi nhấn ga cao càng thiếu gió, khí thừa từ khoang máy lên cổ hút càng tăng, dầu quay lại buồng đốt càng nhiều, đó là lý do chạy không tải không có khói mà nhấn ga lên lại có khói xanh nhiều.
cụ nói đường ống không rò rỉ, khô cong không giọt dầu rơi vãi, nên e cũng chỉ chém được có đến thế thôi ạ.
sai đâu cụ cứ gõ đầu nhà cháu cho đầu nó sáng ra cụ ạ!!!

lehuyvu79

Tài xế O-H
bác đức lấy hình minh họa của máy misubisi ở đâu ra hay thế, cũng giống như những gì bác Đức nói em ngắn gọn biston, bạc secmang,và nòng lỏng hết ,nếu đế chạy sẽ làm buri chết, bác bổ máy ra làm thôi, nếu nòng còn tốt thì thay bạc xoáy supbap thay phót ghích

huyhungst

Tài xế O-H
tình hình em đăng gặp 1 em cruze này ăn dầu nhiều quá thấy oải.xe vào xưởng đang trong tình trạng nước lẫn dầu.máy lóng tụi em gia công sửa chữa thay roăng đã ok máy rất ngon .nhưng chỉ có điều vù ga thì nhiều khói quá <màu xanh>xe mới đi được 5 vạn để nổ không tải tại chỗ khoảng 2 tiếng thì nó ăn mất khoảng gần 2 lít nhớt .vì khi đổ dầu tụi em đổ chuẩn sau khi tắt máy kiểm tra dầu thì nó dưới min luôn .tháo buzi ra cả 4 máy ướt như nhau .hic .tháo bướm ga ra thì thấy khoảng 1 lít nhớt đọng trong cổ hút .lạ quá .1 vấn đề nữa là hệ thống làm mát .con này sử dụng bơm nước kiểu chân không .cánh bơm nó bằng phíp bé tí ti .bác nào nghiên cứu sâu chỉ giúp thêm cho em cái hệ thống làm mát con này nữa nha .còn bây giờ mời các bác chém.nhớ đổ xăng cho em nha.
từ nguyên nhân>>>>> dẫn đến kết qua quả :)):)):))

garaautoquangphuc

Tài xế O-H
bác kiểm tra xem khi chay không tải có mở dc nắp đổ dầu ko nếu ko thi bươm ga cua bac có vấn đê rôi .khi chạy ko tải bươm ga ko mở toan bộ không khí vào buông đôt bằng đường hơi thừa nên mang theo dâu bôi trơn đốt luôn

Engine 16

Thợ Phụ !
vâng thưa các bác .tình hình là em đó đã ngon lành rùi .bệnh nó ở lắp dàn cò .trên mọi xe phần lớn lắp đậy dàn cò có 2 đường hơi thừa trong máy .1 qua van 1 chiều lối thẳng vào cổ hút sau bướm ga rồi đến bồng đốt .1 đường đi vào bầu gió trước cụm bướm ga nhưng em cuzuse này lại khác hoàn toàn .chỉ những ai đã làm và để ý thấy ,sẽ có 1 đường rất to từ lắp đậy dàn cò vào thẳng cổ hút sau bướm ga .không có van 1 chiều ,bên ngoài .không có gì để định lượng cho sức hút cả .đó là bên ngoài em thấy .cấu tạo lắp dàn cò ra sao bên trong có gì em cũng chịu vì nó hàn chặt rùi .chỉ hình dung thui .mặc dù xe rất mới ,chạy rất ít km nhưng lại hỏng lắp dàn cò .khó tin phải không,các bác .khi bị ta mở lắp dầu hoặc rút thước thăm dầu ra cũng khó có 1 sức hút trong rất lớn vì vậy lượng dầu đi theo vào trong cổ hút .nổ không tải vì lượng gió vào quá nhiều so quy định bướm ga sẽ khép lại để đảm bảo số vòng tua .lượng dầu không xuống hết buồng đốt mà lắng đọng lại trong cổ hút giưới cụm bướm ga thành vũng dầu. nhiều lắm .thay lắp đậy dàn có hết luôn mọi vấn đề đi kèm cũng bình thường hết.mọi sự thắc mắc đã được kỹ thuật viên trong GM giám định .1 ban bệnh mới trong mục động cơ kính gửi các cụ mong rằng sẽ giúp được điều gì cho các cụ nha .em chỉ xin tí xăng thui .hê hê hê .

nguyenthienvu

Tài xế O-H
:)) Bên mình cũng đang làm 1 con máy :)) em nó vào xưởng với 12 lít nhớt dư, đạp lên vòng tua 1300 khói trắng đầy trời. Sau 1 đêm kiểm tra phân tích cuối cùng đi đến kết luận thay cho em nó xupap - sie - phốt ghít ... :))
Nói chung theo ý kiến của mình bạn kiểm tra lại xem cơ cấu phối khí của em nó.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
vâng thưa các bác .tình hình là em đó đã ngon lành rùi .bệnh nó ở lắp dàn cò .trên mọi xe phần lớn lắp đậy dàn cò có 2 đường hơi thừa trong máy .1 qua van 1 chiều lối thẳng vào cổ hút sau bướm ga rồi đến bồng đốt .1 đường đi vào bầu gió trước cụm bướm ga nhưng em cuzuse này lại khác hoàn toàn .chỉ những ai đã làm và để ý thấy ,sẽ có 1 đường rất to từ lắp đậy dàn cò vào thẳng cổ hút sau bướm ga .không có van 1 chiều ,bên ngoài .không có gì để định lượng cho sức hút cả .đó là bên ngoài em thấy .cấu tạo lắp dàn cò ra sao bên trong có gì em cũng chịu vì nó hàn chặt rùi .chỉ hình dung thui .mặc dù xe rất mới ,chạy rất ít km nhưng lại hỏng lắp dàn cò .khó tin phải không,các bác .khi bị ta mở lắp dầu hoặc rút thước thăm dầu ra cũng khó có 1 sức hút trong rất lớn vì vậy lượng dầu đi theo vào trong cổ hút .nổ không tải vì lượng gió vào quá nhiều so quy định bướm ga sẽ khép lại để đảm bảo số vòng tua .lượng dầu không xuống hết buồng đốt mà lắng đọng lại trong cổ hút giưới cụm bướm ga thành vũng dầu. nhiều lắm .thay lắp đậy dàn có hết luôn mọi vấn đề đi kèm cũng bình thường hết.mọi sự thắc mắc đã được kỹ thuật viên trong GM giám định .1 ban bệnh mới trong mục động cơ kính gửi các cụ mong rằng sẽ giúp được điều gì cho các cụ nha .em chỉ xin tí xăng thui .hê hê hê .
cảm ơn anh Kiên đã cho anh em thêm 1 kinh nghiệm.và em thấy anh nên có lời cảm ơn tới bác Lacky chứ nhỉ.dù sao bác ấy là người bắt bệnh chuẩn tuyệt đối trong vụ này mà,thế mà em không thấy anh nói gì tới anh ấy cả h:)):)):)):))

Engine 16

Thợ Phụ !
boy không đọc kỹ lời văn thui .ẩn bên trong mà .bác ấy đọc tự sẽ hiểu.
cảm ơn anh Kiên đã cho anh em thêm 1 kinh nghiệm.và em thấy anh nên có lời cảm ơn tới bác Lacky chứ nhỉ.dù sao bác ấy là người bắt bệnh chuẩn tuyệt đối trong vụ này mà,thế mà em không thấy anh nói gì tới anh ấy cả h:)):)):)):))

bungati2012

Tài xế O-H

không phải ngĩ ,không phải bàn,
các cụ vào thì cứ thế mà đổ xăng cho cụ kiên và cụ lacky nhanh còn kịp
vì cái này nếu đúng ở ngoài xưởng cỏ thì em nói thật là vớ vẩn bổ máy cugnx lên
em thì lúc đầu chỉ không hiểu là cụ kiên có đổ dầu vào cổ hút không mà nó đọng nhiều thế
cũng chỉ nghĩ là có đường hơi thừa chứ không còn đường nào,nhưng ko chắc chắn
vì chửa có con nào bị như thế,và cugnx khoogn có tài liệu mà coi ạ.
nói chung là phải em ,em cũng bổ cho chủ xe thanh toán tiền cho sướng :))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên