Các bác cho em hỏi hệ thống common rail được dịch sang tiếng việt sát nghĩa như thế nào?

V
Bình luận: 13Lượt xem: 3,329

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Các bác cho em hỏi hệ thống common rail được dịch sang tiếng việt sát nghĩa như thế nào?thak
Common rail dịch sát nghĩa là: "Ống tích áp". chỉ sử dụng riêng cho động cơ Diesel.

Hệ thống Common rail nguyên mẫu được phát triển vào cuối những năm 1960 bởi Robert Huber người Thụy Sĩ và công nghệ tiếp tục phát triển bởi sĩ Marco Ganser tại Viện Công nghệ Liên bang Thụy Sĩ tại Zurich , sau đó của Ganser-Hydromag AG (est.1995) Oberägeri .
Sử dụng thành công đầu tiên trên một chiếc xe sản xuất tại Nhật Bản vào giữa những năm 1990. Tiến sĩ Shohei Itoh và Masahiko Miyaki của Tổng công ty Denso , nhà sản xuất phụ tùng ô tô Nhật Bản, phát triển hệ thống Common rail thông dụng cho xe tải nặng và biến nó vào sử dụng thực tế trên hệ thống common-rail ECD-U2 được gắn trên xe tải Hino Ranger Rising và bán để sử dụng rộng rãi vào năm 1995. Denso tuyên bố đầu tiên về hệ thống áp suất cao Common rail thương mại vào năm 1995.

Trích: Wikipedia. Dịch: thinhnhan​

minhtam2235

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi hệ thống common rail được dịch sang tiếng việt sát nghĩa như thế nào?thak

Common có nghĩa theo tiếng Việt là " chung ", còn " Rail " là ống, như vậy theo em nghĩ Common Rail là " ống phân phối chung" , tức là trong hệ thống Common Rail bơm cao áp nén nhiên liệu với áp suất cao vào " ống phân phối chung "
sau đó từ ống phân phối chung này nhiên liệu sẽ được đưa đến vòi phun và sẵn sàng phun vào xy lanh động cơ

hieu1987

Tài xế O-H
Nhất trí cách định nghĩa hệ thống common rail như bạn minhtam2235. Đây là dẫn cao áp chung cho tất cả các xilanh
để phân biệt với ống cao áp riêng cho từng xilanh của hệ thống nhiên liệu động cơ diesel thông thường.

Theo em nếu như chỉ dich mỗi cụm từ COMMON RAIL thì chưa đầy đủ , đầy đủ là COMMON RAIL INJECTION .
Bao gồm :
1-HIGH PRESSURE PUMP : BƠM CAO ÁP
2-RAIL PRESSURE : ỐNG ĐIỀU ÁP
3-INJECTORS : KIM PHUN
Dịch thật sát nghĩa có thể gọi là : Hệ thống phun nhiên liệu điều áp
(Cái quan trọng nhất của hệ thống phun nhiên liệu này là phải điều chỉnh được áp suất phun chứ không phải là tích áp )
Đây là ngu ý của e các bác tham khảo

tinhleotohui

Tài xế O-H
Common rail dịch sát nghĩa là: "Ống tích áp". chỉ sử dụng riêng cho động cơ Diesel.

Bác Già Làng rành nguồn góc của hệ thống Common rail vậy chắc là cũng rành luôn ưu điểm của nó. Vậy nhân tiện Bác cho em hỏi luôn về ưu điểm của Common rail và tại sao chỉ thường dùng cho xe tải nặng bác nhá!
Mới tập tễnh nên câu hỏi chắc là hơi cạn mong các Bác đừng cười!

Thanks các Bác nhiều!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên