Tại Sao Trên Phanh Xe Ô Tô Thường Có 4 Vít Xả Gió Mà Ko Phải La 2,3 Cái. Nếu 2 Cái Thì Có Được Ko ?

H
Bình luận: 17Lượt xem: 2,495

Duyleauto

Tài xế O-H
Ở bốn bánh xe sẽ có 4 heo con và 4 vít gió. Mục đích là để quá trính xả gió ra hết, nhanh chóng và đảm bảo bốn bánh đều phải sử dụng được.

Hãy thử tưởng tượng nếu chỉ có 3 vít gió tức là bạn sẽ chắc chắn rằng 3 vít đó xả hết gió. Còn ở bánh cuối cùng bạn không tài nào biết được ở đó xả hết chưa. Chỉ đến khi bạn thắng không "ăn" mới biết được. Tệ hơn nếu xảy ra ở bánh trước 1 bên "ăn" 1 bên không "ăn" dẫn đến khi thắng sẽ bị đâm và bạn sẽ dễ dàng lạc tay lái.

Nói chung mục đích an toàn là chính.

anhbinhpro

O-H Daklak
Ở bốn bánh xe sẽ có 4 heo con và 4 vít gió. Mục đích là để quá trính xả gió ra hết, nhanh chóng và đảm bảo bốn bánh đều phải sử dụng được.

Hãy thử tưởng tượng nếu chỉ có 3 vít gió tức là bạn sẽ chắc chắn rằng 3 vít đó xả hết gió. Còn ở bánh cuối cùng bạn không tài nào biết được ở đó xả hết chưa. Chỉ đến khi bạn thắng không "ăn" mới biết được. Tệ hơn nếu xảy ra ở bánh trước 1 bên "ăn" 1 bên không "ăn" dẫn đến khi thắng sẽ bị đâm và bạn sẽ dễ dàng lạc tay lái.

Nói chung mục đích an toàn là chính.

Hơ hơ ,cụ có dám chắc chỉ có 4 vít xã gió không :))

vantrung178

Tài xế O-H
có đời xe vẫn có 3 vít xả gió đấy cụ 2 vít ở 2 bánh trước 1 vít ở bánh sau em cung không nhớ được xe nào nữa như quan trọng là vít xả gió phải đc bối trí ở vị trí cao nhất mới xả được hết gió vì không khính nhẹ hơn có xu hướng nổi nên trên nên vít xả gió phải bối trí ở nơi cao nhất mới xả đc hết gió

hondacuper

Tài xế O-H
trên daewoo 5tạ có 3 vít xả, trên porche mỗi bánh có 2 vít xả, nói chung là bố trí vít xả làm sao cho nó xả được hết khí trong hệ thống phanh ra ra được

3zoka

Tài xế O-H
có đời xe vẫn có 3 vít xả gió đấy cụ 2 vít ở 2 bánh trước 1 vít ở bánh sau em cung không nhớ được xe nào nữa như quan trọng là vít xả gió phải đc bối trí ở vị trí cao nhất mới xả được hết gió vì không khính nhẹ hơn có xu hướng nổi nên trên nên vít xả gió phải bối trí ở nơi cao nhất mới xả đc hết gió
Thường thì trên các xe phanh trước dùng phanh đĩa,phanh sau dùng phanh tam bua thì có 3 vít xả gió 2 vít phía trước cho hai bánh, còn hai bánh phía sau dùng một vít
Trên các xe cả trước và sau đều dùng phanh đĩa thì mỗi bánh xẽ có một vít xả gió

S

sinhvienckdl

Khách
Tại sao trên phanh xe ô tô thường có 4 vít xả gió mà ko phải la 2,3 cái. Nếu 2 cái thì có được ko ? Bác nào biết thì giải thích giúp mình ?thnks các bác

mình nghĩ khi phanh thì hệ thống phanh sẽ nóng lên nên phải xả bớt khí nóng ra , k thì sẽ hư hệ thống phanh , như xe đua F1 mỗi lần phanh là nhiệt độ tăng từ 25 0 lên 150 0

Việc bố trí bao nhiêu vít xả gió dựa trên nguyên tắc của bình thông nhau. Mỗi xy lanh là một bình, đường ống tuy ô nối giữa các bình. Vít xả sẽ nằm ở vị trí cao nhất của từng bình hoặc từng đoạn ống tuy ô. Trên đường ống, nếu càng nhiều đoạn như biểu đồ hình sin, càng phải bố trí nhiều vít vả e ở mỗi đỉnh của biểu đồ hình sin ấy.

lehuyvu79

Tài xế O-H
tùy theo từng loại xe mà các nhà Sản xuất đặt vị trí khác nhau 1 xe cũng có thể có 2 vít gió nhưng nếu làm như vậy thì phải đi nhiều đường ống dẫn dầu nổi từ bánh R sang L và ngược lại, bánh sau thì kết cấu đơn giản nên có thể đặt ống dẫn ở một vị trí thích hợp, còn bánh trước kết cấu phức tạp đi đường ống nhiều là rất nguy hiểm, vì nhà sản xuất khi thiết kế họ đặt vấn đề an toàn lên hàng đầu, thứ hai là tính mỹ thuật gọn gàng chi tiết không rườm rà hiệu quả cao, đường ống càng ngắn thì áp suất dầu càng cao vì áp lực trực tiếp không qua đường ống trung gian, đó là lý do họ sản xuất 3,4 hoặc 6 vít xã dầu trên 1 xe, còn công nghệ mới bây giờ ABS mỗi một con heo của 1 bánh là 1 vít dầu, trừ phanh đĩa có 2 piston thì có 2 vít xã dầu, các bác chém tiếp nhé

hoangmeo123456

Tài xế O-H
hoho. để trả lời câu hỏi đó thì các cụ hãy xem nếu có air trong hệ thống thì phanh làm việc kém hiệu quả thậm chí không ăn đúng không? Vậy thì người ta bố trí 2, 3 nhiều hơn để mục đích để xả hết air trong hệ thống. Do đó trên ô tô không chỉ có 2,3 mà nhiều và cứ có một bộ phận trong HT mà có một khoang dầu thì thường là có 1 vít xả air ( mỗi xy lanh bánh xe 1 vít, tổng phanh 1 vít, bộ điều hòa lực phanh 1 vít..)

truonghoat

Tài xế O-H
Em xin góp ý kiến như sau: khi bác sửa chữa hay thay thế các bộ phận như: xinh lanh chính, xi lanh con, hay đường dẫn dầu, bác phải xả hết dầu phanh ra như vậy đường ống sẽ còn không khí trong đó, khi bác đổ dầu mới vào không khí sẽ lọt vào đường ống kết quả khi phanh không khí bị nén lại làm phanh kém hiệu quả, vì vậy người ta phải có vít xả gió để xả hết không khí lọt trong đường dẫn dầu ra. còn số lượng bao nhiêu thì tùy mỗi hệ thống bạn à,có loại xả ở mỗi bánh xe có khi thêm một con xả cho xi lanh chính nữa

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên