Hỏi về hệ thống truyền lực xe tải nặng(8x4)

svdongluc
Bình luận: 4Lượt xem: 1,910

Mr.Pono

Pờ Nờ
Bác nào có tài liệu gì về HTTL xe tải nặng không giúp em với. Em thấy các xe tải nặng có 2 cầu sau chủ động , em không hiểu nó truyền lực đến hai cầu như thế nào. Và đến 2 cầu như vậy có cần hộp phân phối không?
svdongluc@yahoo.com:2::2::2::2::2:

2 cầu cùng phía với hộp số thì không cần hộp phân phối

Việc truyền đến 2 cầu như đến môt cầu, rồi từ cầu đó trích công suất truyền đến cầu kia qua bộ vi sai dọc và cặp bánh răng đồng tốc (tỷ số truyền 1:1)

Vẽ nhanh bằng tay cho cụ phát này (Có cả truyền lực bánh xe nữa cho nó máu):

svdongluc

Tài xế O-H
Theo cụ vẽ thế kia thì hộp cầu của 2 cầu nó không đồng tâm à. Theo em quan sát thức tế thì nó đồng tầm hoặc chỉ sai khác là mấy.Mà bác có thêm bộ khóa vi sai cho 2 cầu nửa. Hình như Thực tế chỉ truyền từ hộp số đến các đăng đến cầu 3 thông qua một cơ cấu gi đến cầu 4 không có bộ khóa vi sai dọc như cụ vẽ. Cụ có thể giải thích rỏ hơn không?

Mr.Pono

Pờ Nờ
Theo cụ vẽ thế kia thì hộp cầu của 2 cầu nó không đồng tâm à. Theo em quan sát thức tế thì nó đồng tầm hoặc chỉ sai khác là mấy.

Cụ có biết thế nào là biểu diễn trên bản vẽ không, có biết thế nào là thực tế không ? Có phân biệt được sự khác nhau giữa thực tế và cách biểu diễn không ? Vẽ chồng lên nhau thì nó là đồng tâm à ? Vẽ xong có nhìn và hiểu được cái gì không ?

Mà bác có thêm bộ khóa vi sai cho 2 cầu nửa. Hình như Thực tế chỉ truyền từ hộp số đến các đăng đến cầu 3 thông qua một cơ cấu gi đến cầu 4 không có bộ khóa vi sai dọc như cụ vẽ.

Chưa biết thì chui vào gầm xe tháo ra mà xem thôi. Nhìn và ngó thì biết làm sao được

Cụ thiếu một thứ đó là Văn hóa O-H. Tìm xem nó là gì nhé

Không ai có TÂM để đi giúp những bài như cụ vừa viết đâu nhé

quock6

Tài xế O-H
2 cầu cùng phía với hộp số thì không cần hộp phân phối

Việc truyền đến 2 cầu như đến môt cầu, rồi từ cầu đó trích công suất truyền đến cầu kia qua bộ vi sai dọc và cặp bánh răng đồng tốc (tỷ số truyền 1:1)

Vẽ nhanh bằng tay cho cụ phát này (Có cả truyền lực bánh xe nữa cho nó máu):

em lưu lại hình rồi tí nữa xem lại sau những nhìn wa thì đúng thật
có cái khóa vi sai ngang thì xe samsung, hyundai 3 chân không có bộ truyền lực cuối cùng ko có thì phải
nhưng dù sao em cũng rất bái phục kiến thức uyên thâm của bác
chúc bác luôn thành công

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên