Máy toyota cá mập đời 97 thỉnh thoảng thì đề không nổ, nhưng đẩy là nổ ngay...

B
Bình luận: 14Lượt xem: 2,116

buutuan1965

Tài xế O-H
cho mình hỏi ae tí, tình hình là mình có một con toyota cá mập đời 97, sử dụng dược khoảng 5 năm rất tốt nhưng sao dạo này nó phát bịnh, thỉnh thoảng thì lại đề không nổ, nhưng đẩy là nổ ngay, nhưng khi đem đến garage thì lại không bị, mà khi đang đi trên đường mà tắt máy đi đề lại là không nổ được không biết nó bị hỏng ở phần điện hay xăng mà thỉnh thoảng mới bị chứ không liên tục. có bạn nào đã gặp trường hợp này rồi, giúp mình với mình rất cám ơn.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
bác nói chung chung quá.bệnh này không phải do xăng vì đùn nổ được thì không có lý gì khi đùn xăng nó lại lên. cái này dùng bộ chia điện IIA tích hợp cũng rất bền và ổn định.cái này lấy mát ngay tại vỏ của nó nên con ốc bắt phải chặt chẽ. con này của bác nên kiểm tra thêm cái lọc xăng và cái bộ chia điện . nếu bác cung cấp thêm khi máy không nổ nó không có xăng hay điện thì anh em dễ chém. em nghĩ lúc không nổ vì khi máy nóng làm củ đề tua kém nên vòng tua thấp, khi đùn tốc độ của máy cao hơn nên nổ được ấy

buutuan1965

Tài xế O-H
cám ơn bác boyhaiphong rất nhiều, nhưng bộ chia điện thì em đã kiểm tra đi, kiểm tra lại rất nhiều lần và ốc bắt nó cũng rất là chặt chẽ, nhưng sao nó vẫn vậy, mà khi đề không nổ thì em rút một dây fin của bất cứ máy nào ra nó vẫn đánh lửa và cắm vào lại thì lại đề nổ ngay, không cần ga, còn có khi thì đề nữa vẫn không nổ, còn đề thì em chắc là không bị nặng vì đề rất nhạy và mạnh tua kéo rất nhanh ạ, bác nghiên cứu thêm có ý kiến gì chỉ dẫn cho em với nhé, cám ơn rất nhiều.

voanhvu

Tài xế O-H
mình nghĩ động cơ vẫn ok,ko vấn đề gì,vì đùn nó nổ ngay mà,nên xem lại bộ đề,xem mấy cái bánh răng nối bộ đề với động cơ có mòn vẹt gì ko.Ngoài ra kiểm tra thêm cái delco,bugi.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
cám ơn bác boyhaiphong rất nhiều, nhưng bộ chia điện thì em đã kiểm tra đi, kiểm tra lại rất nhiều lần và ốc bắt nó cũng rất là chặt chẽ, nhưng sao nó vẫn vậy, mà khi đề không nổ thì em rút một dây fin của bất cứ máy nào ra nó vẫn đánh lửa và cắm vào lại thì lại đề nổ ngay, không cần ga, còn có khi thì đề nữa vẫn không nổ, còn đề thì em chắc là không bị nặng vì đề rất nhạy và mạnh tua kéo rất nhanh ạ, bác nghiên cứu thêm có ý kiến gì chỉ dẫn cho em với nhé, cám ơn rất nhiều.
như dữ liệu bác nói thì chỉ là do điện mà thôi.con này đời 97 vẫn dùng chế hòa khí đúng không ah,như vậy thì hệ thống đánh lửa hoạt động độc lập và chỉ nằm trong bộ tích hợp IIA đó thôi..còn 1 đời thấp hơn dùng má vít thì chắc không phải loại này của bác đúng không ah? nếu là loại chạy má vít thì lại có những nguyên nhân khác .còn nếu là IIA thì ngoài buzi ra bác cứ chia điện mà chém.loại này tích hợp nên cần kiểm tra kỹ... ngoài nguyên nhân này ra em nghĩ không có nguyên nhân gì mà lại làm cho máy đề không nổ mà chỉ cần rút cao áp của 1 máy ra cắm lại là nổ luôn được cả. các cao thủ vào chém tiếp cho bác chủ thớt với ah

Check

Tài xế O-H
bác nói chung chung quá.bệnh này không phải do xăng vì đùn nổ được thì không có lý gì khi đùn xăng nó lại lên. cái này dùng bộ chia điện IIA tích hợp cũng rất bền và ổn định.cái này lấy mát ngay tại vỏ của nó nên con ốc bắt phải chặt chẽ. con này của bác nên kiểm tra thêm cái lọc xăng và cái bộ chia điện . nếu bác cung cấp thêm khi máy không nổ nó không có xăng hay điện thì anh em dễ chém. em nghĩ lúc không nổ vì khi máy nóng làm củ đề tua kém nên vòng tua thấp, khi đùn tốc độ của máy cao hơn nên nổ được ấy

Đồng ý với cụ Boy vụ vòng tua, cụ chủ kiểm tra lại ắc quy xem có bị kém không nhé, ngoài ra kiểm tra bảo dưỡng lại máy đề. Chắc là ổn thôi ạ.

lehuyvu79

Tài xế O-H
cụ về thay cho em cái bôbin lửa nằm trong bộ chia điện cao áp nhé,nhớ kiểm tra lại dây điện ngỏ vào và trong bộ chia điện xem có bị oxy hóa không nhé, chúc cụ mau khỏe.

Engine 16

Thợ Phụ !
cá mập đến năm 2003 mới có phun xăng EFI còn lại là chạy chế hòa khí .xe chạy chế những hôm thời tiết thay đổi nó đều bị ảnh hưởng theo .hiện tượng đề khó nổ như bác nói và rút 1 giây cao áp ra thì đề cái nổ ngay đó là hiện tượng thừa xăng đó bác ạ .đề rất khó nổ .khi rút 1 giây cao áp ra tức là gần như bỏ đi 1 máy tỷ số lén chỉ lén hơi và xăng không có cao áp tỉ số lén lúc lày là số thực không bị ảnh hưởng của sự nổ không hoàn toàn lên nó sẽ nhẹ và tăng số vòng quay động cơ lên .mọi người thử ngắt cao áp hoàn toàn đi mà xem tiếng đề động cơ trơn tuột ngay không có tầm nổ mà.do động cơ ăn nhiều xăng lên phải có vòng tua lớn hơn mới nổ lên được .đây là lý do tại sao đề không nổ mà đùn xe lại nổ .khi bác tài đùn xe hay cắm số 2 hoặc 3 ,do sự chuyền tải từ máy sang số thấp thì ra bánh xe số vòng quay sẽ chậm nhưng đẩy thì truyền số vòng quay ngược lại từ bánh răng to đến bánh răng nhỏ trong số rồi đến động cơ số vòng quay máy tăng lên đáng kể lên nó nổ ngay.kết luận bác đi bảo dưỡng chế hòa khí đi xem lại cái màng tăng tốc phụ đi nha chắc nó rách thấm xăng qua rồi đó .rồi xem họng 2 có bị hé mở không nha .còn chia điện tháo ra xem hệ thống đánh lửa xớm bằng li tâm đó xem có kẹt không .hết bệnh ngay .chúc bác mau lành bệnh.xe chạy chế là vậy đó không có gì lạ cả nó ảnh hưởng về thời gian mà kiếm người biết sửa chứ đừng xửa linh tinh còn lặng bệnh hơn đó .con mập này em làm nếu tài xế chạy chuẩn chỉ 9,5l xăng thui ,cùng lắm 10l ...

S

sangdien

Khách
xe bác đẩy nổ ngay mà đề không nổ thì em nghĩ là do khó nỗ, nếu đề vẫn hoạt động tốt, vẫn kéo động cơ quay, vẫn có điện đến buji thì thì bác kiểm tra lại
+ Cái buji có bẩn hay không, luôn tiện làm vệ sinh đầu buji và đầu chụp buji
+ Làm vệ sinh cái lọc gió, vì em nghĩ, nếu động cơ nổ thì sức hút sẽ lớn, còn khi đề, do sức hút yếu hơn nên không đủ không khí cho xe nổ, dư xăng như bác hoangkien nói.
+ Vệ sinh mấy chỗ tiếp điện: cọc bình như bác GARAVUHAI nói
+ Cuối cùng, nếu không được bác đem cho thợ xem lại chế hòa khí thử.
đây chỉ là ngu kiến của em, mời các bác chém thêm.

lehuyvu79

Tài xế O-H
em xin chém thêm về đề tài này, cụ chủ thớt kiểm tra cho em bộ chê'hòa khí đường ống xång vào có 1cái lọc xång nhỏ nằm ở trên gần cái phao xång tháo ra vệ sinh sạch sẽ nhé cụ

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Điện trở của mobin sử dụng lâu ngày nóng lên làm điện trở tăng, ảnh hưởng đến tia lửa. Và gặp ảnh hưởng thời tiết như hoangkien nói, sẽ xảy ra hiện tượng này.
Cách thử: khi đề không chạy, nối tắt 2 cực của điện trở xem đề nổ ngay không.
Nếu nổ, xử lý: tháo điện trở ra, cắt bớt 1/4 - 1/3 điện trở.

Xem hình ảnh minh họa.

son04

Tài xế O-H
Điện trở của mobin sử dụng lâu ngày nóng lên làm điện trở tăng, ảnh hưởng đến tia lửa. Và gặp ảnh hưởng thời tiết như hoangkien nói, sẽ xảy ra hiện tượng này.
Cách thử: khi đề không chạy, nối tắt 2 cực của điện trở xem đề nổ ngay không.
Nếu nổ, xử lý: tháo điện trở ra, cắt bớt 1/4 - 1/3 điện trở.

Xem hình ảnh minh họa.

Chết,em chỉ đọc sơ qua nên nghĩ Đề không đủ tua,thành thật sorry:)

tempra

Tài xế O-H
hiện tượng pan này em nghi vòng tua đề lúc nóng máy không đủ,mặt khác chế hòa khí ăn xăng nên nóng máy thì khó nổ hơn,kết hợp cả 2 yếu tố làm xe đề k nổ được,về nguyên nhân vì sao đề lúc nóng máy quay chậm hơn có thể do tiếp xúc chổi than kém!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên