[Thảo luận] Xe đầu kéo Freight Liner bị hụt ga.

N
Bình luận: 13Lượt xem: 3,978

namtv

Tài xế O-H
Kính các bác ạ!

Vừa rồi em có con Freight Liner 2003, động cơ Detroit S60 12.7L có hiện tượng như sau:

Xe đang chạy đầu không (không kéo SMRM), thì nó có hiện tượng là bị hụt ga ở tốc độ 1000v/p. Tức là nó bị giảm ga đột ngột xuống khoảng 700v/p rồi bắt đầu lên lại bình thường, động cơ thì kêu tiếng rất khó nghe (kêu rào rào). Dở nắp ca bô lên thì nghe tiếng kêu của máy rất khó chịu (roạc roạc...).

Lưu ý: Xe vừa đại tu, chạy khoảng 100km thì có hiện tượng trên

Em xin phép đưa trước 1 vài nguyên nhân:

a) Lỗi hộp điện.

b) Đặt sai dấu cam.

c) Bị chết kim ở máy nào đó.

...

Theo các bác còn nguyên nhân nào nữa không ạ??

Em sẽ trả lời topic theo thực tế nó hỏng cái gì sau ạ.

Các bác vào chém với em cho nó xôm nhé

tienpt

Tài xế O-H
Kính các bác ạ!

Vừa rồi em có con Freight Liner 2003, động cơ Detroit S60 12.7L có hiện tượng như sau:

Xe đang chạy đầu không (không kéo SMRM), thì nó có hiện tượng là bị hụt ga ở tốc độ 1000v/p. Tức là nó bị giảm ga đột ngột xuống khoảng 700v/p rồi bắt đầu lên lại bình thường, động cơ thì kêu tiếng rất khó nghe (kêu rào rào). Dở nắp ca bô lên thì nghe tiếng kêu của máy rất khó chịu (roạc roạc...).

a) Lỗi hộp điện.

b) Đặt sai dấu cam.

...

Em có vài nguyên nhân góp ý do nó nằm bên phần điện của tụi em :D
_Kim phun nổ không đều (bị yếu)....
_Lỗi hộp thì rất ít có thể sẽ bị nhằm lỗi cảm biến chân ga... nguyên nhân trong phần HELP của detroit có lỗi đó có thể cụ có thể nhận dạng là hộp nhưng thực chất là chân ga bị hụt chứ bị hộp thì rất ít.... chỉ có thể đem hộp khác vào thử có thể biết được do hộp ECM hay chân ga....
_Lỗi cục cảm biến chân ga(TPS =throttle position sensor) bị mòn lò xo bên trong (cái này cụ phải làm điện mới coi được ):D ...con lăn chân ga bị bẩn bị kẹt gây ra hiện tượng đạp ga nặng trịch(cái này mấy chiếc đầu bằng INTERNATIONAL rất hay bị) ....
_Giắc hộp điện lỏng tiếp điện lúc có lúc không cái này cụ có thể tháo giắc ra xịt RP7 vệ sinh nó có thể ổn định nhưng nhớ xếp các chân giắc cho đều nhé kẻo đút không vô ráng đút gãy giắc đấy ....
Góp vài ý vui cho bác !!!:D

ĐẠI SA_1995

Tài xế O-H
a-lỗi hộp điện chưa xác định
b-đã chạy 100km mà bình thường thì không thể sai dấu cam
c-bị chết kim thì yếu máy động cơ rung nhưng khi ga thì có hiện tượng nổ lộp bộp không đều,nếu kim yếu mà tăng ga thì
nó lên yếu (từ từ) chứ không bị hẫng hay hụt ga.
em nêu 1 vài nguyên nhân bác xem sao nhé
1-hut ga có thể tắc đươngf nhiên liệu .có thể bị ở ti ô,lọc ...cái này bác phải tự kiểm tra
2-bơm chuyển tiếp nhiên liệu (bơm tiếp vận) kém
3-van định áp nhiên liệu (tạo áp trong mặt máy có thể gọi là van hồi) kém hoawc hỏng
4-cảm biến vị trí chân ga hỏng( nó chỉ là cái chiết áp)
5-có thể đứt ngầm dây vào cảm biến chân ga (loại này có 3 dây và nguồn 5v) lúc ga nó đứt nhập nhằng lúc lên lúc xuống
6-có thể có 1 con cảm biến nào đó kém hoặc hỏng (thường là con cảm biến áp suất khis nạp,con nhiệt độ khí nạp,con boot ,con atmospheric )
còn mấy cái nưa nhưng bác cứ khám đi rồi đưa lên đây ae còn biết xu hướng loại trừ
Theo ý kiến chủ quan của em con này có khả năng nhiều về nhiên liệu(nếu điện không có lỗi)
bác nhớ tháo cái bơm tiếp vận trong đó nó có cái van an toàn (khi nó bơm vào lọc và cả vào hộp mà bị tắc là van này tự xả về đường hút luôn) nếu van này kẹt thì cũng xảy ra hiên tượng nêu trên

tienpt

Tài xế O-H
a-lỗi hộp điện chưa xác định
b-đã chạy 100km mà bình thường thì không thể sai dấu cam
c-bị chết kim thì yếu máy động cơ rung nhưng khi ga thì có hiện tượng nổ lộp bộp không đều,nếu kim yếu mà tăng ga thì
nó lên yếu (từ từ) chứ không bị hẫng hay hụt ga.
em nêu 1 vài nguyên nhân bác xem sao nhé
1-hut ga có thể tắc đươngf nhiên liệu .có thể bị ở ti ô,lọc ...cái này bác phải tự kiểm tra
2-bơm chuyển tiếp nhiên liệu (bơm tiếp vận) kém
3-van định áp nhiên liệu (tạo áp trong mặt máy có thể gọi là van hồi) kém hoawc hỏng
4-cảm biến vị trí chân ga hỏng( nó chỉ là cái chiết áp)
5-có thể đứt ngầm dây vào cảm biến chân ga (loại này có 3 dây và nguồn 5v) lúc ga nó đứt nhập nhằng lúc lên lúc xuống
6-có thể có 1 con cảm biến nào đó kém hoặc hỏng (thường là con cảm biến áp suất khis nạp,con nhiệt độ khí nạp,con boot ,con atmospheric )
còn mấy cái nưa nhưng bác cứ khám đi rồi đưa lên đây ae còn biết xu hướng loại trừ
Theo ý kiến chủ quan của em con này có khả năng nhiều về nhiên liệu(nếu điện không có lỗi)
bác nhớ tháo cái bơm tiếp vận trong đó nó có cái van an toàn (khi nó bơm vào lọc và cả vào hộp mà bị tắc là van này tự xả về đường hút luôn) nếu van này kẹt thì cũng xảy ra hiên tượng nêu trên

-1 .... theo mình nghĩ nếu tắt đường lọc thì có mà đang chạy chết máy đấy nhé ... do đã tắt lọc thì làm gì mà chạy được => dẫn tới hụt ga ... mình gặp tình trạng tắt lọc dầu con rồi :D
-2 bơm yếu thì tiếp nhiên liêu yếu liên quan gì tới hụt ga cụ trong khi chủ thớt đã kêu chạy 100km mới bị nguyên nhân dó mà ... nhưng bơm yếu theo mình làm nhiều xe thì rất ít chỉ mấy xe đời cũ thì bơm yếu còn may ra chứ 2003 thì hiếm lắm đấy nhé....
-3 van hồi nó cũng là nguyên nhân hụt ga à ... em chưa đụng tới :))
-4 cái này em đã nói rồi ...
-5 nguyên nhân này mới ngộ nè .... kính cụ đút 1 dây thôi thì làm gì cảm biến được mà có ga :)) =))
-6 mấy cái cảm biến đó có báo lỗi thưa cụ :D ;)) hự là báo liền chứ không phải chạy 100km mới báo =))
theo em nghĩ nguyên nhân rỗi ro cao nằm ở BÉC là nhiều ...nếu béc ngon lành thì alo điên nặng(điện) vô chữa :D:5:

duhuu2003

Tài xế O-H
Kính các bác ạ!

a) Lỗi hộp điện.

b) Đặt sai dấu cam.

...

xin chào NAM
mình đua ra vài nhận xét cho xe của nam
1) lỗi hộp điện có khả năng,nhưng không gây ra tiếng kêu cọ xát như bác nói ở trên.
lỗi hộp điện là lỗi chương trình các hiệu chuẩn của 1ECM.bác co thể hụt ga ở tầm 100pm hoặc 1200pm,thụ thuộc vào hộp điện
2) đặt sai dấu cam,vấn đề đó không thể xảy ra, vì sai cam gây ra bệnh khác,
VD;sai 1 đến 2 răng cam xẽ không nổ được máy,vì 2 cảm biến(TRS và TMS)còn gọi là sensor(kích nổ)so sánh tín hiệu quay về không đồng bộ
còn xoay trục cam xẽ gây ra xe nổ rung xe,nổ không đều,và nhiều khói.
3) chết kim phun có thể,nhưng trường hợp này rất ít.kim phun kém,dẫn đến máy yếu,công suất động cơ giảm,tất nhiên xe bạn không thể chạy khỏe ở tầm ga 1000pm
Xin đua ra cho bác vài thông tin về bệnh xe của bác
tiếng cọ bác lên kiểm tra kỹ lai có phải cọ ở tubor không(bác lên nhờ thợ kiểm tra giúp)
bác nên kiểm tra lại hệ thống khí thải(nếu xe có)
kiểm tra hệ thống gió tubor có bị hở hay không
kiểm tra và điều chỉnh lại áp suất gió phù hợp với công suất động cơ(việc này rất quan trọng)
kiểm tra lại hệ thống khí xả
mong giúp ích cho bác

tienpt

Tài xế O-H
2) đặt sai dấu cam,vấn đề đó không thể xảy ra, vì sai cam gây ra bệnh khác,
VD;sai 1 đến 2 răng cam xẽ không nổ được máy,vì 2 cảm biến(TRS và TMS)còn gọi là sensor(kích nổ)so sánh tín hiệu quay về không đồng bộ

TMS là cục gì cụ em mới thấy ... em chỉ biết SRS , TRS thôi à :9: TMS em mới thấy :9:
SRS kích cam , TRS trục khuỷ ( kích máy ) em biết 2 cái đó trên máy test à :10:

tathanhluank55

Tài xế O-H
Ðề: [Thảo luận] Xe đầu kéo Freight Liner bị hụt ga.

-1 .... theo mình nghĩ nếu tắt đường lọc thì có mà đang chạy chết máy đấy nhé ... do đã tắt lọc thì làm gì mà chạy được => dẫn tới hụt ga ... mình gặp tình trạng tắt lọc dầu con rồi :D
-2 bơm yếu thì tiếp nhiên liêu yếu liên quan gì tới hụt ga cụ trong khi chủ thớt đã kêu chạy 100km mới bị nguyên nhân dó mà ... nhưng bơm yếu theo mình làm nhiều xe thì rất ít chỉ mấy xe đời cũ thì bơm yếu còn may ra chứ 2003 thì hiếm lắm đấy nhé....
-5 nguyên nhân này mới ngộ nè .... kính cụ đút 1 dây thôi thì làm gì cảm biến được mà có ga :)) =))
-6 mấy cái cảm biến đó có báo lỗi thưa cụ :D ;)) hự là báo liền chứ không phải chạy 100km mới báo =))
theo em nghĩ nguyên nhân rỗi ro cao nằm ở BÉC là nhiều ...nếu béc ngon lành thì alo điên nặng(điện) vô chữa :D:5:

bác chém ghê quá , lọc dầu bẩn đôi khi bất chợt khiến dầu từ lọc lên kém khiến máy yếu giảm ga đột ngột.
cồn bơm yếu thì đang chạy bình thường không sao nhưng bất chợt bơm kém thì cũng gây hiện tượng hụt ga.em làm động cơ d6ca cũng gặp mấy trường hợp naỳ nhiều.
còn nguyên nhân em naỳ thì em cũng đồng ý vơí bác. em khả nghi béc phun có vấn đề. :D
còn thì nguyên nhân cuả em naỳ thì em cũng đồng tình nhưm

tathanhluank55

Tài xế O-H

bác chém ghê quá , lọc dầu bẩn đôi khi bất chợt khiến dầu từ lọc lên kém khiến máy yếu giảm ga đột ngột.
cồn bơm yếu thì đang chạy bình thường không sao nhưng bất chợt bơm kém thì cũng gây hiện tượng hụt ga.em làm động cơ d6ca cũng gặp mấy trường hợp naỳ nhiều.
còn nguyên nhân em naỳ thì em cũng đồng ý vơí bác. em khả nghi béc phun có vấn đề. :D
còn thì nguyên nhân cuả em naỳ thì em cũng đồng tình nhưm

skinnytiger

Tài xế O-H

Kính các bác ạ!

a) Lỗi hộp điện.

b) Đặt sai dấu cam.

...

Cụ cho em hỏi là em nó cứ ở vòng tua đó thì mới bị hay sao ạ?

thanhtam250

Tài xế O-H
bác kiểm tra lại dây nguồn lên béc có bị lỏng không chưa. và dây nguồn cấp mát cho hôp nữa. mà bệnh này kêu thợ điện xuống test là sẽ ra thôi

binh1980

Tài xế O-H
để hôm nào rảnh em kiêm tra môt loạt nhưng cac bac cứ đưa ra ý kiến để em sàng loc nhé chứ chay châp chờn vậy chán lắm ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên