Cách xách định đứt dây điện ngầm

checkcar
Bình luận: 54Lượt xem: 12,313

checkcar

Tài xế O-H
tối nay không có toppic nào để comment em ngồi thấy buồn nên nghĩ ra bài viết cho các cụ :
Giả sử trên hệ thống abs bị đứt dây không biết đoạn nào nhưng biết cảm biến sau bên phụ hoặc trong 1 cảm biến Map có 5 dây bị đứt 1 sợi mà cả 2 trường hợp dây điện được bạo vệ kính nếu tháo ra mất thẩm mỹ hoặc ở những chổ khó tháo ra được. vậy em xin đố các cụ tìm nhanh nhất mà ít thời gian và thẩm mỹ vẩn đẹp

checkcar

Tài xế O-H
em mở rộng đường hơn cho các bác kinh nghiệm 1-2 năm chứ cao thủ thì em không chơi nhé mất điểm oan ức lắm

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
tối nay không có toppic nào để comment em ngồi thấy buồn nên nghĩ ra bài viết cho các cụ sinh viên nào trả lời đúng và hay em xin tặng 500 điểm.
Giả sử trên hệ thống abs bị đứt dây không biết đoạn nào nhưng biết cảm biến sau bên phụ hoặc trong 1 cảm biến Map có 5 dây bị đứt 1 sợi mà cả 2 trường hợp dây điện được bạo vệ kính nếu tháo ra mất thẩm mỹ hoặc ở những chổ khó tháo ra được. vậy em xin đố các cụ tìm nhanh nhất mà ít thời gian và thẩm mỹ vẩn đẹp

Mua Pháp bảo loại này nè =)) đảm bảo nhanh gon lẹ !

ĐẠI SA_1995

Tài xế O-H
Em nói thế này sai đâu các bác sửa đó nhé. để xác định đứt dây của cảm biến (ví dụ cảm biến có nguồn là 3 dây) . trước hết ta phải biết được nguồn cấp cho cảm biến .ta dùng đồng hồ đo vôn đo từng cặp dây nó sẽ cho nguồn rồi cầm dây lay va rút dây nếu dây đứt thì nguồn bị chập chờn hoặc không có nguồn( nếu nguồn ổn định la không đứt).tương tự ta đo nốt 2 cặp còn lại
để thay dây bị đứt cho thẩm mỹ ta nối dây cần thay vào dây bị đứt thật chắc và rút dây bị đứt ra thì dây cần thay sẽ thế chỗ dây bị đứt hoawc là chạy ngoài khi bất khả kháng

Hắc Long

Tài xế O-H
Nếu là con cảm biến ta sẽ sử dụng phương pháp loại trừ để tìm dây đứt. đầu tiên nổ máy đo điện thế xác định chân điện áp cung cấp từ ECU( thường là 5v) sau đó ga nhẹ để tìm dây tín hiệu PIM. các chân còn lại dùng đèn thử và đo thông mạch để xác định >>>sẽ tìm được dây bị đứt >>tìm chỗ đứt. :100:

checkcar

Tài xế O-H
Em nói thế này sai đâu các bác sửa đó nhé. để xác định đứt dây của cảm biến (ví dụ cảm biến có nguồn là 3 dây) . trước hết ta phải biết được nguồn cấp cho cảm biến .ta dùng đồng hồ đo vôn đo từng cặp dây nó sẽ cho nguồn rồi cầm dây lay va rút dây nếu dây đứt thì nguồn bị chập chờn hoặc không có nguồn( nếu nguồn ổn định la không đứt).tương tự ta đo nốt 2 cặp còn lại
để thay dây bị đứt cho thẩm mỹ ta nối dây cần thay vào dây bị đứt thật chắc và rút dây bị đứt ra thì dây cần thay sẽ thế chỗ dây bị đứt hoawc là chạy ngoài khi bất khả kháng

Nếu là con cảm biến ta sẽ sử dụng phương pháp loại trừ để tìm dây đứt. đầu tiên nổ máy đo điện thế xác định chân điện áp cung cấp từ ECU( thường là 5v) sau đó ga nhẹ để tìm dây tín hiệu PIM. các chân còn lại dùng đèn thử và đo thông mạch để xác định >>>sẽ tìm được dây bị đứt >>tìm chỗ đứt. :100:

2 bác làm ơn đọc lại chủ đề

chxm

Tài xế O-H
đây cách xác chỗ dây bị đứt tôi tự nghĩ mong các bạn cười THOẢI MÁI. THÔI ĐỪNG CƯỜI TÔI NỮA NHÉ. CHỚ CÓ TIN CÓ NGÀY MẤT ...!!!
TA DÙNG MỘT THANH SẮT NON TRÒN LÀM LÕI RỒI QUẤN DÂY ĐIỆN NHIỀU VÒNG QUANH LÕI.ĐẦU DÂY ĐƯỢC NỐI [+ DƯƠNG ] DÒNG ĐIỆN . TA DÙNG [- ÂM ] DÒNG ĐIỆN TRƯỢT TRÊN CUỘN ĐÂY TỪ PHÍA CUỐI DỊCH DẦN VỀ PHÍA ĐẦU DÂY, CÓ DÒNG +
[ DÙNG ĐỒNG HỒ KIỂM TRA TỪ TRƯỜNG TRÊN LÕI CUỘN DÂY ] RỒI XÁC ĐỊNH VỊ TRÍ CÓ VÀ KHÔNG TỪ . ĐÓ CHÍNH CHỖ ĐOẢN MẠCH DÂY . LÕI SẮT ĐƯỢC LÀM LẠNH VÀ CUỘN DÂY ƯỚT THỂ HIỆN TỪ CÀNG THỂ HIỆN RÕ.

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Thường thì tìm đoạn dây bị đứt phụ thuộc vào kinh nghiệm rất là nhiều. Phán xét bằng mắt, bằng cảm tính với những đoạn nào thường hay đứt nhất.

Có giải pháp này, Anh Em xem có thực thi không nhé:
  • Tháo cọc bình, rút tất cả thiết bị liên quan điến đoạn dây đứt.
  • Dùng một mạch đa hài khuếch đại gắn vào một biến thế cao tần (Có thể dùng bobin đánh lửa).
  • Dầu dây cao áp gắn vào dây bị đứt, (chú ý đầu dây bị đứt còn lại không được gắn vào bất cứ thiết bị hay mass gì cả). Khi đó, đoạn dây xem như là dây cao áp.
  • Dùng mass biến thế cao tần rà từ đầu đến cuối đoạn dây, đoạn nào phóng tia lửa điện là đứt ngay đoạn đó.

Có thể dùng mạch trong cây Vợt bắt muỗi cũng là một giải pháp tình thế. Tiện dụng, có cả pin và sạc đầy đủ. Giá cả chỉ vài chục nghìn đồng. Tại sao không test thử nhỉ :))
    Trên đây chỉ là ý tưởng, chưa test thực tế nhé.

Đó chỉ là giải pháp khi không có thiết bị, có gì sai đừng có chém nha mấy Cụ :))

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Thường thì tìm đoạn dây bị đứt phụ thuộc vào kinh nghiệm rất là nhiều. Phán xét bằng mắt, bằng cảm tính với những đoạn nào thường hay đứt nhất.

Có giải pháp này, Anh Em xem có thực thi không nhé:
  • Tháo cọc bình, rút tất cả thiết bị liên quan điến đoạn dây đứt.
  • Dùng một mạch đa hài khuếch đại gắn vào một biến thế cao tần (Có thể dùng bobin đánh lửa).
  • Dầu dây cao áp gắn vào dây bị đứt, (chú ý đầu dây bị đứt còn lại không được gắn vào bất cứ thiết bị hay mass gì cả). Khi đó, đoạn dây xem như là dây cao áp.
  • Dùng mass biến thế cao tần rà từ đầu đến cuối đoạn dây, đoạn nào phóng tia lửa điện là đứt ngay đoạn đó.

Có thể dùng mạch trong cây Vợt bắt muỗi cũng là một giải pháp tình thế. Tiện dụng, có cả pin và sạc đầy đủ. Giá cả chỉ vài chục nghìn đồng. Tại sao không test thử nhỉ :))
    Trên đây chỉ là ý tưởng, chưa test thực tế nhé.

Đó chỉ là giải pháp khi không có thiết bị, có gì sai đừng có chém nha mấy Cụ :))
cái này hay đó già làng ơi.hôm nào em thử ý tưởng của anh,em làm trong xe mà đầu dây dứt lại ở bên ngoài,em cho 1 em xinh tươi cầm 1 đầu dây bên ngoài,bên trong em cấp+ngắt dòng sơ cấp của bô bin. không cần phải hỏi mà em chỉ cần nhìn xem em xinh tươi đó cứ giật giật liên tục là dây nó thông,còn không thấy hiện tượng gì là ngắn mạch rồi.=))=))=))=)).
nói vui thế thôi chứ phương pháp này cũng khó khả thi,và nếu được thì chắc áp dung được cho những dây tín hiệu riêng biệt chứ không thể áp dụng với những dây có nhiều ngã rẽ... anh già đừng chém em nha :(:)(:)(:)((

phanminhnhat

Học việc
Em chế luôn dụng cụ test :))
Có ai chơi kiểu này chưa?

Thay đoạn dây kẽm từ bobin ra bằng đoạn dây cần test, chỗ nào đánh lửa "toèn toẹt" là chỗ đó đứt, nhìn phát thấy ngay :dl:dl:dl:dl:dl

Ngoài ra còn có thể dùng để để làm rào điện bẫy chuột =))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên