Xe Kia sorento đời 2010 bị lỗi

B
Bình luận: 14Lượt xem: 3,943

bungati2012

Tài xế O-H
chào các cụ
em lại vớ 1 chú củ khoai,chuản bị chuyển vào hãng ạ.
xe kia sorento đời 2010
có hiện tượng thỉnh thoảng đạp ga đột ngột chêt máy
đi trên đường thỉnh thoảng tự nhiên chết máy
đề cái lại nổ dc và đi ngon
mỗi khi có bệnh xe nổi đèn check enginer
em xuất dc lỗi là P0604 KIA Internal Control Module Random Access Memory Error

liệu theo các cụ zư này là hỏng hộp rồi phải không ạ
em nó còn lỗi nữa mà em không nhớ cũng liên quan đến hộp

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
chào các cụ
em lại vớ 1 chú củ khoai,chuản bị chuyển vào hãng ạ.
xe kia sorento đời 2010
có hiện tượng thỉnh thoảng đạp ga đột ngột chêt máy
đi trên đường thỉnh thoảng tự nhiên chết máy
đề cái lại nổ dc và đi ngon
mỗi khi có bệnh xe nổi đèn check enginer
em xuất dc lỗi là P0604 KIA Internal Control Module Random Access Memory Error

liệu theo các cụ zư này là hỏng hộp rồi phải không ạ
em nó còn lỗi nữa mà em không nhớ cũng liên quan đến hộp
Thiếu dữ kiện khá quan trọng.Con này G2.4 hay D2.2 cụ ơi?Bệnh này thì em đoán là máy xăng ,đúng ko nhể?

huyhungst

Tài xế O-H
hôm xưa mình có làm 1 em lac nhập lỗi y chang . tháo cái ECM nó ra sấy khô phát lắm lại lại ngon .đi gần 1 năm nay chưa thấy bị gì :D

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
hôm xưa mình có làm 1 em lac nhập lỗi y chang . tháo cái ECM nó ra sấy khô phát lắm lại lại ngon .đi gần 1 năm nay chưa thấy bị gì :D

Đó là lỗi đặc thù của dòng Lac CDX ,chắc nguyên nhân là do 1 vụ rửa máy phải không ạ?Nhưng ở Lac thường rửa xong dính chưởng ngay ,lúc đó đề tẹt ko nổ ,có lửa mất xăng do ko mở kim.Cậy PCM của nó ra ,đổ ít rượu táo mèo vào ,vẩy vẩy mấy cái là nó nổ.Lại lành.
Con Sorento này nếu là máy xăng ,với hiện tượng này ,em nghĩ ngoài những nguyên nhân khác ,kiểm tra qua xem dầu máy có bẩn hoặc đã từng bị quên thay một thời gian dài chưa.Sau đó sờ đến cái van OCV.

bungati2012

Tài xế O-H
Đó là lỗi đặc thù của dòng Lac CDX ,chắc nguyên nhân là do 1 vụ rửa máy phải không ạ?Nhưng ở Lac thường rửa xong dính chưởng ngay ,lúc đó đề tẹt ko nổ ,có lửa mất xăng do ko mở kim.Cậy PCM của nó ra ,đổ ít rượu táo mèo vào ,vẩy vẩy mấy cái là nó nổ.Lại lành.
Con Sorento này nếu là máy xăng ,với hiện tượng này ,em nghĩ ngoài những nguyên nhân khác ,kiểm tra qua xem dầu máy có bẩn hoặc đã từng bị quên thay một thời gian dài chưa.Sau đó sờ đến cái van OCV.

nhưng nó không báo nỗi là P1656 cái van đó
mà nó báo 2 nỗi một là
nỗi mô đun điều khiển
hai là lỗi nguồn luôi bộ nhớ trong(ram)
cụ kia ạ
thế em mới ngi con này tèo ECU mà ko có xe nào vào để thử

thaodinh_amc

Tài xế O-H
Theo mình hiểu nếu đi theo hướng kiểm tra lại nhớt máy và van cam thông minh OCV là đề phòng em nó bị kẹt cái van này phải không bác kia_service ? Trường hợp kẹt van OCV theo em biết thì nó còn có thêm cái bệnh là đề khó nổ hoặc có khi tịt luôn chẳng nổ được, còn trường hợp bị cái van đó mà tắt máy ngang như chủ thớt mô tả thì em chưa gặp phải bao giờ. Dù sao bạn chủ thớt cũng nên tháo và vệ sinh thử cái van í xem tình hình nó thế nào. Chúc bác sớm tìm ra nguyên nhân ca này nhé. :)

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em chưa làm bệnh này nhưng em cũng đoán hộp có vấn đề rồi.theo em trước khi chuyển vào hãng bác cũng cứ thử tháo cái hộp đó ra tẩy não cho nó 1 lần xem sao.dù gì cũng không mất nhiều thời gian lắm,cũng là 1 phương pháp xử lý và và cũng là loại trừ để lấy kinh nghiệm cho mọi người:35::35::35:

bungati2012

Tài xế O-H
hôm nay nó có cái lỗi mà hôm qua e không nhớ
P2105 - Throttle Actuator Control System - Forced Engine Shutdown
em dịch là thiết bị điều khiển bướm ga -buộc động cơ ngừng hoạt động
ko bít có đugns ko.
lên hãng chắc chắn rồi ạ
em đang chờ tin của chủ xe

bungati2012

Tài xế O-H
báo cáo các cụ là em nó đã lành bệnh
nỗi phần mềm gì đó thôi
em nge thấy chủ xe bảo trong hãng họ goi sang bển để lấy gì đó
rồi reset lại hộp
em nghe nói vậy chứ chả bít thực hư thế nào

BMW0457

Tài xế O-H
báo cáo các cụ là em nó đã lành bệnh
nỗi phần mềm gì đó thôi
em nge thấy chủ xe bảo trong hãng họ goi sang bển để lấy gì đó
rồi reset lại hộp
em nghe nói vậy chứ chả bít thực hư thế nào
việc reset lại ecu là hoàn toàn đúng.Vì như lỗi ban đầu cụ check đó là looixp0604.đó là lỗi bộ nhớ ram trong khối điều khiển động cơ,cộng với lỗi p2105 là lỗi của cơ cấu điều khiển bướm ga,hai lỗi này sẽ cho ta suy đoán là lỗi phần mềm là chủ yếu vì khi đó ecu sẽ nhận tín hiệu là bướm ga đang đóng hoàn toàn và sẽ điều khiển cắt nhiên liệu,đánh lửa.dẫn đến chết máy khi ga,nhận nhầm tín hiệu phản hồi của bướm ga.Còn việc phải gọi về đâu đó,con nghĩ là chém gió thôi.dùng git hoặc gds là reset được thôi mà

bungati2012

Tài xế O-H
việc reset lại ecu là hoàn toàn đúng.Vì như lỗi ban đầu cụ check đó là looixp0604.đó là lỗi bộ nhớ ram trong khối điều khiển động cơ,cộng với lỗi p2105 là lỗi của cơ cấu điều khiển bướm ga,hai lỗi này sẽ cho ta suy đoán là lỗi phần mềm là chủ yếu vì khi đó ecu sẽ nhận tín hiệu là bướm ga đang đóng hoàn toàn và sẽ điều khiển cắt nhiên liệu,đánh lửa.dẫn đến chết máy khi ga,nhận nhầm tín hiệu phản hồi của bướm ga.Còn việc phải gọi về đâu đó,con nghĩ là chém gió thôi.dùng git hoặc gds là reset được thôi mà
em cũng ngĩ như cụ
chứ hãng mà phải gọi đi lung tung thì hơi bùn đấy
nhưng cơ bản là mấy lần xe khác lên hãng rồi đều dc mấy ông tư vấn cho chủ xe như vậy,phải chăng nhằm quan trọng hóa vấn đề cụ nhỉ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên