Kia carnival đời 2005 không lên ga được

V
Bình luận: 46Lượt xem: 7,515

vanhiepck

Tài xế O-H
Xin các bác tư vấn!
Mình gặp xe Kia carnival đời 2005 xe có hiện tượng nổ trào ngược lên ống hút. nổ không lên ga được. mình đã kiểm tra xăng,lửa đầy đủ và mình mới thay ECU cho con xe này.cam, thứ tự nổ đã đúng theo sách hướng dẫn. mình sợ rằng vành răng kích bị sai do mình chèn tuýp để quay trục khuỷu. có thể nó đã bị xoay. mình muốn hỏi có cách nào xác định lại vành răng này không. xin các bác giúp đỡ.

checkcar

Tài xế O-H
bác cài lại chương trình thích hợp với xe chưa. e nghĩ phải chạy tương thích với xe. nếu không đc bác kiểm tra cho e cai cụm ga nhé. ma khong biết xe cụ có lỗi gì n nữa

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
cái này bác cứ liên lạc với bác Tài- khongnhungngayhomnay nhé.cái này là chuyên nghành của bác ấy mà.nếu nghi ngờ cái đó thì có lẽ bác phải kiểm tra cho kỹ đã.không biết cái vành răng tạo xung của bác có dày lắm không chứ em làm nhiều cái khác cũng chèn vành răng bánh đà nhiều mà chưa thấy sao hết ah

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
bác cài lại chương trình thích hợp với xe chưa. e nghĩ phải chạy tương thích với xe. nếu không đc bác kiểm tra cho e cai cụm ga nhé. ma khong biết xe cụ có lỗi gì n nữa
Cài là cài cái gì hả cụ?
Con Canival này động cơ G2.5 V6 phải không cụ nhỉ?Sách hướng dẫn thứ tự nổ thế nào ạ?

vanhiepck

Tài xế O-H
sau khi thay hộp mình đã nhờ người cài lại trương trình và lắp hộp đen vào nổ lên thì có hiện tượng trào ngược ống hút.

vanhiepck

Tài xế O-H
thứ tự nổ của xe này là 1-6-5-4-3-2 thứ tự nổ,cam mình thấy ok rồi. vì đo hơi lên 180 hết. mà sách hướng dẫn cũng nói vậy. còn về ống xả mình cũng đã nghĩ qua trường hợp này. mình đã đục thông tổ ong. nhưng nghĩ nó bị tắc phần sau nên tháo ra luôn và nổ ko thấy kết quả gì. xe này là kia carnival 2.5 đời 2005 số VIN của xe là KNAMB752296000009. xin các bác tư vấn thêm cho mình về trường hợp này. mình chỉ nghĩ rằng sai vành răng kích thôi nhưng ko biết được có cách nào để xác định lại. còn 1 vấn đề nữa là ko biết khi pittong lên điểm chết trên thì ECU kích góc đánh lửa sớm là bao nhiêu. xin các bác tư vấn thêm

vanhiepck

Tài xế O-H
cái này bác cứ liên lạc với bác Tài- khongnhungngayhomnay nhé.cái này là chuyên nghành của bác ấy mà.nếu nghi ngờ cái đó thì có lẽ bác phải kiểm tra cho kỹ đã.không biết cái vành răng tạo xung của bác có dày lắm không chứ em làm nhiều cái khác cũng chèn vành răng bánh đà nhiều mà chưa thấy sao hết ah
vành răng này dày hơn vành bánh đà một chút. vì đã qua nhiều thợ nên mình mới nói sai. dấu trên vành này khá nhiều. chỉ có 1 dấu là rin vì vậy nên mình mới muốn tìm cách xác định lại vành này.

lehuyvu79

Tài xế O-H
nếu cụ thấy sai vành rång cụ đặt mua cái mới lắp vào xem sao, kiểm tra lại cảm biến cam,chu kỳ nổ có đặt đúng chưa cụ nhé, vấn đề ở đây là cảm biến cam và vòng răng như cụ nói là quan trọng ,nhưng vòng răng bị xoay cũng khó vì nhà sản xuất thường đúc lìên đặt điểm chết là OT(điểm chết vòng răng thường là răng đôi) .theo em cảm biến cam của cụ hư ,hoặc mất tín hiệu dây cảm biến

vanhiepck

Tài xế O-H
Thứ tự nổ là 1-5-3-6-2-4 chứ cụ nhỉ?Mà em vẫn chưa hiểu ,bác tự tay đặt cam cho nó hay là người khác đặt rồi bác chỉ kiểm tra lại thôi ạ?
con này là 1-6-5-4-3-2. cam tự mình đặt. hồi đầu thì theo kinh nghiệm nên mình cứ nghĩ là 1-5-3-6-2-4. thứ tự nổ tối ưu nhưng khi đo hơi lại để kiểm tra thì các máy nổ rất yếu. sau đó mình dò vấu cam đặt lại và kết hợp hỏi thăm vài người thì ra thứ tự nổ như trên.

vanhiepck

Tài xế O-H
nếu cụ thấy sai vành rång cụ đặt mua cái mới lắp vào xem sao, kiểm tra lại cảm biến cam,chu kỳ nổ có đặt đúng chưa cụ nhé, vấn đề ở đây là cảm biến cam và vòng răng như cụ nói là quan trọng ,nhưng vòng răng bị xoay cũng khó vì nhà sản xuất thường đúc lìên đặt điểm chết là OT(điểm chết vòng răng thường là răng đôi) .theo em cảm biến cam của cụ hư ,hoặc mất tín hiệu dây cảm biến
vành răng còn tốt ý mình là vành răng này có 60 răng nhưng khuyết 2 răng là thời điểm mất xung để kích. nhưng hiện giờ mình ko biết được điểm khuyết này cách con kích bao nhiêu răng về bên trên hay về bên dưới. vì đánh lửa từ hộp nên ko biết được hộp sẽ cho máy nào nổ trước và máy nổ trước thì trước bao nhiêu độ. còn cảm biến trục cam mình lẫn khuỷu mình đã kiểm tra qua đều còn tốt. tín hiệu đầy đủ. xin bác tư vấn thêm

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
câu hỏi này của bác tương đối khó tại vì bình thường thì anh em không ai để ý cái vành rang nằm trên bánh đà nó như thế nào hết.bbây giờ có lẽ bác nên mua cái bánh đà mới là chuẩn nhất "hơi chuối",hoặc bác mở riêng 1 toppic khác nhờ các bác trên diễn đàn xem có ai đang làm máy hay hạ hộp số con xe của bác để họ lấy cái dưỡng chuẩn cho bác đặt lại vành răng thôi ah.trong tài liệu em cũng chưa thấy có tài liệu của xe nào nói về cái vành răng này đặt như thế nào hết ah.:105::105::105:

hiep06c4b

Tài xế O-H
bác đã có thứ tự nổ rồi, bác kiểm tra lại và quay trục cơ đặt lại dấu thôi. ko có dấu ở bánh răng thì phải làm cách đó thôi.

vanhiepck

Tài xế O-H
câu hỏi này của bác tương đối khó tại vì bình thường thì anh em không ai để ý cái vành rang nằm trên bánh đà nó như thế nào hết.bbây giờ có lẽ bác nên mua cái bánh đà mới là chuẩn nhất "hơi chuối",hoặc bác mở riêng 1 toppic khác nhờ các bác trên diễn đàn xem có ai đang làm máy hay hạ hộp số con xe của bác để họ lấy cái dưỡng chuẩn cho bác đặt lại vành răng thôi ah.trong tài liệu em cũng chưa thấy có tài liệu của xe nào nói về cái vành răng này đặt như thế nào hết ah.:105::105::105:
ý kiến của bác cũng hay nhưng để kiếm được 1 con xe như thế này đã khó cả đà nẵng được 4-5 chiếc mà toàn của xếp. chứ đừng nói đến chuyện hỏi thăm để mở ra coi hì. mình đã thử nhiều cách quay máy rồi dò dây cầu đèn để tìm tín hiệu nổ,góc đánh lửa nhưng nó quá nhanh và tín hiệu cũng ko đủ để đỏ đèn. tài liệu thì mình mày mò cũng nhiều mà chẳng thấy nói gì đến cái vành răng này bởi vậy mình lập topic này với hy vọng có bác nào vọc qua thì may ra. trường hợp này mình cũng đã xử lý qua nhưng lần đó rất may có 1 xe giống đời cùng sửa tại xưởng mình nên mình mở ra coi. còn trường hợp này thì quả thật bó tay. mua cả bánh đà thì chắc cũng khó khăn vì nếu kiếm đc bánh đà thì mình coi luôn dấu chứ mắc gì mua bánh đà.

vanhiepck

Tài xế O-H
bác đã có thứ tự nổ rồi, bác kiểm tra lại và quay trục cơ đặt lại dấu thôi. ko có dấu ở bánh răng thì phải làm cách đó thôi.
cứ cho là mọi thứ đều đúng thì cách này cũng ko thể đặt được. vì mình ko xác định được ECU kích lửa sớm bao nhiêu độ. và cũng ko biết được rằng nó lấy pittong số mấy để làm nổ đầu tiên. nên xem như vô vọng với cách này ~.~

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
ý kiến của bác cũng hay nhưng để kiếm được 1 con xe như thế này đã khó cả đà nẵng được 4-5 chiếc mà toàn của xếp. chứ đừng nói đến chuyện hỏi thăm để mở ra coi hì. mình đã thử nhiều cách quay máy rồi dò dây cầu đèn để tìm tín hiệu nổ,góc đánh lửa nhưng nó quá nhanh và tín hiệu cũng ko đủ để đỏ đèn. tài liệu thì mình mày mò cũng nhiều mà chẳng thấy nói gì đến cái vành răng này bởi vậy mình lập topic này với hy vọng có bác nào vọc qua thì may ra. trường hợp này mình cũng đã xử lý qua nhưng lần đó rất may có 1 xe giống đời cùng sửa tại xưởng mình nên mình mở ra coi. còn trường hợp này thì quả thật bó tay. mua cả bánh đà thì chắc cũng khó khăn vì nếu kiếm đc bánh đà thì mình coi luôn dấu chứ mắc gì mua bánh đà.
bác hiểu sai ý em rồi.chứ đời ai lại xui bác đi mượn xe của người ta để tháo ra.ý em là trên O-H mính có anh em nào đang làm con xe này liên quan đến phần nào đó mà có thể giúp bác xác định được vành răng bánh đà như làm phớt đuôi trục cơ chẳng hạn...nhưng xe bác hiếm hoi lại bệnh hiểm nghèo nên thành bệnh mãn tính ấy,khó chữa rồi:2::2::2:

minhtuetc

Tài xế O-H
em xin ý kiến đôi chút . bánh đà không quan trọng , quan trọng khi đặt cam thì để đúng dấu thôi chứ mấy tín hiệu mà ecu nhận về là ne tín hiệu này cho tín hiệu tốc độ động cơ , tín hiệu g là tín hiệu gốc máy khi piston máy 1 ở tử điểm thượng và thêm nữa là tín hiệu map ecu nhận chính xác tín hiệu này thì đưa ra tín hiệu igt là tối ưu nhất cho nên cụ cứ lấy máy số 1 làm chuẩn thì oke rồi còn về 2 răng khuyết kia thì xin cụ đặt cho em vào trước vạch chia độ trên block thế thôi mời các cụ phán tiếp

vanhiepck

Tài xế O-H
bác hiểu sai ý em rồi.chứ đời ai lại xui bác đi mượn xe của người ta để tháo ra.ý em là trên O-H mính có anh em nào đang làm con xe này liên quan đến phần nào đó mà có thể giúp bác xác định được vành răng bánh đà như làm phớt đuôi trục cơ chẳng hạn...nhưng xe bác hiếm hoi lại bệnh hiểm nghèo nên thành bệnh mãn tính ấy,khó chữa rồi:2::2::2:
hì. mình cũng mất ăn mất ngủ với chiếc xe này. lập topic zậy đc rồi. kotf cần lập thêm. tình trạng này có họa may quen ai ở nhà sản xuất may ra họ cho biết chút ít thông tin. chứ anh em làm thợ chắc cũng ko có thông tin gì về cái này. haizzz. tiến thoái lưỡng nan. làm thì ko đc trả thì ko xong @@.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên