Giúp đỡ về huyndai 3.5 tấn đời 2008

H
Bình luận: 10Lượt xem: 2,544

hggvnn1

Tài xế O-H
Hiện tại gia đình mình đang ở 1 tỉnh lẻ mới mua 1 huyndai 3.5 tấn Gold đời . 2008. máy D4GA . về cầu và máy loại này mình để ý thấy to hơn cả D4A , do trên mình hiện tại các Gala chưa hề sửa chữa và bảo dưỡng xe này lần nào người ta nói là máy mới .
mình muốn Xin ý kiến toàn bộ các bạn .
Khi mua xe này quan trọng là chăm sóc ở bộ phận nào của xe . và hàng Ngày khi bắt đầu lên xe thì để ý phần nào . rồi chăm sóc máy móc , dàu máy thay thế nào , bởi mình rất kém trong khoản máy móc này . xin cảm ơn tất cả

lehuyvu79

Tài xế O-H
Nếu cụ đã có giấy phép lái xe thì đã học điều này qua lý thuyết học lái rồi, em xin phép cho bác một vài hướng dẫn :
- trước khi lên xe nổ máy cụ đi dạo 1 vòng quanh xe kiểm tra lốp xe, bánh xe có bánh nào xì dầu nhớt không
- Mở cabin lên kiểm tra nhớt, nước, dầu phanh còn đầy đủ không ,tình trạng dây coroa kiểm tra bulong ocvít có bi lỏng không
- Khởi động máy tại chỗ nghe tiếng máy, đạp ga vài ba cái. xem có gì khác thường không ,chú ý nghe tiếng động lạ khi chạy
$ - Về bảo dưỡng :
- Thay nhớt sau 4000km, thay 2 lần nhớt một lần thay lọc nhớt,lọc dầu,vệ sinh lọc gió mỗi lần thay nhớt( chú ý thay nhớt càng sớm khoảng 3000-3500km thì càng kéo dài tuổi thọ động cơ, tucpô bền hơn)
- Kiểm tra bơm mở rutuyn,ác bagiê hệ thống treo. sau 15000km
- Xe hoạt động thường xuyên bảo dưỡng vệ sinh phanh 6 tháng 1 lần
- Xe chở hàng nặng không ép ga,số để bảo vệ động cơ ly hợp
+ Xe bác mới mua về xe đã qua sử dụng thì thay nhớt vệ sinh phanh
# Chúc bác yêu xe như yêu con, quí xãng như. quí máu (đó là câu nói của chủ tịch Hồ Chí Minh)

oto69

Tài xế O-H
Hiện tại gia đình mình đang ở 1 tỉnh lẻ mới mua 1 huyndai 3.5 tấn Gold đời . 2008. máy D4GA . về cầu và máy loại này mình để ý thấy to hơn cả D4A , do trên mình hiện tại các Gala chưa hề sửa chữa và bảo dưỡng xe này lần nào người ta nói là máy mới .
Khi mua xe này quan trọng là chăm sóc ở bộ phận nào của xe . và hàng Ngày khi bắt đầu lên xe thì để ý phần nào . rồi chăm sóc máy móc , dàu máy thay thế nào , bởi mình rất kém trong khoản máy móc này . xin cảm ơn tất cả
Xe này dùng máy phun dầu điện tử common rail , nên tìm hiểu kỹ cách sử dụng và sửa chữa động cơ này.

hocnghe

Tài xế O-H
chào bạn động cơ nào cũng vậy thôi, nhưng quan trọng nhất đối với động cơ đời mới dùng hệ thống phun dầu điện tử khi sử dụng ở việt nam thì chất lượng dầu quá kém nên dẫn đến hay hỏng bơm kim. còn các phần khác thì vẫn vậy thôi.
đối với động cơ loại này nhất thiết phải đổ dầu ở cây nhà nước thì khả năng dầu còn ngon hơn cây tư nhân
nên mua lọc dầu nhớt và diezen loại chính hãng tuy đắt một chút nhưng tốt. chính hãng phải có tem phản quang của mobis
Do là xe đời cao nên phụ tùng rất đắt, em có làm một xe điện biên bị hỏng ở sơn la. do hỏng ic tiết chế máy phát điện áp nạp tăng cao quá dẫn đến hỏng cả hộp ecu.
thiệt hại ecu 28 củ máy phát 7 củ
Vài dòng gop ý cùng bác chủ thớt :cp:cp:cp:cp:cp:cp:cp

get

Tài xế O-H
Tất cả các ý quan trọng thì các bác đã nói rồi. em chỉ bổ xung một ý nhỏ thôi. đây là máy sử dụng turbo tăng áp nên khi sử dung cần chú ý. sau khi mới khởi động không nên đạp ga gấp, vì khi đó dầu bôi trơn chưa đủ cho turbo. sau khi máy nổ khoản 10 giây thì có thể đạp ga. khi chuẩn bị tắc động cơ thì nên dạp ga mạnh một vài cái để nhớt lên nằm nhiều ở turbo. đoa là cách để bảo vệ turbo. chúc bác luôn hạnh phúc bên con xe yêu quý

oto69

Tài xế O-H
Xe này dùng động cơ phun dầu điện tử common rail thế hệ 2 và thế hệ 3 có thể đạt tiêu chuẩn EURO 4 và cả EURO 5. Vì vậy, số lượng cảm biến và các thiết bị chấp hành (actuators) sẽ nhiếu hơn: cảm biến khối lượng khí nạp (MAF- Mass Air Flow sensor), van tuần hoàn khí xả EGR, bộ xử lý chất thải hạt (bồ hóng) ở ống pô (PMC-Particulate Matter Catalyst) v.v..
Do đó, phải lưu ý :
- Trước khi tháo cáp bình điện cần tắt chìa khóa công tắc. Nếu tháo và lắp cáp bình điện khi máy đang chạy hoặc chìa khóa đang ở vị trí ON, thì bộ phận bán dẫn ở trong ECU có thể bị hư hỏng dẫn đến làm việc không chính xác.
(Before disconnecting the cable from battery terminal, turn the ignition switch to OFF. If the battery cable is removed or connected during engine operation or the situation in which the ignition switch is ON, then the ECU semiconductor could be damaged resulting in inaccurate operation.)
- Trước khi tháo và lắp bất kỳ chi tiết nào, cần đọc mã lỗi rồi mới tháo cọc âm bình điện.
(Before removing or installing any part, read the diagnostic trouble codes and then, disconnect the battery negative (-) terminal.)

ninhtinh

Tài xế O-H
chào bạn động cơ nào cũng vậy thôi, nhưng quan trọng nhất đối với động cơ đời mới dùng hệ thống phun dầu điện tử khi sử dụng ở việt nam thì chất lượng dầu quá kém nên dẫn đến hay hỏng bơm kim. còn các phần khác thì vẫn vậy thôi.
đối với động cơ loại này nhất thiết phải đổ dầu ở cây nhà nước thì khả năng dầu còn ngon hơn cây tư nhân
nên mua lọc dầu nhớt và diezen loại chính hãng tuy đắt một chút nhưng tốt. chính hãng phải có tem phản quang của mobis
Do là xe đời cao nên phụ tùng rất đắt, em có làm một xe điện biên bị hỏng ở sơn la. do hỏng ic tiết chế máy phát điện áp nạp tăng cao quá dẫn đến hỏng cả hộp ecu.
thiệt hại ecu 28 củ máy phát 7 củ
Vài dòng gop ý cùng bác chủ thớt :cp:cp:cp:cp:cp:cp:cp

cụ này gắp miêng to /????? hehhehe:-?:-?:-?:-?

hondaaacu

Tài xế O-H
theo e thì muốn xuất phát bác kiểm tra lại dầu mỡ nước làm mát,4 bánh cho an toàn,còn về bảo dưỡng,bác cứ theo km trên taplo mà làm.muốn xe tốt thì làm theo tiêu chuản cùa hãng xe bác.5000km tháy nhớt,1000km thay lọc,40k thì mỡ bò 4 bánh,nc làm mát,dầu thắng,curoa,bác làm tới.bác đọc sách hướng dẫn bảo dưỡng.chúc bác thành công

Car pro

Tài xế O-H
mỗi ngày bác nên kiểm tra kỹ các bọ phận như anh em đã nói. còn vấn đề hệ thống nhiên liêu nào thì bác không phải quan tâm. Với hệ thống phun nhiên liệu trên máy của bác thì chú ý nhiên liệu sạch, đổ dầu và thay lọc định kì, vệ sinh lọc gió cho tốt là được. ngoài ra các bộ phận khác đều có cảm biến hỗ trợ rồi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên