Vì sao một số bánh đà động cơ oto lại gắn nam châm vĩnh cửu.

tuancuongfcoto
Bình luận: 16Lượt xem: 2,756

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Đúng như cụ nói là chỉ có một số thôi. Nó xuất hiện trên các xe đời củ, sử dụng hệ thống đánh lửa Volant manegtic. Đóng vai trò như bộ phát xung riêng cho HTĐL nếu như mình nhớ không nhầm thì bộ phát xung này hoạt động nhờ vào các nam châm vĩnh cửu trên bánh đà -Volant manegtic. Một nơi dể thấy là trên xe máy vẫn sử dụng bộ phát xung này cho HTĐL, trên bánh đà có một nam châm vĩnh cửu.:cp

Và trên các dòng xe mới có thể sử dụng tín hiệu này để tính số vòng quay ne, hoặc là một phần trong cảm biến NE.

Hi [You]

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Đúng như cụ nói là chỉ có một số thôi. Nó xuất hiện trên các xe đời củ, sử dụng hệ thống đánh lửa Volant manegtic. Đóng vai trò như bộ phát xung riêng cho HTĐL nếu như mình nhớ không nhầm thì bộ phát xung này hoạt động nhờ vào các nam châm vĩnh cửu trên bánh đà -Volant manegtic. Một nơi dể thấy là trên xe máy vẫn sử dụng bộ phát xung này cho HTĐL, trên bánh đà có một nam châm vĩnh cửu.:cp

Câu trả lời nó cứ vòng vo làm sao ẩy nhỉ.
Cụ cho em biết cái tín hiệu xung cho HTDL , có tác dụng gì ( Có nghĩa là HTDL lấy tín hiệu xung đó để làm gi? ) ???

Bạn chỉ thấy trên động cơ xăng 1 máy thôi phải không
Động cơ xăng mới có HTDL mà cụ , còn động cơ xăng nào 1 máy vậy cụ..

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Born nghĩ đã nói khá rõ rồi mà, chẳng có chi là vòng vo hết. Chỉ có thiếu cái hình thôi. Chủ top hỏi gì, mình đáp nấy. Đáp quá trớn chủ top lại bảo mình múa rìu qua mắt thợ... Giờ mình bổ sung thêm cái hình:
Và đây là cái phát triển hơn cái đó:

Bạn chỉ thấy trên động cơ xăng 1 máy thôi phải không

Ý của hutahi, Born hiểu, ý cụ là xe máy phải không ạh.
Tạm thời vậy đi đã, cụ chủ cần thêm cứ hỏi. Bây giờ đang ở quê, có mỗi cái máy tính, nên không thể chiến đến cùng được.Thân..!

hutahi

Tài xế O-H
không bác ạ động cơ 4 máy cơ bác ạ.
theo như hiểu biết của hutahi nam châm vĩnh cữu gắn trên bánh đà động cơ xăng 1 máy(máy nhỏ) như xe máy, máy cắt cỏ... chưa thấy ở 3 máy trở lên nó là 1 phần của cảm biến[(phần ứng) (cảm biến vị trí cốt máy,người ta có thể mở rộng ra lấy nó để đo tốc độ cốt máy] còn đối với 3 máy trở lên người ta không có gắn nam châm vĩnh cữu lên bánh đà vì phúc tạp thay vào đó người ta để nam châm đúưng yên và chuyển động tương đối với răng bánh đà.mục đích miễn sao biết được vị trí cốt máy. cụ thấy trên 4 máy cụ nói cụ thể máy đó nằm trên xe nào hoặc tên động cơ đó để hutahi mở tầm hiểu chứ thật sự là không biết có trên 4 máy

truyenminh705

Tài xế O-H
mình thấy trên bánh đà 1 số động cơ có gắn nam châm vĩnh cửu. tác dụng để làm gì thế? các cụ giúp mình với tk các cụ nhiều.
Nam châm nhỏ để phát tín hiệu cho cảm biến (tốc độ động cơ, vị trí trục khuỷu...). Nam châm lớn, nhiều khối để phát điện. Gắn nam châm để làm gì thì phải xem các cơ cấu, bộ phận khác có liên quan để xác định.

hoannguyenvimaru

Tài xế O-H
Bác chủ thớt tung cái bài này giống như thầy bói xem voi rồi.
Trên xe gắn máy thì tổ hợp nam châm vĩnh cửu, cuộn dây kia là để tạo thành cụm máy phát. Còn với xe đời cũ thì thêm cái má vít để điều chỉnh thời điểm cấp áp cho buzi.
Còn trên động cơ có nhiều xylanh thì mình nghĩ cái này sẽ kết hợp với cảm biến để đo vòng tua máy. Hay bác chủ thấy cái lỗ cân bằng động rồi ng ta nhét chì vào lại tưởng là nam châm nhỉ :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên