Land prado 2007 bị chết máy

G
Bình luận: 23Lượt xem: 3,540

GIAOSUHO84

Tài xế O-H
Land Cruiser Prado 2007 máy dầu động cơ 1KZ-TE, hệ thống nhiên liệu là diesel thông thường.
Chủ xe đổ nhằm xăng chạy rốc, vào gara súc thùng nhiên liệu sạch sẽ và đổ dầu vào sau đó nổ lại. Động cơ nổ được một chút im luôn.
Kiểm tra thấy không có điện ở van SPV+ (chân E12-7) và mát (chân E12-22) khi bật ON khóa điện.
Đã kiểm tra cảm biến trục cơ, trục cam bình thường, mạch nguồn của ECU bình thường, Immobilizer bình thường. Các dây điện đo điện trở bình thường.
Em tháo giắc điện của van SPV tại bơm cao áp và cấp nguồn trực tiếp và đề thì có nổ nhưng chết máy liền.
Đã kiểm tra kim phun không bị kẹt, bơm cao áp không bị kẹt. Đã súc toàn bộ hệ thống nhiên liệu.
Khi kích trực tiếp cho van SPV, nới lỏng các ốc nơi vòi phun và đề thì dầu có lên.
Và điều đáng chú ý là khi tháo giắc điện của SPV ra và đề sau đó kiểm tra mã lỗi thì không có.

Em đang nghĩ là tiêu ECU rồi.
Đã tháo ECU ra thấy có những vết hàn trong ECU nhưng đo không bị con nào cả, SPV được điều khiển bởi IC

Đây là hệ thống điều khiển của nó:

Mong các chuyên gia cho ý kiến.

checkcar

Tài xế O-H
Land Cruiser Prado 2007 máy dầu động cơ 1KZ-TE, hệ thống nhiên liệu là diesel thông thường.
Chủ xe đổ nhằm xăng chạy rốc, vào gara súc bình xăng đổ dầu vào sau đó nổ lại. Động cơ nổ được một chút im luôn.
Kiểm tra thấy không có điện ở van SCV+ (chân E12-7) và mát (chân E12-22) khi bật ON khóa điện.
Đã kiểm tra cảm biến trục cơ, trục cam bình thường, mạch nguồn của ECU bình thường, Immobilizer bình thường. Các dây điện đo điện trở bình thường.
Em tháo giắc điện của van SCV tại bơm cao áp và cấp nguồn trực tiếp và đề thì có hiện tượng nổ.

động cơ máy dầu súc thùng xăng kiểu này em mới nghe chú thớt này em chông mặt quá

thkc

Tài xế O-H
bác kiểm tra lại đi nhé.xe may dầu ma đổ nhầm xăng thì hỏng hết bơm với kim rồi còn gì vì dầu diezen còn tác dụng bôi trơn nữa mà.

huynhlong

Tài xế O-H
ak bác kiểm tra cái bơm và cái kim phun có bị kẹt cứng ngắc luôn ko ạ
lỡ tay trả lời bị trùng nhờ các bác xóa giúp 1 bài

HOANTCNA

Tài xế O-H
Bac ve sinh lai duong nhien lieu roi kiem tra cam bien ap suat nhien lieu ,kiem tra lai kim xem chu do nham xang vao rat nguy hiem vi ti so nen giua xang va dau ko giong nhau

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chủ xe đổ nhằm xăng chạy rốc, vào gara súc thùng nhiên liệu sạch sẽ và đổ dầu vào sau đó nổ lại. Động cơ nổ được một chút im luôn.
Kiểm tra thấy không có điện ở van SCV+ (chân E12-7) và mát (chân E12-22) khi bật ON khóa điện.
Em tháo giắc điện của van SCV tại bơm cao áp và cấp nguồn trực tiếp và đề thì có hiện tượng nổ.
Đã kiểm tra kim phun không bị kẹt, bơm cao áp không bị kẹt. Đã súc toàn bộ hệ thống nhiên liệu.
Khi kích trực tiếp cho van SCV, nới lỏng các ốc nơi vòi phun và đề thì dầu có lên.

Xe của bác chắc là bị bơm rồi. Bơm cao áp và bơm thấp áp đều có thể bị trầy xước nên chạy một lúc sẽ mất áp. Lúc đầu chưa bị là vì nó chưa nóng và độ nhớt có thể tạm thời làm kín nên đủ áp

thohaui

Tài xế O-H
Em cũng gặp loại bơm này trên con huyndai gallopper 2003 rồi thấy cái van SCV( hay van SPV) này chỉ có tác dụng đóng mở nhiên liệu vào bơm cao áp như các bơm VE bình thường chứ ko co tác dụng điều áp như trên hệ thống CRDI. Cái khó là tín hiệu mở van SCV này từ hộp nếu mượn đc cái bơm này thì tốt nhất. Thôi bác cứ cho nguồn trực tiếp tới cái van rồi chạy thử xem có ổn ko rồi tư vấn cho khách đưa về ổ khóa giống với bơm thường là đc

hongluyen

Tài xế O-H
con xe này của bạn chắc chăn do đường nhiên liệu rồi bạn ah.chắc là đang bị mất áp rồi .bạn kểm tra toàn bộ hệ thống nhiện liệu và các đường ống dẩn nữa nhé.nếu đúng tụt áp thật và ko bị dò rỉ ở đâu thì chỉ có bị bơm cao áp thôi bạn ah còn ecu thì chắc chắn ko thể hỏng đc

bungati2012

Tài xế O-H
Khi kích trực tiếp cho van SCV, nới lỏng các ốc nơi vòi phun và đề thì dầu có lên.

bây giờ nó có đề dc không cụ,
dề dc thì thấy tiếng máy lúc đề thấy thế nào a
dầu cụ bảo lên ngon
vậy cụ đưa kim ra thử ngoài xem nó phun thế nào chưa
cụ phải đảm bảo là hệ thống nhiên liệu dc súc sạch và lọc đã dc thay
kiểm tra thêm tỉ số lén của máy xem có bất thuognfw trong đọng cơ không
theo em dc biết thì xe máy dầu đỏ nhầm xăng ảnh hưởng không lớn lắm
nói chugn nó còn phụ thuộc vào lượng nhiên liệu bị đổ nhầm ạ
chứ hệ thống điện theo em nghĩ nó không ảnh huogn gi

GIAOSUHO84

Tài xế O-H
Em tháo giắc điện của van SPV tại bơm cao áp và cấp nguồn trực tiếp và đề thì có nổ nhưng chết máy liền.

Và điều đáng chú ý là khi tháo giắc điện của SPV ra và đề sau đó kiểm tra mã lỗi thì không có.

audi@@

Tài xế O-H
anh nên kiểm tra lại bơm dầu, a đã canh bet đồ hết lại rồi thì khi đề a nhic2 chút ga. cẳm máy it2 vào kích cho kim phun đậm sẽ nge nó róc, ko sao hết cứ để vài ba phút đã rồi giảm lượng phun lại. chắc là ổn. lần trước em cũng gặp trường hợp tương tự rồi. mong giúp được a.:69:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên