maztit đời 2005 xin giúp đỡ...

mr.tung.oto
Bình luận: 17Lượt xem: 1,814

mr.tung.oto

Tài xế O-H
bệnh em nó là thế này ạ ? xưởng ông anh nhận xe trong tình trang bị òa ga và xe làm nhiều chỗ mà không được .ông ý thay van không tải kiểm tra van trước khi lắp bằng cahcs tắt bật chìa khóa ,cảm biến thò thụt ok.
xe hết òa ga nổ ngon nhưng đèn check vẫn nổi reset bằng cách tháo cọc bình không hết ạ!nhưng máy nổ ngon nên chủ lấy xe chạy .
em nó chạy được 2 ngày lại quay lại kêu lại bị òa ga. em đang ở đó kiểm tra thử thì mất hết tín hiệu tới van không tải ( con này van nó có 4 dây ) trong quá trình kiểm tra thì bỗng rưng tín hiệu có em thử thấy 2 dây lửa 12v và 2 dây mass. vừa thử xong nó lại mất luôn và ko thấy gì nữa luôn.
em không có sơ đồ và cũng chưa có kinh nghiệm làm dòng này .kính mong các bác vào chém giúp em hay ai có sơ đò gửi cho em xin .mai em hen xe quay lại có gì các bác chém nhiệt tình giúp em với ạ!

vanlocoto

Tài xế O-H
Theo em nguyên nhân bắt nguồn từ bộ cảm biến bù ga. Nói chính xác hơn là do lỗi phần mềm, và lỗi này chết ngay ở điều kiện lái xe của ta, nên lỗi xảy ra thường xuyên. Và cũng vì đó là lỗi phần mềm nên các cụ mang cảm biến đi thay đi thay lại (thay phần cứng) cũng không có tác dụng gì.
mỗi khi bị như vậy, bác tháo cực âm ắc quy ra - tháo 2 giắc cắm ở ECU, lấy chổi sắt loại bé cọ nhẹ vài lần rồi lần lượt lắp trả lại như cũ. Nhân tiện tháo cảm biến bù ga (cạnh ống cấp gió từ bầu lọc gió) rồi cũng cọ quẹt nhẹ vài cái bằng chổi sắt rồi lắp lại.
khi hết òa ga rồi thì để nó không bị lại bác cần phải khuyên chủ xe khi lái không để động cơ xe ở trong tình trạng chạy dưới 800 rpm khi không có chân ga đệm vào. Nên tính dư ra một chút là 1000 rpm cho an toàn nếu vì 1 lý do nào đó, bắt buộc động cơ phải quay ở tốc độ dưới 800 rpm thì vui lòng đi số 1, hoặc đạp chân ga vào.
chúc bác thành công

bungati2012

Tài xế O-H
bệnh em nó là thế này ạ ? xưởng ông anh nhận xe trong tình trang bị òa ga và xe làm nhiều chỗ mà không được .ông ý thay van không tải kiểm tra van trước khi lắp bằng cahcs tắt bật chìa khóa ,cảm biến thò thụt ok.
xe hết òa ga nổ ngon nhưng đèn check vẫn nổi reset bằng cách tháo cọc bình không hết ạ!nhưng máy nổ ngon nên chủ lấy xe chạy .
em nó chạy được 2 ngày lại quay lại kêu lại bị òa ga. em đang ở đó kiểm tra thử thì mất hết tín hiệu tới van không tải ( con này van nó có 4 dây ) trong quá trình kiểm tra thì bỗng rưng tín hiệu có em thử thấy 2 dây lửa 12v và 2 dây mass. vừa thử xong nó lại mất luôn và ko thấy gì nữa luôn.
em không có sơ đồ và cũng chưa có kinh nghiệm làm dòng này .kính mong các bác vào chém giúp em hay ai có sơ đò gửi cho em xin .mai em hen xe quay lại có gì các bác chém nhiệt tình giúp em với ạ!

vậy thì cụ phải tính cái nước đọc nỗi cho em nó đã,
em ngi là nó sẽ đọc ra lỗi tín hiệu điện vào vào van không tải chập chờn,cáo này em ngi dây điện có vấn đề hơn là ro cái cục bù ga cụ ạ

dungtt

Tài xế O-H
như bác boy nói, bệnh này matis rất hay gặp. hiện tượng của ở đây là do phần điện rồi, bác thử tháo hộp ra kiểm tra xem, có vấn đề gì khác lạ không, và xem lại phần dây điện có bị hở mạch chỗ nào không. chúc bác sớm tìm ra bệnh

mr.tung.oto

Tài xế O-H
sáng nay em nó vào em kiểm tra vệ sinh lại rắc hộp đo thông mạch thì dây ok thì nổ đã ổn định hơn .nhưng nổ lên thì bị òa ga khoảng 45s thì nổ ổn định ạ! khách đã hài lòng hơn .nhưng còn cái đèn check vẫn sáng .các cụ giúp em cái vụ này với ạ! em tìm chân chuẩn đoán nhưng không thấy các bác ạ!

nguyenvuong

Tài xế O-H
giắc chuẩn đoán nằm bên duới chỗ để đồ bên phụ. cụ nhìn trên giắc chuẩn đoán có chân A và chân B. cụ tắt khoá điện rồi nối tắt hai dây này với nhau. đọc đèn check nháy.

huy_auto

Tài xế O-H
bác thử đọc lỗi chưa nếu kô bác thử tháo đồng hồ táp lô xong mở ra chỗ đồng hồ báo xăng xem có 1 côn trở xem có bị đứt ko

mr.tung.oto

Tài xế O-H
thực sự đến h này em vẫn chưa hiểu tại sao em thử 4 cái dây ra van không thây tín hiệu gì .hôm qua em làm máy phát cho nó . em lắp lại van cũ thì òa ga .nên khách bảo lawps van mới tuy chưa hết bênh nhưng ổn định hơn so với vn cũ ạ!
em thủ 1 em daewoo pricer nhập cũng có 4 dây thì khi không nổ máy có 2 + 12v và 2 âm .khi nổ máy thì hộp khiển lúc + lúc _ cả 4 dây ạ! chu kỳ khoảng 2s . nhưng em này thì thử mãi không thây tín hiệu gì mà đo thông mạch từ hộp ra thì ok liệu........ bị hộp ko các bác !

G7Kaka

Tài xế O-H
giắc chuẫn đoán của con Matiz đời này nằm bên Phụ ( với loại giác OBD1 ) còn với loại giắc OBD2 thì nằm bên tài! Nếu xe này đã qua nhiều garage thì có khã năng các bác thợ kia đã dịch chuyễn chỗ khác ( nên bác chịu khó tìm lại nhé ).
- Với loại bện ù ga của ma tí thì bác làm các bước này :
1 - Kiểm tra các ống chân không ! ( đặt biệt là cái ống có lúp bê 1 chiều từ nắp xú bắp vào họng hút )
2 - Kiểm tra xem bệnh ù ga xuất hiện khi bật máy lạnh hay là không bật máy lạnh!
3 - Kiểm tra thay thế cảm biến nhiệt độ nước làm mát.
4 - kiểm tra bugi xem có bị bỏ máy không?
5 - Kiểm tra cảm biến vị trí bướm ga!
- Vài cách kiểm tra :
1 Nếu như mơ tơ bù ga thục ra thục vào khi cúp mở công tắc chứng tỏ không bị hỏng...
2 Nếu lên ga gấp mà lốc máy lạnh ngắt ( để tăng công suất động cơ khi tăng tốc ) thì hệ thống này bình thường ( còn nếu không ngắt thì bệnh ù ga xuất hiện...) vì con ma tí máy nhỏ nên ở vòng tua thấp nó ngắt máy lạnh -> nếu nó không ngắt thì ECM -> xuất tín hiệu tăng ga lên vì thấy vòng tua thấp khi ta bật máy ( nhưng khi lên rồi nó thấy cao quá nó lại cho xuống dẫn đến bị bệnh ù ga ) -> bệnh này nằm ở tín hiệu máy lạnh vào ECM. :D ka này nó vợt em 2 ngày!
3 Con cảm biến nhiệt độ nước nó báo sai.
4 Động cơ bị bỏ máy ( yếu 1 máy ...)
.....
Bệnh này là nang y của Deawoo đúng ga chỉ cần thay cảm biến nhiệt độ, kiểm tra giắc cảm biến bướm ga, kiểm tra các ống chân không là có thể khắc phục... nhưng do qua nhiều garage nên bệnh chuyển sang hướng khác... nó vợt em lên bờ xuống ruộng :D...
- CHÚC BÁC MAY MẮN!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên