Cần ae góp ý kiến làm mô hình trang bị điện ô tô!

S
Bình luận: 7Lượt xem: 1,266

samson_auto

Tài xế O-H
E đang muốn làm 1 mô hình trang bị điện ô tô gồm hệ thống điện thân xe và hệ thống điện động cơ phun xăng điện tử để phục vụ học tập. Do chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc giảng dạy cũng như làm mô hình nên e đưa vấn đề này lên mong các bác có kinh nghiệm, các bạn sv góp ý cho e làm sao để làm được 1 chiếc mô hình phục học tập một cách hiệu quả nhất. E xin trân thành cảm ơn!

sks

Tài xế O-H
E thấy bên toyota có bộ học điện oto hay lắm. Mặc dù chỉ là cơ bản thôi, nhưng đc học tập trên mô hình này và hiểu thì điện oto sẽ thấy đơn giản.
1 bộ mô hình là học điện, từ trường cơ bản: động cơ điện 1 chiều, cảm ứng điện từ, quy tắc bàn tay trái...+ dây nối, bảng đấu dây
1 bộ mô hình học điện tử cơ bản: các cổng Or, Nor, And, Nand, Not, Hall effect, transistor NPN - PNP, transitor quang, Công tắc lưỡi gà, moto bước, còi...+ điện trở, bóng đèn, công tắc, dây nối, bảng đấu dây

Cái này mà bác tự mày mò làm thì cũng rẻ lắm. Mà e thấy học cái này hiệu quả ah, hihi

3zoka

Tài xế O-H
Cái này cụ lên mạng "sớt" lấy vài cái mà tham khảo đã(mình thấy bên Tân Phát họ có một số mô hình rất khoa học) hoặc có thể cụ sang một trường bạn nào đó để tham khảo thiết kế của họ rồi thì tùy điều kiện của mình mà liệu mắm mà gắp dưa chứ em thấy làm cái này nó cũng vô cùng lắm có bao nhiêu làm cũng hết.Bản thân em thì có vài tiêu chí bố chí khoa học- khá thông dụng phổ biến-đa mục đích sử dụng-kinh phí mềm mại(để dẽ xin đầu tư).Thân./

samson_auto

Tài xế O-H
Cảm ơn bác SkS và bác 3zoka đã góp ý kiến cho em. E Muốn các bác góp ý cho e về vấn đề thiết kế hệ thống dây điện ntn để thuận lợi trong việc đánh pan, đo kiểm đối với học sinh ah?

3zoka

Tài xế O-H
Cảm ơn bác SkS và bác 3zoka đã góp ý kiến cho em. E Muốn các bác góp ý cho e về vấn đề thiết kế hệ thống dây điện ntn để thuận lợi trong việc đánh pan, đo kiểm đối với học sinh ah?
Để đánh pan cụ có thể đưa dây về một hộp công tắc(để phía sau của mô hình khi cần đánh pan mạch nào cụ cứ ngắt mạch đó),ngoài ra trên bảng mô hình của cụ cũng cần phải có hộp cầu chì, hộp rơ le đó cũng là nơi mà ta có thể đánh pan (lại rất phù hợp với các tình huống thực tế).Có vài ý nhỏ với cụ mong cụ cho thêm ý kiến./

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
E đang muốn làm 1 mô hình trang bị điện ô tô gồm hệ thống điện thân xe và hệ thống điện động cơ phun xăng điện tử để phục vụ học tập. Do chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc giảng dạy cũng như làm mô hình nên e đưa vấn đề này lên mong các bác có kinh nghiệm, các bạn sv góp ý cho e làm sao để làm được 1 chiếc mô hình phục học tập một cách hiệu quả nhất. E xin trân thành cảm ơn!

Bạn tham khảo các mô hình mẫu sau đây mà làm.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên