Thay nhớt trong biến mô của hộp số tự động???

D
Bình luận: 28Lượt xem: 7,003

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
bác hỏi câu này em thấy lạ lạ,bác muốn thay dầu trong biến mô khi đã tháo ra ngoài rồi ah? hay là bác tháo ra ngoài để thay dầu cho nó ah? nếu nó đã ở ngoài thì bác chịu khó xoay theo nhiều chiều khác nhau cho nó chẩy từ từ ra thôi ah.và cũng sẽ không thể hết dầu trong đó được. còn nếu bác chỉ thay dầu hộp số thì không cần quan tâm đến nó làm gì cả chỉ cần khi đổ dầu bổ xung cho đủ là được rồi ah

doibangong

Tài xế O-H
bác hỏi câu này em thấy lạ lạ,bác muốn thay dầu trong biến mô khi đã tháo ra ngoài rồi ah? hay là bác tháo ra ngoài để thay dầu cho nó ah? nếu nó đã ở ngoài thì bác chịu khó xoay theo nhiều chiều khác nhau cho nó chẩy từ từ ra thôi ah.và cũng sẽ không thể hết dầu trong đó được. còn nếu bác chỉ thay dầu hộp số thì không cần quan tâm đến nó làm gì cả chỉ cần khi đổ dầu bổ xung cho đủ là được rồi ah

Ý hỏi là : "chúng ta mún thay toàn bộ dầu trong hộp số tư động & biến mô mà không cần hạ hộp số xuống " thì làm cách nào ấy???
CHứ nhiều khi KH sử dụng dầu ko tốt ...chúng ta mún thay toàn bộ dầu trong hộp số & biến mô " ko lẽ phải hạ cả hôp4 số xuống sao???

thaodinh_amc

Tài xế O-H

Đúng là có trường hợp cần thay thế toàn bộ dầu hộp số tự động kể cả phần dầu trong biến mô đấy bạn Boy. Vd như xe ngập nước mà dầu còn trong biến mô bị bẩn thì dù có làm sạch bộ van và các cụm ly hợp, phanh nhưng không thải hết được dầu có lẫn nước nằm trong biến mô thì khi lắp lên xe cũng sẽ bị giật và không hoạt động được đâu bạn. Trường hợp này mình đã gặp qua rồi.

Về cách thay dầu cho sạch trong cả biến mô thì chỉ có nước dùng máy thay dầu hộp số chuyên dụng , khi đó máy có chức năng là thay dầu tuần hoàn , nghĩa là dùng dầu mới châm liên tục và hộp số vẫn hoạt động, dầu mới sẽ được đưa vào dần dần đẩy dầu cũ ra. Đặc điểm cách làm bằng thiết bị chuyên dùng này là rất hao dầu mới, tuy nhiên sẽ làm sạch được dầu trong hệ thống hơn cách xả dầu truyền thống trước đây của anh em mình.

anhnv_2411

Don't give up
Đúng là có trường hợp cần thay thế toàn bộ dầu hộp số tự động kể cả phần dầu trong biến mô đấy bạn Boy. Vd như xe ngập nước mà dầu còn trong biến mô bị bẩn thì dù có làm sạch bộ van và các cụm ly hợp, phanh nhưng không thải hết được dầu có lẫn nước nằm trong biến mô thì khi lắp lên xe cũng sẽ bị giật và không hoạt động được đâu bạn. Trường hợp này mình đã gặp qua rồi.

Về cách thay dầu cho sạch trong cả biến mô thì chỉ có nước dùng máy thay dầu hộp số chuyên dụng , khi đó máy có chức năng là thay dầu tuần hoàn , nghĩa là dùng dầu mới châm liên tục và hộp số vẫn hoạt động, dầu mới sẽ được đưa vào dần dần đẩy dầu cũ ra. Đặc điểm cách làm bằng thiết bị chuyên dùng này là rất hao dầu mới, tuy nhiên sẽ làm sạch được dầu trong hệ thống hơn cách xả dầu truyền thống trước đây của anh em mình.

Cụ nói chuẩn cái này muốn xả hết phải dùng máy chuyên dùng hoặc chế một cái bơm để vừa bơm dầu mới vào và đẩy dầu cũ ra khi hộp số hoạt động. Tiện đây cung khuyên các cụ tuyệt đối không nên xả bằng cách tháo ốc xả và nổ máy như môt số cụ vẫn làm với muchj đích làm dầu trong biến mô ra hết nhưng điều này sẽ dẫn đến việc làm hỏng bơm dầu của hộp số

trungauto

Tài xế O-H
Đúng là thay dầu triệt để chỉ có dùng máy móc thay thôi cụ ah. Nó có nhiều chức năng trong đó có chức năng xúc rửa hệ thống rồi sau đó thay dầu mới bằng cách tống cưỡng bức dầu cũ ra và ép dầu mới vào.

Shinshinogi

Tài xế O-H
Vậy nếu không có máy thì đồng nghĩa với thay dầu hộp số sẽ không sạch ạ, thế nhưng khi vào hãng thay rõ ràng là có máy thay dầu hộp số tự động nhưng KTV lai không sử dụng đến khi hỏi thì KTV nói làm như thế cũng được, vậy thực chất chỉ xả dầu ở đáy và nổ máy để xả dầu thì có sạch được không ah?

AnhVanHyundai

Tài xế O-H
Nó sẽ ko loại bỏ đc hoàn toàn đau bạn à.
Vì khi bạn xả hết dầu dưới catte rồi nhích đề để xả tiếp no vẫn ra nhưng ko hết.
Chỉ có sử dụng máy thay dầu hộp số chhuyên dùng thì nó mới đẩy hết dầu cũ ra ngoài đc. Làm cách này có thể bạ sẽ tốn hơn khoảng 1 đến 1'5 lít dầu mới so với tiêu chuẩn..

anhngocnd

Tài xế O-H
Ðề: Thay nhớt trong biến mô của hộp số tự động???

CÁC bác nào biết cách thay nhớt trong biến mô của Hộp số tự động không?cái này trước g e dốt!!!!bác nào bít chì giúp e với!

Thanks các bác trước!
Đối với xe có đường làm mát dầu số. Thì rút 2 đường ống đó ra. Về số N. 1 người trên xe nổ máy, người dưới hứng dầu từ ống chảy ra. Khi hết dầu chảy ra từ ống thì phải tắt máy ngay. Hãng e toàn thay dầu số như thê. Chúc bác mạnh khỏe !

longnguyennl1986

Tài xế O-H

Cho e xin góp ý kiến với nhé.trường hợp mà bị ngập nước thì bắt buộc phải hạ hộp số rồi vì thay dầu bằng máy chuyên dùng cũng không giải quyết được.còn nếu thay dầu bình thường thì xả cacte cho nó chảy đến khi nhỏ giọt là được rồi còn như đề máy cho cháy hết thì rât hại bơm dầu

Ferrari599

Tài xế O-H

E có ý kiến các bác xem thế nào.các bác muốn thay hết thi có hai duong ống từ hộp số ra két nuoc làm mát .các bác tìm duong dấu di rui nổ máy dầu tự ép ra

svdongluc

Tài xế O-H

Em có quan sát thấy các anh thơ thay dầu hộp số tựu động màu nó hồng hồng, các thay như thay dầu máy động cơ thôi. Còn biến mô thì chưa thấy. Thế các bác cho em hỏi dầu biến mô nó có thông với dầu số không. Và làm sao kiểm tra dầu trong biến mô thế nào?

thuynguyen

Tài xế O-H

Các cụ ah khi dùng máy thay dầu thì mất rất nhiều dầu mà giá thành sản phẩm lại cao nên ko dùng đó thôi.với lại trong quá trình chạy xe thì các matf kim loại đã được bơm đẩy hết về đáy các te dầu rồi,khi xả chúng ta chỉ cần xả hết dầu trong hộp số ở đáy cacste sau đó dùng máy nén khí thổi sạch là được rùi còn dầu trong biến mô khi chúng ta đổ dầu cũ vào nó sẽ được bơm trở về đáy rùi và cũng không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng của dầu.còn nếu trong trường hợp bị lẫn nước ta có thể thay dầu làm nhiều lần.thì dầu lẫn nước cugx sẽ bị xả ra ngoài hết.

toyotalythuongkiet

Tài xế O-H

Lúc trước có làm ở gara nên cũng có chút kinh nghiệm
- Mình nghĩ lấy dầu ra hết chắc không được rồi, chỉ xả ra hết ở trong cac te thôi. Không biết trong hãng thì thế nào, vì mình cũng chưa thấy cái máy giống như các bạn nói ( mình làm bên sale, mốt qua hỏi mấy anh cố vấn quá )
- "Đối với xe có đường làm mát dầu số. Thì rút 2 đường ống đó ra. Về số N. 1 người trên xe nổ máy, người dưới hứng dầu từ ống chảy ra. Khi hết dầu chảy ra từ ống thì phải tắt máy ngay. Hãng e toàn thay dầu số như thê". Em thấy cái này ghê ghê thế nào ấy, nều gặp Khách hàng rành về xe thì chắc họ không cho bạn làm đâu, vì có thể ảnh hưởng đến bơm và bộ Solenoi
- Nếu nước đã vào hộp số rồi, mình nghĩ cái hộp số sắp tiêu luôn rồi. Chắc phải hạ hộp số, thay bố và nhớt ở bên trong luôn rồi

trinhquangtuan

Tài xế O-H
Nếu không hạ hộp số xuống thì chỉ dùng máy thay dầu tuần hoàn.Còn hạ được biến mô ra ngoài rồi thì dùng máy chân không mới hút được sạch dầu ở biến mô được thôi .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên