FUTURE 2012 mới mua bị rốc máy khi chạy nóng.

J
Bình luận: 12Lượt xem: 7,154

John C Stennis

Tài xế O-H
Tình hình là mình mới mua 1 chiếc Future không FI, đã chạy được 357km (còn đang ro đai) nhưng mình để ý khi máy nguội thì xe rất êm, chạy khoảng >8 km là lên ga xe bị rốc máy dữ lắm có cảm giác rung ở bàn để chân.NHỚT xe mình chưa thay vẫn để nhớt hãng chạy và mình đổ xăng A92.
Một điều nữa là tại sao Future mà xài sên nhông dĩa 7 ly vậy, và mình có để ý thấy dĩa và nhông bị lệch nhau chứ không có thẳng hàng.
Các bạn nào có kinh nghiệm về loại này tư vấn giúp mình với.
Thanks! :cp

phuviet91

Tài xế O-H
tình hình là mình mới mua 1 chiếc future không fi, đã chạy được 357km (còn đang ro đai) nhưng mình để ý khi máy nguội thì xe rất êm, chạy khoảng >8 km là lên ga xe bị rốc máy dữ lắm có cảm giác rung ở bàn để chân.nhớt xe mình chưa thay vẫn để nhớt hãng chạy và mình đổ xăng a92.
Một điều nữa là tại sao future mà xài sên nhông dĩa 7 ly vậy, và mình có để ý thấy dĩa và nhông bị lệch nhau chứ không có thẳng hàng.

nếu mới vậy bác phải mang ra hãng (còn thời gian bảo hành mà) .
Bác mà đem sửa ngoài là mất quyền lợi đó.

tuan minh

Tài xế O-H
Tình hình là mình mới mua 1 chiếc Future không FI, đã chạy được 357km (còn đang ro đai) nhưng mình để ý khi máy nguội thì xe rất êm, chạy khoảng >8 km là lên ga xe bị rốc máy dữ lắm có cảm giác rung ở bàn để chân.NHỚT xe mình chưa thay vẫn để nhớt hãng chạy và mình đổ xăng A92.
Một điều nữa là tại sao Future mà xài sên nhông dĩa 7 ly vậy, và mình có để ý thấy dĩa và nhông bị lệch nhau chứ không có thẳng hàng.
Tốt nhất nên ra hãng để bảo hành, tuy nhiên theo bác mô tả thì hiện tượng có thể như sau :
xe 125 c mà xài sên 7 mm là do cạnh tranh về giá, giảm nôi trợ ĐỂ tiết kiệm nhiên liệu. với đồi dốc, sên 7 mm mau mòn, dãn.

xe róc máy là do áp suất rong buồng nổ cao, xu páp bị lắc heo phương ngang tạo ra tiếng cơ khí, điều này ta nhận thấy rõ nếu ép ga.
với F1, chúng sẽ tự tăng hay giảm xăng tùy theo nhiệt độ, gia tốc, tải trọng v.v, xe bac chac có lẽ bị trục trặc ở phần này.
hoi bac miếng.
bac thấy phun xang tiết kiệm nới CHK là bao nhiêu

hoangtuvui_90

Tài xế O-H
khi nguội máy của bác rất êm như bác mô tả,nhông sên vẫn mới chắc không có ảnh hưởng nhiều,bác cần kiểm tra xem
2 hoặc 3 con ốc treo máy có chặt không thường thì lỗi này gây ra hiện tượng rung dàn để chân,vì máy của bác nổ vẫn êm như bác nói.
còn nữa bác biểu nhông sên lệch,vấn đề này bác kiểm tra xem tâm trục bánh sau đã đều,đúng vị trí theo dấu tăng xích chưa!

John C Stennis

Tài xế O-H
khi nguội máy của bác rất êm như bác mô tả,nhông sên vẫn mới chắc không có ảnh hưởng nhiều,bác cần kiểm tra xem
2 hoặc 3 con ốc treo máy có chặt không thường thì lỗi này gây ra hiện tượng rung dàn để chân,vì máy của bác nổ vẫn êm như bác nói.
còn nữa bác biểu nhông sên lệch,vấn đề này bác kiểm tra xem tâm trục bánh sau đã đều,đúng vị trí theo dấu tăng xích chưa!
Mình mở hết cacte che sên ra và quan sát rất kĩ chính xác là nhông với dĩa không thẳng hàng,còn dấu trên thước tăng sên ở 2 bên đều như nhau. Cái này mình cũng đã khắc phục cho 1 chiếc Fu neo rồi đến đời xe Fu 2012 cũng bị nữa... Vấn đề này nếu bạn có dịp mở che sên ra và quan sát bạn sẽ thấy lệch nhau rất rõ.
Ốc treo máy mình đã KT rồi và không có vấn đề gì.
Trường hợp này chỉ xảy ra khi máy NÓNG mà thôi bạn ah

John C Stennis

Tài xế O-H
Tốt nhất nên ra hãng để bảo hành, tuy nhiên theo bác mô tả thì hiện tượng có thể như sau :
xe 125 c mà xài sên 7 mm là do cạnh tranh về giá, giảm nôi trợ ĐỂ tiết kiệm nhiên liệu. với đồi dốc, sên 7 mm mau mòn, dãn.

xe róc máy là do áp suất rong buồng nổ cao, xu páp bị lắc heo phương ngang tạo ra tiếng cơ khí, điều này ta nhận thấy rõ nếu ép ga.
với F1, chúng sẽ tự tăng hay giảm xăng tùy theo nhiệt độ, gia tốc, tải trọng v.v, xe bac chac có lẽ bị trục trặc ở phần này.
hoi bac miếng.
bac thấy phun xang tiết kiệm nới CHK là bao nhiêu

Mình ra HEAD thợ phán "xe mới" nên bị rốc còn vụ nhông sên dĩa lệch nhau thì cũng phán thay luôn mới đều lại... Đúng là THỢ HAY KHÔNG BẰNG THAY ĐỒ MỚI :D
Oh, xe mình NON FI bác ah

hiep2nd

Tài xế O-H
giờ mỗi lần vào hãng là mỗi lần bị chém chưa hư nó cũng bảo thay ai không có kinh nghiệm bị chém nát mặt là cái chắc . em đã từng bị hồi sưa không biết tin tưởng quăng xe đó cho chúng nó bảo dưỡng ra đi uống cafe vào tính tiền thấy tờ giấy dài như tờ sớ mất 1 triệu mấy. do hồi đó ổ bi bạc đạn bánh sau nó hư nên con ablade của em nó cứ kêu kít kít . tuy biết nhưng giờ nó bỏ đồ vô rồi đâu biết nói gì hơn đành ngậm ngùi nôn tiền ra cho chún nó :35:

Mr Dĩa

<b>NHÔNG SÊN DĨA CLUB</b>
mang đi bảo hành đi bác bỏ xe lại khoảng 2-3 ngày á, caia hiện tượng này đang bị lỗi cho dòng xe này đoá bác.

dream2012

Tài xế O-H
Nếu sử dụng CHK thì nên điều chỉnh xu hướng tăng thêm xăng để ko bị rốc máy.Bạn nên xem như thế nào gọi là rốc máy,tiếng rốc máy chỉ sảy ra khi ta ép số vd khi ta đang đi số 4 tốc độ chậm nếu tăng ga đột ngột thì máy sẽ kêu gõ ở khu vực đầu bò,còn lên ga từ từ thì hiện tượng này ko có.Để xử lý hiện tượng này nếu là xe cũ thì làm lại phần buồng đốt,nếu là xe mới thì canh thêm xăng,còn nếu là loại Fi thì do đánh lửa sớm cái này thì phức tạp có thể do các cảm biến báo về ECM bị sai vì vậy cần phải có các thiết bị kiềm tra chuyên dụng.Còn ko phải hiện tượng trên mà khi máy nóng mới kêu gõ thì ở máy là do chất lượng dầu,nếu nhông xích không thẳng hàng thì nên điều chỉnh lại căn cứ theo xích ,ko nên theo vạch càng hoặc đuôi xe ,vì càng xe nhiều con cũng bị lỗi,để xác định điều này thì bạn căn cứ vào độ mòn của nhông xích ,yêu cầu là độ mòn đều,nếu mòn 1 bên thì phải canh lại.Chúc bạn tìm đúng bệnh của xe

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên