[Thảo luận] Cách đo,kiểm tra thông số kĩ thuật của đầu nối kiểm tra DLC OBD2

phalaidat
Bình luận: 13Lượt xem: 6,864

phalaidat

Tài xế O-H
Điều gì xảy ra khi thiết bị chẩn đoán không thể kết nối đuợc với hệ thống điều khiền trên xe kết quả là ta không thể hiểu đuợc ,không biết đuợc chiếc xe đang lỗi gì ? việc đầu tiên ta cần quan tâm là đầu nối kiểm tra .vì vậy mong các bác cho em biết các tín hiệu vào và ra ,cách kiểm tra thông số kĩ thuật để biết đuợc đầu nối kiểm tra đang ở tình trạng tốt các tín hiệu đưa.ra không bị đứt .Và điều gì đã hạn chế các thiết bị chẩn đoán.

xin cảm ơn các bác rất nhiều.

phalaidat

Tài xế O-H
Điều gì xảy ra khi thiết bị chẩn đoán không thể kết nối đuợc với hệ thống điều khiền trên xe kết quả là ta không thể hiểu đuợc ,không biết đuợc chiếc xe đang lỗi gì ? việc đầu tiên ta cần quan tâm là đầu nối kiểm tra .vì vậy mong các bác cho em biết các tín hiệu vào và ra ,cách kiểm tra thông số kĩ thuật để biết đuợc đầu nối kiểm tra đang ở tình trạng tốt các tín hiệu đưa.ra không bị đứt .Và điều gì đã hạn chế các thiết bị chẩn đoán.xin
cảm ơn các bác rất nhiều.
Có bác nào hiẻu biết vấn đề này giúp em một tay với

phalaidat

Tài xế O-H
Chào các bác .có bác nào biết về về DLC xin thông tin thêm nhé!
Ý nghĩa của đầu nối kiểm tra DLC OBD2 16 chân
1 RESERVED FOR OEM COMM
2 Chuẩn SAE J1850 ,10,4 KBIS/s xung dũ liệu nối tiếp hoặc 41,6 kbis/s
3 OEM Reserved
4 Mát thân xe
5 Mát của các cảm biến (mát chung cho các dữ liệu nối tiếp)
6 Chuẩn ISO 11898/115765 hoặc SAE J2284 dữ liệu nối tiếp CAN cao
7 ISO 9141 K( kayword 200) hoặc ISO 14230 dữ liệu nối tiếp( K-liN)
8 ,9 .OEM Reserved
10 chuẩn SAE J185041 6kbis/s tín hiệu nối tiếp rộng (BUS -)
11,12,13 OEM Reserved
14 chuẩn ISO 11898/15765 SAE J284 Nối tiếp dòng dữ liệu thấp (CAN L)
15 Chuẩn ISO 9141 L Nối tiếp dữ liệu hoặc ISO 14230
16 Nguồn của đầu nối kiểm tra

Tiêu chuẩn của các chân cắm trong DLC 16 chân
J1850 VPW chân số 2,4,5,16
ISO 91412 chân số 4,5,7,15,16
J 1850 PWM chân số 2,4,5,10,16
KWP 2000 (ISO 14230 chân số 4,5,7,15,16
CAN (Controller Area Network chân số 4,5,6,14,16
CHú ý Đối với ISO /kWP 2000 thông tin liên lạc chân số 15 (L-Lin) không phải luôn luôn cần thiết ,chân đượcb sử dụng để đánh thức ECU trước khi giao tiếp có thể bắt đầu vào chân 7 (k-lin)
Một vài DLC khồg có chân số 5 (tí hiệu mát chung Từ các cảm biến ) điều này có thể ngan ngừa một số công cụ chẩn đoán
Giao thức thường được sử dụng bởi mỗi nhà sản xuất
J1850 VPW Hãng GENERAL MOTORS ,CHRYSLER
J 1850 PwM Mẫu xe FORD 2003 Quản lý hệ thống động cơ với ECV gồm có ford caugar tất cả các xe sản xuất tại Anh Như
FORD Fuma 1.6, 1.7
ford FIESSTA ZETEC năm 2003
FORD MONDEO ZETEC ,FOCUS Năm 2003
ISO KWP Hầu hết các nhà sản xuất xe châu Âu ,CHâu Á
CAN hầu hết các xe sản xuất từ năm 2004 có thể được sử dụng để chẩn đoán động cơ ,EOBD và các nà sản xuất từ 2008

Các xe có có DLC 16 chân nếu sử dụng chân số 13 là chưa hợp chuẩn OBD 2 có thể đấu tắt để kiểm tra mã lỗi
Các bác vào đây thâm khảo cách đấu tắt các đầu nối kiểm tra ,có rts nhiều đầu nối để các bác thâm khảo http://codes.rennacs.com/

vnv811

Tài xế O-H
Chào các bác .có bác nào biết về về DLC xin thông tin thêm nhé!
Ý nghĩa của đầu nối kiểm tra DLC OBD2 16 chân
1 RESERVED FOR OEM COMM
2 Chuẩn SAE J1850 ,10,4 KBIS/s xung dũ liệu nối tiếp hoặc 41,6 kbis/s
3 OEM Reserved
4 Mát thân xe
5 Mát của các cảm biến (mát chung cho các dữ liệu nối tiếp)
6 Chuẩn ISO 11898/115765 hoặc SAE J2284 dữ liệu nối tiếp CAN cao
7 ISO 9141 K( kayword 200) hoặc ISO 14230 dữ liệu nối tiếp( K-liN)
8 ,9 .OEM Reserved
10 chuẩn SAE J185041 6kbis/s tín hiệu nối tiếp rộng (BUS -)
11,12,13 OEM Reserved
14 chuẩn ISO 11898/15765 SAE J284 Nối tiếp dòng dữ liệu thấp (CAN L)
15 Chuẩn ISO 9141 L Nối tiếp dữ liệu hoặc ISO 14230
16 Nguồn của đầu nối kiểm tra

Tiêu chuẩn của các chân cắm trong DLC 16 chân
J1850 VPW chân số 2,4,5,16
ISO 91412 chân số 4,5,7,15,16
J 1850 PWM chân số 2,4,5,10,16
KWP 2000 (ISO 14230 chân số 4,5,7,15,16
CAN (Controller Area Network chân số 4,5,6,14,16
CHú ý Đối với ISO /kWP 2000 thông tin liên lạc chân số 15 (L-Lin) không phải luôn luôn cần thiết ,chân đượcb sử dụng để đánh thức ECU trước khi giao tiếp có thể bắt đầu vào chân 7 (k-lin)
Một vài DLC khồg có chân số 5 (tí hiệu mát chung Từ các cảm biến ) điều này có thể ngan ngừa một số công cụ chẩn đoán
Giao thức thường được sử dụng bởi mỗi nhà sản xuất
J1850 VPW Hãng GENERAL MOTORS ,CHRYSLER
J 1850 PwM Mẫu xe FORD 2003 Quản lý hệ thống động cơ với ECV gồm có ford caugar tất cả các xe sản xuất tại Anh Như
FORD Fuma 1.6, 1.7
ford FIESSTA ZETEC năm 2003
FORD MONDEO ZETEC ,FOCUS Năm 2003
ISO KWP Hầu hết các nhà sản xuất xe châu Âu ,CHâu Á
CAN hầu hết các xe sản xuất từ năm 2004 có thể được sử dụng để chẩn đoán động cơ ,EOBD và các nà sản xuất từ 2008

Các xe có có DLC 16 chân nếu sử dụng chân số 13 là chưa hợp chuẩn OBD 2 có thể đấu tắt để kiểm tra mã lỗi
Các bác vào đây thâm khảo cách đấu tắt các đầu nối kiểm tra ,có rts nhiều đầu nối để các bác thâm khảo http://codes.rennacs.com/

Thông tin này của bạn hay nhưng không phù hợp với vấn đề bạn đưa ra. Khi mà máy chẩn đoán không kết nối được với ECM/ECU...để chẩn đoán thì bạn phải kiểm tra mạch điện liên quan đến giắc chẩn đoán để xác định tình trạng kỹ thuật => biện pháp khắc phục lỗi mạch điện đó rồi mới tiến hành kết nối máy chẩn đoán để tìm lỗi. Khi bạn đã không kết nối máy chẩn đoán với ECU được thì chắc chắn rằng bạn không thể dùng phương pháp đấu tắt, đếm xung để tìm lỗi được đâu (kể cả trường hợp chưa phải chuẩn OBDII/EOBD/MOBD).

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Thông tin này của bạn hay nhưng không phù hợp với vấn đề bạn đưa ra. Khi mà máy chẩn đoán không kết nối được với ECM/ECU...để chẩn đoán thì bạn phải kiểm tra mạch điện liên quan đến giắc chẩn đoán để xác định tình trạng kỹ thuật => biện pháp khắc phục lỗi mạch điện đó rồi mới tiến hành kết nối máy chẩn đoán để tìm lỗi. Khi bạn đã không kết nối máy chẩn đoán với ECU được thì chắc chắn rằng bạn không thể dùng phương pháp đấu tắt, đếm xung để tìm lỗi được đâu (kể cả trường hợp chưa phải chuẩn OBDII/EOBD/MOBD).
Theo em , ý cụ chủ topic muốn hỏi là cách kiểm tra các chân của ECU !
Ví dụ điện thế giữa chân X và chân Y là bao nhiêu V , điện trở là bao nhiêu ôm !!
Cái này có thể giúp ích cho cụ ạ!
http://www.oto-hui.com/diendan/f121...ecu-cach-do-kiem-xac-dinh-chan-va-114084.html
http://www.oto-hui.com/diendan/f386/kiem-tra-ecu-41580.html

vnv811

Tài xế O-H
Bác kinglove đọc lại tiêu đề cũng như nội dung mà chủ thớt đưa ra. Vấn đề liên quan đến giắc chẩn đoán và ko kết nối được máy chẩn đoán với ECU để tìm lỗi
Theo em , ý cụ chủ topic muốn hỏi là cách kiểm tra các chân của ECU !
Ví dụ điện thế giữa chân X và chân Y là bao nhiêu V , điện trở là bao nhiêu ôm !!
Cái này có thể giúp ích cho cụ ạ!
http://www.oto-hui.com/diendan/f121...ecu-cach-do-kiem-xac-dinh-chan-va-114084.html
http://www.oto-hui.com/diendan/f386/kiem-tra-ecu-41580.html

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Bác kinglove đọc lại tiêu đề cũng như nội dung mà chủ thớt đưa ra. Vấn đề liên quan đến giắc chẩn đoán và ko kết nối được máy chẩn đoán với ECU để tìm lỗi
Lỗi ko kết nối được máy chẩn đoán với ECU cũng có khả năng do ECU có vấn đề! Vì vậy việc kiểm tra ECU là công việc cần thiết ạ!

phalaidat

Tài xế O-H
Cảm ơn các cụ .làm nghề nhiều lúc cũng gặp những ca củ chuối .không biết đấu nối kiểm tra có dúng
Tất nhiên các vấn đề các cụ giúp em cũng là 1 phần trong câu hỏi
ECU
Dây dẫn tín hiệu từ Ecu ra DLC bị đứt
Dây dẫn tín hiệu bị đảo nộn
Đầu nối kiểm tra không phù hợp
chuẩn giao tiếp không phù hợp
Tất cả đều khiến thiết bị của ta không kết nối được với bộ điều khiển phải không ạ ,những lúc như vậy cần phải nhận biết được các chân của DLC đã đúng chưa và tín hiệu có đầy đủ không ? mới tính tiếp phải không ạ
Không dấu gì các bác bản thân cũng đã gặp những đầu nối kiểm tra không biết nó thuộc chuẩn gì nữa khi âm thành dương ,khi chân tín hiệu đưa ra lại nằm ở vị chí khác
Vì vậy rất cần các cụ cho biết cách kiểm tra nó nhé!

vnv811

Tài xế O-H
Điện áp, điện trở giữa các chân của ECU chỉ cho biết điều cơ bản nhất về tình trạng ECU thôi. Ngay cả khi các thông số đó đạt chuẩn thì có thể vẫn không kết nối được như thường. Với lại nguyên tắc tìm lỗi là phải thực hiện kiểm tra cái dễ thực hiện kiểm tra/nguyễn nhân dễ xảy ra trước....phải không bác....
Bác Kinglove đã thấy tài liệu nào đề cập đến việc đo kiểm tra ECU mà biết được mạch
Lỗi ko kết nối được máy chẩn đoán với ECU cũng có khả năng do ECU có vấn đề! Vì vậy việc kiểm tra ECU là công việc cần thiết ạ!

vnv811

Tài xế O-H
Cảm ơn các cụ .làm nghề nhiều lúc cũng gặp những ca củ chuối .không biết đấu nối kiểm tra có dúng
Tất nhiên các vấn đề các cụ giúp em cũng là 1 phần trong câu hỏi
ECU
Dây dẫn tín hiệu từ Ecu ra DLC bị đứt
Dây dẫn tín hiệu bị đảo nộn
Đầu nối kiểm tra không phù hợp
chuẩn giao tiếp không phù hợp
Tất cả đều khiến thiết bị của ta không kết nối được với bộ điều khiển phải không ạ ,những lúc như vậy cần phải nhận biết được các chân của DLC đã đúng chưa và tín hiệu có đầy đủ không ? mới tính tiếp phải không ạ
Không dấu gì các bác bản thân cũng đã gặp những đầu nối kiểm tra không biết nó thuộc chuẩn gì nữa khi âm thành dương ,khi chân tín hiệu đưa ra lại nằm ở vị chí khác
Vì vậy rất cần các cụ cho biết cách kiểm tra nó nhé!
Bác phải có sơ đồ mạch điện thôi. Nếu không tất cả những vấn đề có thể như bác nêu chỉ có pó tay thôi. Mà bác làm trên xe hay trên mô hình mà có những trường hợp "khoai" vậy.

phalaidat

Tài xế O-H
Vấn đề đó do người nào đó cố tình đổi em nó khác đi để ta không kết nối được ,thậm chí phá hỏng thiết bị của ta
và đèn check cũng bị giả lai luôn bác ạ

LEXUS S600H

Tài xế O-H
Bác phải có sơ đồ mạch điện thôi. Nếu không tất cả những vấn đề có thể như bác nêu chỉ có pó tay thôi. Mà bác làm trên xe hay trên mô hình mà có những trường hợp "khoai" vậy.

vnv811 nói rất đúng chỉ có sơ đồ mạch điện mới kiểm tra rõ ràng được hệ thống không thì mang máy chẩn đoán kết nối với 1 xe khác kiểm tra xem lỗi do bản thân máy chẩn đoán hay tại đường truyền.Còn DLC có mấy loại DLC1,DLC2,DLC3 các cụ cứ như hỏi đố nhau,còn về hệ thống OBD tui nhớ tài liệu Team 21 của Toyota trong chẩn đoán:Các loại OBD

Để kiểm tra DTC hay dữ liệu ghi lại bởi ECU động cơ, người ta sử dụng một hệ thống chẩn đoán được gọi là MOBD, CARB OBD II, EURO OBD hay ENHANCED OBD II để giao tiếp trực tiếp với ECU động cơ.
Mỗi hệ thống sẽ hiển thị mã DTC 5 chữ số trên máy chẩn đoán.

1. MOBD

MOBD là Hệ thống chẩn đoán giống với Toyota. Nó có thể được sử dụng để kiểm tra DTC hay dữ liệu cho những hạng mục của chính Toyota.

2. CARB OBD II

CARB OBD II là một hệ thống chẩn đoán khí xả dùng ở Mỹ và Canada. Nó được sử dụng để kiểm tra DTC hay dữ liệu cho những hạng mục do tiêu chuẩn của Mỹ và Canada yêu cầu.

3. EURO OBD

EURO OBD là hệ thống chẩn đoán khí xả dùng ở Châu Âu. Nó được sử dụng để kiểm tra DTC hay dữ liệu cho những hạng mục do tiêu chuẩn Châu Âu yêu cầu.

4. ENHANCED OBD II

ENHANCED OBD II là một hệ thống chẩn đoán dùng ở Mỹ và Canada.
Nó được sử dụng để kiểm tra DTC hay dữ liệu cho những hạng mục do tiêu chuẩn Mỹ và Canada yêu cầu, và kiểm tra DTC và dữ liệu cho những hạng mục của chính Toyota.

GỢI Ý:
Hệ thống OBD trước đây sử dụng tín hiệu nháy của đèn MIL để kiểm tra DTC.
Hệ thống đó đọc dữ liệu phát ra bởi ECU động cơ mà không liên lạc với ECU động cơ.
có gì các cụ tham khảo thêm nhé.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Đồng quan điểm với bác.
Về vấn đề chủ thớt đang đề cập ,theo em trước hết phải xác định xe đó sử dụng chuẩn ODB nào ,sau đó mới tiến hành đo kiểm (Memory ,mass ,K-line ,Can...) theo sơ đồ để biết dây dợ có bị đứt không ,chân giắc có đúng vị trí không.Làm nghề cũng chả thiếu gì pan các cụ chơi nhau bằng cách đổi giắc cắt dây.Nếu đảm bảo các yếu tố cần tại giắc ODB mà vẫn không vào được ta mới kiểm tra đến các phần khác.Ngu kiến của nhà cháu là vậy ạ.

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Điện áp, điện trở giữa các chân của ECU chỉ cho biết điều cơ bản nhất về tình trạng ECU thôi. Ngay cả khi các thông số đó đạt chuẩn thì có thể vẫn không kết nối được như thường. Với lại nguyên tắc tìm lỗi là phải thực hiện kiểm tra cái dễ thực hiện kiểm tra/nguyễn nhân dễ xảy ra trước....phải không bác....
Bác Kinglove đã thấy tài liệu nào đề cập đến việc đo kiểm tra ECU mà biết được mạch
E chưa đọc qua tài liệu nào cả! E cũng chỉ là sinh viên nên chưa có kinh nghiệm!
E chỉ suy luận theo suy nghĩ của mình mà thôi, như các cụ đã từng làm trực tiếp thỳ nếu ko có kết nối các cụ có kinh nghiệm sẽ kiểm tra mạch này , mạch kia.. Những suy nghĩ của em đơn thuần của sinh viên đó là kiểm tra hộp ECU xem có vấn đề gì ko trước !
Vì thế mong cụ bỏ quá nếu em nói gì sai ạ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên