santafe 2008 khói trắng ngi ngút

luyen_hybrid
Bình luận: 55Lượt xem: 7,875

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Dạ bẩm các cụ xưởng em hôm qua mới kéo về em santafe đời 2008,máy dầu .theo lời chủ xe nói thì xe đang chạy ngoài đường thì khói trắng ra rất nhiều máy bị giật ở vongf tua trên 2000v/p dạp vẫn lên được 4000,đèn check không lổi.
Theo kiểm tra sơ bộ của em khi về xưởng thì ban đầu máy nổ được galangti 700v/p máy giật đùng đùng khói trắng ra ngi ngút ấn hết chân ga cũng không lên được tí nào,một lát sau đề rất khó nổ.em đưa x431 vào đọc thì không có lỗi,em mở đường gió ra của tubo thì thấy hơi đẩy ra rất yếu,em bỏ qua tubo nối thẳng đường ống từ bầu lọc gió vào cổ hút thì đề cái nổ ngay,lên ga rất bốc chỉ có điều khi lên ga vẫn có khói nhưng ít hơn trước rất rất nhiều,em nổ máy kiểm tra cánh của tubo vẫn quay,em cầm tay quay thử cánh thì thấy rất nhẹ,có điều tubo hơi rơ bạc 1 chút xíu nhưng tubo lỏng như thế em ngĩ chưa thể là nguyên nhân chính dẫn tới máy như thế.đường dầu lên bôi trơn bình thường,áp suất dầu rất căng.các cánh nghiêng bên trong tubo di chuyển rất nhẹ nhàng,không kẹt.trong tubo khong bị đóng muội than,tubo này chủ xe mới thay cách đây 1nam.em tháo van điện điều khiển dù hút chân không ở tubo ra ngoài thử thi thấy bình thường không bị kẹt gì cả.em tháo 4 cây béc ra ngoài lắp thử trên máy đề thử kiểm tra xơ bộ xem có béc nao có vấn đề gì không thì thấy 4 bécphun tơi bình thường.em lại lắp 4 cây béc vào rồi nổ máy thử [ lúc ày em tháo cổ xả và tubo ra rồi,em nối trực tiếp từ bầu lọc gió tới cổ hút ] thì máy rất dễ nổ ga lên rất bốc có khói nhưng không nhều [ không phải trắng như lúc đầu,lúc đó trời hơi tối lên em nhìn không rõ lắm] ống xả em kiểm tra không thấy tắc.bây giờ em chỉ còn hướng vào cái tubo thôi mà em thấy chủ xe nói nó còn không rơ bằng cái tubo năm ngoái thay,em đang chờ chủ đặt cái tubo về mà thấy lo lắng ghê vì em thấy cái tubo đó cũng rơ nhưng như thế thì cũng không phải là quá mức mà.các bac chém giúp em ca này với em xin đa tạ ạ

vungocton999

Tài xế O-H
Bác xem con này có chế độ đốt muội CPF không bác, nếu có chế độ này thì đó là lúc nó đang đốt muội, cứ chạy sẽ hết. Hoặc có thể dùng máy Gscan, GDS để đốt cưỡng bức, có thể X431 của bác không tìm ra lỗi này

lehuyvu79

Tài xế O-H
Khói trắng nguyên nhân là cốt bạc tubo lỏng dầu máy thoát ra bô gặp nhiệt độ cao gây cháy, van xả tubo kẹt cũng gây hiện tượng chạy yếu,cụ thay tubo mới cần kt lại ống hơi van xả này,và cụ muốn tubo mới bền thì vệ sinh lại đường lọc nhớt trong cate máy,vì mạt cặn dễ làm cốt tubo hỏng,cốt tubo lỏng cánh quạt hoạt động kém hơn không đủ áp nên máy cũng yếu,máy mạnh hay yếu cũng nhờ tubo nhé cụ,không phải bỏ ra là máy mạnh hơn đâu,cụ kt lại nhé

HDTuong

Tài xế O-H
Khói trắng nguyên nhân là cốt bạc tubo lỏng dầu máy thoát ra bô gặp nhiệt độ cao gây cháy, van xả tubo kẹt cũng gây hiện tượng chạy yếu,cụ thay tubo mới cần kt lại ống hơi van xả này,và cụ muốn tubo mới bền thì vệ sinh lại đường lọc nhớt trong cate máy,vì mạt cặn dễ làm cốt tubo hỏng,cốt tubo lỏng cánh quạt hoạt động kém hơn không đủ áp nên máy cũng yếu,máy mạnh hay yếu cũng nhờ tubo nhé cụ,không phải bỏ ra là máy mạnh hơn đâu,cụ kt lại
Chuẩn bác ạ

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Em nghĩ nên thay lọc nhiên liệu và kiểm tra van EGR.Đồng quan điểm với cụ Tôn là chưa chắc X431 đã xuất được lỗi con này.

bungati2012

Tài xế O-H
nếu cụ cho là tại cái tubo thì cụ nổ máy không thông qua tubo nữa,nổ không và kiểm tra khí xả xem sao ạ
tiếp đến kaf cái hệ thống tuần hoàn khí xả như các cụ nêu trên

tranat

Tài xế O-H
cụ ơi em chắc chăn là con erg của cụ nó bị kẹt rồi cụ tháo ra vệ sinh là ok .em đã vấp phải ca này rồi cụ ạ . chúc cụ thành công nếu đúng thì cho em ít xăng nhé

dungtt

Tài xế O-H
Bác kiểm tra lại lọc nhiên liệu, lọc gió động cơ và súc rửa dàn làm mát tubbo đi ạ. Santafe và sorento, rexton hay bị hiện tượng vậy lắm. Nếu các thao tác trên mà ok rồi, bác nên kiểm tra kỹ lại tubbo như lời tham khảo của bác lehuyvu79 đi ạ. Còn về tuần hoàn khí thải [Erg] thì chẳng liên quan gì tới động cơ nổ có khói trắng cả

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Bác kiểm tra lại lọc nhiên liệu, lọc gió động cơ và súc rửa dàn làm mát tubbo đi ạ. Santafe và sorento, rexton hay bị hiện tượng vậy lắm. Nếu các thao tác trên mà ok rồi, bác nên kiểm tra kỹ lại tubbo như lời tham khảo của bác lehuyvu79 đi ạ. Còn về tuần hoàn khí thải [Erg] thì chẳng liên quan gì tới động cơ nổ có khói trắng cả

Có trường hợp nào van EGR kẹt ,ECU nhận biết và điều chỉnh lượng nhiên liệu thấp xuống không ạ?Ở trường hợp này thì động cơ sẽ yếu và có khói trắng như miêu tả không?
Nếu van EGR không liên quan tới khói trắng ,thì lọc gió động cơ và intercooler lại càng không thể là nguyên nhân chứ ạ.Vì chẳng phải những nguyên nhân này đều dẫn tới hiện tượng thiếu khí nạp sao?

Tuy nhiên ,em cũng ưu tiên vấn đề thay lọc nhiên liệu trước.

tranat

Tài xế O-H
cụ ơi trương hợp này em cũng thấy vô lý . vì kkhi van mở lượng gió đi qua cảm biến ít , thì hộp xẽ đk phun nhiều dầu vào buông đốt . nó sẽ ko đot hết , nhien liệu có sự cháy cưỡng bức khi thoát ra ngoài thì co màu đen .nhưng ở con này thì em ko biít giải thich như nào để bác hiểu . em đã dính chưởng vụ như này , và em lam rùi . hiểu biết của em có hạn có jì sai mong các bác thứ tội cho em , thân.

ha_trong_anh_cnoto

Tài xế O-H
trường hợp này em gặp rồi bác đừng khinh thường tubor nhé nó là nguyên nhân chính đấy bác kiểm tra bàng tay không thể phát hiện được đâu bác cứ thay tubor đi la được ah nhớ thay ca lọc nhớt va nhớt nữa nhé chú ý mua đúng loại nhơt nhé

dungtt

Tài xế O-H
Có trường hợp nào van EGR kẹt ,ECU nhận biết và điều chỉnh lượng nhiên liệu thấp xuống không ạ?Ở trường hợp này thì động cơ sẽ yếu và có khói trắng như miêu tả không?
Nếu van EGR không liên quan tới khói trắng ,thì lọc gió động cơ và intercooler lại càng không thể là nguyên nhân chứ ạ.Vì chẳng phải những nguyên nhân này đều dẫn tới hiện tượng thiếu khí nạp sao?

Tuy nhiên ,em cũng ưu tiên vấn đề thay lọc nhiên liệu trước.

vâng em cũng ko biết giải thích sao cho bác hiểu nữa ạ. em đã thử rất rất nhiều lần, bịt lại đường tuần hoàn khí xả về cổ hút nhưng khói trắng vẫn nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật bác ạ

phu.hbv

Tài xế O-H
động cơ khói trắng thì chỉ có 1 là hơi yếu ăn dầu nhớt máy hoặc tu bô kém ăn dầu. hoặc"với máy xăng dầu phanh lọt vào cổ hút thui" . bác thay tu bô là chuẩn rùi đó. còn EGR thì chỉ khói đen thui. bác phải tháo ống bô ra vệ sinh sạch cho e nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên