huyndai Santa fe Gold bục đầu kim

vuphong2424
Bình luận: 27Lượt xem: 3,715

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1
hiện tại e đang làm 1 con Santafe Gold 2005 máy dầu nhờ các bác chém giúp : lúc đầu xe đang chạy bỗng nhiên òa ga khói mịt mù thậm chí tắt máy cũng ko tắt được , òa lên 1 phát xong chết máy luôn . xong kéo về xưởng e kiểm tra thấy 4 cây kim bị bục đầu . e cho thay 4 cây khác , vệ sinh lại hệ thống nạp , xúc lại thùng dầu ( sợ đổ nhầm xăng ) thay lọc nhiên liệu , kiểm tra lai cam ( ok ) , nhưng chạy khoảng 4km lại bị òa ga và bị bục 4 cay kim nữa ,(buồn quá đền hết 4 cây ) . sau đó e cho thay 4 cây nữa vào nổ ga ăng ti thì khói trắng rất là nhiều , e lên ga thử thì lại bị òa , ko thể tắt máy được lại thêm 4 cây nữa ra đi :102::102::102:bác nào gặp trường hợp này tư vấn cho e với , giờ ko dám thay nữa này

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
hiện tại e đang làm 1 con Santafe Gold 2005 máy dầu nhờ các bác chém giúp : lúc đầu xe đang chạy bỗng nhiên òa ga khói mịt mù thậm chí tắt máy cũng ko tắt được , òa lên 1 phát xong chết máy luôn . xong kéo về xưởng e kiểm tra thấy 4 cây kim bị bục đầu . e cho thay 4 cây khác , vệ sinh lại hệ thống nạp , xúc lại thùng dầu ( sợ đổ nhầm xăng ) thay lọc nhiên liệu , kiểm tra lai cam ( ok ) , nhưng chạy khoảng 4km lại bị òa ga và bị bục 4 cay kim nữa ,(buồn quá đền hết 4 cây ) . sau đó e cho thay 4 cây nữa vào nổ ga ăng ti thì khói trắng rất là nhiều , e lên ga thử thì lại bị òa , ko thể tắt máy được lại thêm 4 cây nữa ra đi :102::102::102:bác nào gặp trường hợp này tư vấn cho e với , giờ ko dám thay nữa này

Xe của bạn dùng hệ thống nhiên liệu Common Rail. Hiện tượng này tôi cho rằng áp suất ống Rail cao quá bình thường, thậm chí có thể cả van an toàn (van giới hạn áp suất) cũng không làm việc nữa. Áp suất cao có thể liên quan đến con van IMV (hoặc có tên gọi khác là SCV) nó là van điều khiển lượng dầu từ bơm thấp áp vào bơm cao áp để điều khiển áp suất ống Rail. Nếu van này hỏng sẽ làm áp suất tăng cao. Nếu đạt 2300 -2500KG/cm2 thì van an toàn mở. E rằng cả van an toàn cũng kẹt rồi thì áp suất quá cao làm òa ga và bục kim phun. Bạn dùng máy chẩn đoán để đọc DATA LIST xem áp suất khi quay khởi động nó báo bao nhiêu. (Tiêu chuẩn khi khởi động là khoảng 300KG/cm2).

anan_papo

Tài xế O-H
thay kim bác có nhập mã kim và cài lại chưa.bác kiểm tra đường hồi.bác kiểm tra áp và lượng nhiên liệu cấp xem thế nào.chuk bác mau tìm ra bệnh.

phu.hbv

Tài xế O-H
em đồng quan điểm cùng bác. thêm trường hợp em đã gặp là máy bị hết nước làm cho buồng đốt bị quá nhiệt dẫn đến nóng chảy đầu kim.
Xe của bạn dùng hệ thống nhiên liệu Common Rail. Hiện tượng này tôi cho rằng áp suất ống Rail cao quá bình thường, thậm chí có thể cả van an toàn (van giới hạn áp suất) cũng không làm việc nữa. Áp suất cao có thể liên quan đến con van IMV (hoặc có tên gọi khác là SCV) nó là van điều khiển lượng dầ u từ bơm thấp áp vào bơm cao áp để điều khiển áp suất ống Rail. Nếu van này hỏng sẽ làm áp suất tăng cao. Nếu đạt 2300 -2500KG/cm2 thì van an toàn mở. E rằng cả van an toàn cũng kẹt rồi thì áp suất quá cao làm òa ga và bục kim phun. Bạn dùng máy chẩn đoán để đọc DATA LIST xem áp suất khi quay khởi động nó báo bao nhiêu. (Tiêu chuẩn khi khởi động là khoảng 300KG/cm2).

phalaidat

Tài xế O-H

Bác kiểm tra cả tubo xem sao thường tubo bị lọt dầu bôi trơn động cơ khiến động cơ nổ mà không tắt được máy .khi tóc độ động cơ lên quá cao sẽ làm cho áp suất nhin liệu tăng cao trong khi đó van điều áp nhiên liều lại bị kẹt khiến kim phun bị thủng .Nếu bị ở hệ thống nhiên liệu thif khi tắt máy sẽ không có nhiên liệu để nổ tiếp

hocnghe

Tài xế O-H
Theo em áp chuẩn khi không tải là khoảng từ 220 bar đến 320 bar , trường hợp áp rai quá cao thì ecu sẽ cắt nhiên liệu đền check bật sáng và khi đó ecu sẽ điều chỉnh hạ áp suất rail xuống 400 bar và không thể khởi động động cơ nếu chưa xóa lỗi.
do bác chủ thớt đã làm mọi thứ nghi ngờ rồi, theo ngu ý của em lên xem lại cái cảm biến trục cơ và cả cái ecu nữa.

vantrung178

Tài xế O-H
có phải cháy như này không ạ
http://www.oto-hui.com/diendan/f603...ong-ro-nguyen-nhan-cain-giuip-doi-184043.html
em cũng gặp bệnh giống bác như em gặp là for range xin chia buồn cùng bác em thì may hơn bác bị 2 cây hơn 20 tr thay tiếp 4 đầu kim thì không bị nữa em nghĩ do 2 cây trước đề máy không nổ em dùng rp7 mồi vào nên nhiệt độ buồng đốt tăng quá cao cháy đầu kim cũng bị òa ga nên không tắt được máy còn khói trắng ở là do dầu không cháy hết đọng lại ở bô nên khói.cụ nên kt áp suất ống rail trước

ninhtinh

Tài xế O-H
Bác kiểm tra cả tubo xem sao thường tubo bị lọt dầu bôi trơn động cơ khiến động cơ nổ mà không tắt được máy .khi tóc độ động cơ lên quá cao sẽ làm cho áp suất nhin liệu tăng cao trong khi đó van điều áp nhiên liều lại bị kẹt khiến kim phun bị thủng .Nếu bị ở hệ thống nhiên liệu thif khi tắt máy sẽ không có nhiên liệu để nổ tiếp

em rất đồng lòng với bác phalaidat. vì em đã gặp trường hợp này ạ. chết tubo.:8::8::8::8::8:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên