Vấn đề thú vị mời các cụ chém gió ạ !

E
Bình luận: 16Lượt xem: 1,787

egine

Tài xế O-H
Tình hình là bọn em được trường giao cho tân trang em uaz 3962, và đây là hình ảnh của em nó

tình hình cụ thể là thế này :

+ Máy không phải của nó, máy là máy của Toyota, em không biết nó là loại gì, nhưng thân máy ghi số 24.
+ Bộ chế cũng không phải của nó, đế lắp ghép bộ chế vừa với đế của cổ góp, bộ chế chưa bổ ra để vệ sinh, may so mở bướm gió hỏng.
+ Bơm xăng lô

bệnh của em nó như thế này :

+ Nguội máy, xe đề nổ, có ga ăng ti, mặc dù khi đề phải lấy tay bịt họng hút của em nó lại.
+ Nóng máy, xe không có ga ăng ti, trả ga đột ngột xe chết máy, thậm chí lên ga là máy không lên nổi, tự động chết máy. khi đề không phải bịt họng hút. Khi bọn em chạy thử, nhả côn ra từ từ là máy lịm đi, phải nuôi ga lớn thì xe mới chạy được.
+ Lưu ý các cụ là xe chạy cơ khí đơn thuần, không dính dáng đến điện đóm, ecu, ecm gì hết cả.

Mong các cụ có cao kiến chỉ giáo cho bọn em, vì bọn em sinh viên kinh nghiệm chưa nhiều ạ !

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Nghe có vẻ như thiếu xăng + thừa gió. Còn bệnh có garanty hay không khi máy nóng thì thay đổi bạn nên xem lại Denko (bộ chia điện) có vết nứt hay không. Tại khoang động cơ u oát nó thiết kế cho xứ lạnh nên nếu chế máy châu Á vào nó quây hết khí nóng làm cho đồ nhựa , cao su và ngay cả Fip cũng biến chất đó. Có khi Denko nó nóng lên thì giãn nở nhiệt và rò điện là chuyện thường. Lúc đó thì garanty nổ rất dở do thiếu điện và nếu đạp ga đột ngột thì tắt máy ngay .

3zoka

Tài xế O-H
Em nghĩ em này thiếu xăng rùi, cụ thử vệ sinh lại CHK đi ,thông sạch lại các gic lơ,các đường xục khí, kiểm tra điều chỉnh lại mức xăng bình xăng con và kiểm tra lại mặt lắp ghép giữa đế của CHK và cổ góp hút có kín không..Có vài ý tham gia cùng bác./

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Ở chế hoà khí ngay cần ga thì hầu hết dòng nào cũng có cái bơm (ở Huế gọi lsf bơm comple măng ) thì chuyện đạp ga đột ngột cũng không thiếu xăng để tắt máy ( trừ trường hợp xe đậu quá lâu nên xăng biến chất thì thua).

egine

Tài xế O-H
Cảm ơn 2 cụ đã nghía thớt này.

Lúc máy chạy thì em có thấy chuôi bugi máy số 3 nẹt lửa ra lỗ bugi, lửa đỏ, xòe. Bộ chia của đ/c này là loại Denso IIA, tích hợp ạ. Lửa thì đỏ lắm. Như cụ nào nói nóng máy, giãn nở nhiệt gây khó nổ thì em chưa thông lắm ạ ... cụ giải thích hộ em.

Còn cái cụ nói là bơm tăng tốc ( or gia tốc ) cái đó thì hên xui lắm, em nghĩ nó hỏng mẹ rồi :D

vipkute1407

Tài xế O-H
Em thì mới vào nghề chua có kinh nghiệm nhưng em cũng đã là 1 con nissan em thấy bệnh của nó giống bệnh của uaz của bác.bác xem lại bộ chế đi.tháo ra rủa xúc sạch bằng xăng,thông lại các đường ống dẫn nhiên liệu và không khí.và xem lại cả bướm gió đi bác . Lủa đỏ thì bác xem lại ở bugi đi (lủa đỏ là do lủa yếu,và nguyên nhân lủa yếu là do muội than,khe hở bugi lớn......) nếu không đúng thì bác đừng lém đá em nhá em mới vào nghề hehehe.

egine

Tài xế O-H
Em thì mới vào nghề chua có kinh nghiệm nhưng em cũng đã là 1 con nissan em thấy bệnh của nó giống bệnh của uaz của bác.bác xem lại bộ chế đi.tháo ra rủa xúc sạch bằng xăng,thông lại các đường ống dẫn nhiên liệu và không khí.và xem lại cả bướm gió đi bác . Lủa đỏ thì bác xem lại ở bugi đi (lủa đỏ là do lủa yếu,và nguyên nhân lủa yếu là do muội than,khe hở bugi lớn......) nếu không đúng thì bác đừng lém đá em nhá em mới vào nghề hehehe.

dạ vâng đa tạ cụ đã còm men. Cái mayso mở bướm gió tự động thì chết rồi cụ ạ :D, hôm qua chạy thử vòng quanh trường mà khi đề máy phải lấy bàn tay bịt cái họng hút lại :))

cụ chỉ điểm thế thì chuẩn quá, bọn em chưa kiểm tra bugi nữa, còn cái delco tích hợp kia thì em ngại tháo ra, ốc vít chuyển sang màu gạch cua hết rồi ạ :D

để chiều nay lên rã nó ra rồi thông đường hơi xem sao !

vipkute1407

Tài xế O-H
Hihi.bác chịu khó tháo ra tí,nếu ngại thì thay cái khác,bệnh của uaz của bác chỉ xoay quanh bộ chế thui.bác làm thủ rồi thông báo cho anh em biết.em xin lót dép nghe tiếp

egine

Tài xế O-H
Hì, bệnh nhìn thế mà đơn giản cụ ạ ! Bọn em chưa chỉnh ga ăng ti + chưa chỉnh lửa chuẩn :105:

nói ra thì ngại quá, em sợ mod xóa bài này :))

egine

Tài xế O-H
Chà, cũng chưa hẳn là ngon các cụ ạ ! Bộ chế thiếu đủ thứ, thông hơi, súc rửa sạch sẽ rồi mà vẫn bị òa ga, ga ăng ti thì lúc có lúc không ...

egine

Tài xế O-H
1 con xe ngon để chinh chiến!động cơ toyota cụ kiểm tra mấy đường ống bổ trợ khí xem nhé!xe cũ rách hoặc gãy

dạ thưa cụ cũng chẳng còn ngon lắm. Đ/c + hộp số + hộp số phụ của em nó thì đã rã ra mang làm mô hình cả rồi, các hệ thống phụ của xe thì qua tay các thợ tương lai thành ra nát bét :)) đặc điểm của em nó là vòng ôm tay lái rất bé, hình như 2 bên ôm tổng cộng được có 1,5 vòng. khi lái rất là ghê.

Mà bệnh lớn nhất của em nó khi chỉnh ga ăng ti là cái bướm gió mở không được, ống hút chân không, mayso mở bướm gió đều hỏng ... Nói thật chứ bọn em càng làm, càng lòi ra nhiều bệnh các cụ ạ !

DZCARVN

Tài xế O-H
Không sao đâu,xe cũ nát,xe khó mà làm được mới thật giỏi về sau...nhưng học sinh sao mà nghe có vẻ lái xe hơi sành điệu ghê, biết so sánh 1 vòng rưỡi tay lái nữa.kể ra thầy giáo cũng gan.mình nói chơi thôi nghen ,à khi nóng máy bị ga lớn thì tháo ra giũa chà,chỉnh khít tạm bướm ga chứ nó hở hông hở trục ga không khí vô tùm lum.máy tập thì làm vậy còn máy để sử dụng thì nên bỏ luôn thay bộ chế khác.

Cái này là bệnh thiếu xăng, có mấy vấn đề:
-Kiểm tra lại hệ thống lọc xăng
-Kiểm tra lại bơm xăng (nếu em không nhầm là bơm cơ, lâu ngày màng cao su chết, nóng máy là bơm yếu, gây thiếu xăng)
-Chỉnh lại vít gió, kinh nghiệm của các đàn anh là vặn hết vít gió vào rồi nới ra 2 vòng rưỡi đến 3 vòng tùy chế

egine

Tài xế O-H
Các cụ vào chém xôm quá :D, xe bọn em làm đã xong xuôi tất cả rồi. Tình hình là biết bệnh nhưng không thể chữa nổi vì không có đồ thay các cụ ạ, cái mở bướm gió tự động hỏng hết cả, thế là đành để nó mở lừng khừng, ga rất to nên chỉnh ga ăng ti không chuẩn. Bơm xăng tàu 300k/1 cái chết 2 lần vì ... để quá gần động cơ =)). Còn hệ thống lái thì bẻ hết lái bên phụ bánh xe cạ vào vỏ phuộc.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên