Tính toán với công thức S.R Decman

V
Bình luận: 9Lượt xem: 9,629

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Các bác cho em hỏi làm sao áp dụng công thức S.R Laydecman cho động cơ Diesel mà có mô men cực đại nằm trên một dãy tốc độ cho đúng, em động cơ em mô men cực đại 404 N.m tại 1500-2600. Lấy wM (o-me-ga M) như thế nào?

Mình thì không dùng đến WM để tính toán, chỉ cần quang tâm đến Wemax và WN là đủ. Tuy nhiện cụ có thể chọn trong dãy 1500-2600 đó kết hợp với cách tính của mình để hợp lý hơn.

vanquyc4

Tài xế O-H
Mình cũng đã tính toán như vạy rồi nhưng không ổn. Nếu tính như vậy thì mô men lớn nhất sẽ lớn hơn mô men lớn nhất mà nhà sản xuất đưa ra

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Mình cũng đã tính toán như vạy rồi nhưng không ổn. Nếu tính như vậy thì mô men lớn nhất sẽ lớn hơn mô men lớn nhất mà nhà sản xuất đưa ra

Mình không biết bạn làm bài tập gì. Nếu được bạn nên mô tả cụ thể bài tập để được hổ trợ tốt hơn.
Công thức chung là vậy, thì không sai được, cụ có chắc các bước tính toán không đấy.

vanquyc4

Tài xế O-H
Mình đang làm bài tập lý thuyết ô tô nhưng, mình chọn động cơ kham khảo là 4HK1-E2D, động cơ có công suất cực đại 110 kW/ 2600 prm và mô men cực đại là 404 kN.m/ 1500 ~ 2600 prm.
Mình đang muốn vẽ đồ thị đặc tính nhưng mà khong biết vẽ làm sao cho đúng hết

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Mình đang làm bài tập lý thuyết ô tô nhưng, mình chọn động cơ kham khảo là 4HK1-E2D, động cơ có công suất cực đại 110 kW/ 2600 prm và mô men cực đại là 404 kN.m/ 1500 ~ 2600 prm.
Mình đang muốn vẽ đồ thị đặc tính nhưng mà khong biết vẽ làm sao cho đúng hết

Vậy công thức như trên là chuẩn rồi nhé. Bạn xem lại xem sao, mô men nào mà lớn thế. Mình tính toán sơ bộ, với các hệ số a, b, c lần lượt 1.5, 0.5, -1. Thì với công suất cực đại 110KW thì momen cực đại 315N.m thôi. Có lẽ bạn nên căn cứ vào một thông số Nemax hoặc Memax thôi. Vì thông số nhà sản suất luôn tính dư hơn tính toán, nó được đặc trưng bằng hệ số dự trử. Bạn xem lại nhé

vanquyc4

Tài xế O-H
Mình biết công thức trên là chuẩn nhưng mà bác tính ra 315N.m là sai rồi nhé, mình muốn hỏi là điều chỉnh các hệ số làm sao cho mô men không đổi trong một khoảng tốc đọ vậy được. Mình tính phải vẽ đồ thị nữa

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên