Các cụ cho em hỏi chút về con ic nạp của xe máy honda

D
Bình luận: 12Lượt xem: 9,134

minhthuong

Tài xế O-H
Xanh lá về mát.
Đỏ về +accu.
Trắng về cuộn nạp.
Vàng về dây vàng của cuộn đèn để ổn áp.
Nguyên lý: dòng điện từ cuộn nạp> dây trắng>cục nạp( nắn dòng xoay chiều thành 1 chiều)>đỏ>nạp điện cho accu

phalaidat

Tài xế O-H
Cụ nào giúp em giải thích vấn đề này ạ .như em biết con ic nap của xe máy có 4 dây.1 dây từ cuộn nạp tơí 1 dây từ ic vào ac quy .con 2 dây kia e ko biết là dây gì .mà nhờ cụ giải thich cho em nguyên lý làm việc luôn a .em thank cụ !

Em xin bổ xung thêm
dây xanh cây (GN) là dây mát
Dây vàng (Y) là dây nguồn đèn được trích ra nối tới nạp làm nhiệm vụ ổ áp cho đèn
Giống như khi bác đổ nước vào một cái thau nước không thể đầy có ngọn được ,mạch này cũng vậy lúc nào nó cũng ổn định điện áp không cho quá cao để bóng đèn chiếu sáng không bị cháy .khi điện áp của đèn vượt qua 12 đến 14 vôn ổn áp đèn sẽ cho ra mát để điện áp luôn ổn định
Ngoài ra còn bảo vệ cho bình ắc không bị nạp quá cao ,bình khô có thể phình ,bính nước nhanh hao nước
Hai dây đỏ (R) và trắng (W) Cụ Minhthuong đã giải thích cho cụ rồi

elitehieu

Tài xế O-H
Em xin bổ xung thêm
dây xanh cây (GN) là dây mát
Dây vàng (Y) là dây nguồn đèn được trích ra nối tới nạp làm nhiệm vụ ổ áp cho đèn
Giống như khi bác đổ nước vào một cái thau nước không thể đầy có ngọn được ,mạch này cũng vậy lúc nào nó cũng ổn định điện áp không cho quá cao để bóng đèn chiếu sáng không bị cháy .khi điện áp của đèn vượt qua 12 đến 14 vôn ổn áp đèn sẽ cho ra mát để điện áp luôn ổn định
Ngoài ra còn bảo vệ cho bình ắc không bị nạp quá cao ,bình khô có thể phình ,bính nước nhanh hao nước
Hai dây đỏ (R) và trắng (W) Cụ Minhthuong đã giải thích cho cụ rồi

bác nói không có hình làm em khó hiểu quá. nếu như dây trắng hoặc dây vàng từ cuộn dây lên sạc bị đứt thì có sạc được cho ắc quy ko vậy bác???

phalaidat

Tài xế O-H
bác nói không có hình làm em khó hiểu quá. nếu như dây trắng hoặc dây vàng từ cuộn dây lên sạc bị đứt thì có sạc được cho ắc quy ko vậy bác???

sơ đồ của em nó đây

khi đứt dây vàng ắc quy vẫn được nạp

phalaidat

Tài xế O-H
Mạch nguyên bản em nó đây:

Khi đứt dây vàng, mất đèn thì khỏi nói rồi. Sạc yếu, có khi không sạc, đề máy liên tiếp 3 lần... hết bình luôn.
Bác bon@ xem lại nhé dây vàng chứ không phải dây trắng vì vậy chỉ có dây trắng đứt mới không nạp thôi còn dây vàng bác bỏ ra bình vẫn được nạp bình thường

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Bác bon@ xem lại nhé dây vàng chứ không phải dây trắng vì vậy chỉ có dây trắng đứt mới không nạp thôi còn dây vàng bác bỏ ra bình vẫn được nạp bình thường

Coppy nguyên dòng trong bài độ sạc, cứ tưởng mạch này là mạch độ rồi mà không kiểm tra lại. Sory cụ

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Cụ nào giúp em giải thích vấn đề này ạ .như em biết con ic nap của xe máy có 4 dây.1 dây từ cuộn nạp tơí 1 dây từ ic vào ac quy .con 2 dây kia e ko biết là dây gì .mà nhờ cụ giải thich cho em nguyên lý làm việc luôn a .em thank cụ !

CHÀO CỤ Ợ..NHƯ HÌNH PHIA TRÊN ĐÂU CÓ GÌ SAI ĐÂU, ĐẤY LÀ HÌNH ĐÚNG MÀ..
NHƯ HÌNH PHÍ SAU THÌ CHỨC NĂNG CỦA CÁC DÂY SẼ NHƯ SAU:
1 ) DÂY TRẮNG LÀ DÂY TỪ NGUỒN CUỘN BÔ BI DI VÀO TIẾT CHẾ ĐỂ CHỈNH LƯU RỒI NẠP VÀO ẮC QUY/
2 ) DÂY ĐỎ LÀ DÂY ĐIỆN DƯƠNG SAU KHI NGUỒN ĐIỆN TỪ DÂY TRẮNG CẤP VÀO VÀ CHỈNH LƯU SẼ RA DÂY ĐỎ CẤP VÀO ẮC QUY VÀ CÓ MỘT NHÁNH TỚI DÂY NGUỒN SAU CÔNG TẮC MÁY.
3 ) DÂY ( G ) ( BK/W) HOẶC DÂY ( BK) LÀ DÂY MASS.
4 ) DÂY VÀNG CÓ HAI NHÁNH: 1 TỚI HỆ THỐNG ĐÈN VÀ DÂY CÒN LẠI ĐI VÀO TIẾT CHẾ ĐỂ ỔN ÁP NGUỒN ĐIỆN TRÁNH KHÔNG CHO BÒNG ĐÈN TỬ VONG.

5 ) HẾT NHÉ.

CÒN ĐÂY LÀ SƠ ĐỒ THÔ CỦA DIDODE SẠC LOẠI 4 CHẤU THÔNG DỤNG (CHÚ Ý CÓ RẤT NHIỀU CHỦNG LOẠI SẠC 4 CHẤU CÓ CÁC KIỂU RÁP MẠCH KHÁC NHAU BẠN NHÉ) ĐÂY LÀ MỘT KIỂU

elitehieu

Tài xế O-H

CHÀO CỤ Ợ..NHƯ HÌNH PHIA TRÊN ĐÂU CÓ GÌ SAI ĐÂU, ĐẤY LÀ HÌNH ĐÚNG MÀ..
NHƯ HÌNH PHÍ SAU THÌ CHỨC NĂNG CỦA CÁC DÂY SẼ NHƯ SAU:
1 ) DÂY TRẮNG LÀ DÂY TỪ NGUỒN CUỘN BÔ BI DI VÀO TIẾT CHẾ ĐỂ CHỈNH LƯU RỒI NẠP VÀO ẮC QUY/
2 ) DÂY ĐỎ LÀ DÂY ĐIỆN DƯƠNG SAU KHI NGUỒN ĐIỆN TỪ DÂY TRẮNG CẤP VÀO VÀ CHỈNH LƯU SẼ RA DÂY ĐỎ CẤP VÀO ẮC QUY VÀ CÓ MỘT NHÁNH TỚI DÂY NGUỒN SAU CÔNG TẮC MÁY.
3 ) DÂY ( G ) ( BK/W) HOẶC DÂY ( BK) LÀ DÂY MASS.
4 ) DÂY VÀNG CÓ HAI NHÁNH: 1 TỚI HỆ THỐNG ĐÈN VÀ DÂY CÒN LẠI ĐI VÀO TIẾT CHẾ ĐỂ ỔN ÁP NGUỒN ĐIỆN TRÁNH KHÔNG CHO BÒNG ĐÈN TỬ VONG.

5 ) HẾT NHÉ.

CÒN ĐÂY LÀ SƠ ĐỒ THÔ CỦA DIDODE SẠC LOẠI 4 CHẤU THÔNG DỤNG (CHÚ Ý CÓ RẤT NHIỀU CHỦNG LOẠI SẠC 4 CHẤU CÓ CÁC KIỂU RÁP MẠCH KHÁC NHAU BẠN NHÉ) ĐÂY LÀ MỘT KIỂU
thế cho em hỏi luôn là dây vàng sẽ ổn áp như thế nào. chẳng hạn khi tốc độ động cơ cao điện áp phát ra lớn, dây vàng làm thế nào để ổn áp được???

viva3272

Tài xế O-H
thế cho em hỏi luôn là dây vàng sẽ ổn áp như thế nào. chẳng hạn khi tốc độ động cơ cao điện áp phát ra lớn, dây vàng làm thế nào để ổn áp được???

ý cụ hỏi là làm sao mà khi động cơ quay cao đèn không bị cháy à ?,giải thích nhanh cho dẽ hiểu :khi lên ga cao công suất cao thì bóng đèn sẽ bị cháy cho nên cái day vàng một đường lên công tắc đèn còn đường còn lại vào bộ sạc để khi nào công suất lớn quá bộ sạc sẽ tự động xả từ dây vàng qua dây mát (xanh lá cây ) ra mass sườn để ổn áp cho bóng đèn khỏi bị cháy .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên