Air Blade đỗ bệnh nặng..

daotaygacm
Bình luận: 25Lượt xem: 3,804

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Tình hình là thế này các cụ ạ, em có gặp con air blade đỗ bệnh như sau.
Nổ máy và bắt đầu đề ba thì hầu như là xe chạy không nổi, rất lì, tốc độ từ lúc đề ba đến 40 ..Nhưng chỉ cần qua khỏi 40 là xe chạy bình thường, tăng tốc xe lên rất lẹ.
Khi xe đem đến em thì đã qua tay nhiều bác thợ rồi mà cũng không hết bệnh được,
qua kiểm tra sơ bộ thì em thấy xe này hầu như cái gì cũng thay mới cả..

Cho đến thời điểm này xe vẫn chưa hết, em mới làm giấy tờ cho em nó nhập viện đê em tiếp tục được mò vào nó để xem sao..
Các cụ nào đã từng bị cái bệnh này, thì hãy cho em ý kiến để, em giúp nó mau lành bệnh nhé..
Xin cảm ơn các cụ..

nguyendoanhvtv

Tài xế O-H
Nổ máy và bắt đầu đề ba thì hầu như là xe chạy không nổi, rất lì, tốc độ từ lúc đề ba đến 40 ..Nhưng chỉ cần qua khỏi 40 là xe chạy bình thường, tăng tốc xe lên rất lẹ.

Cho đến thời điểm này xe vẫn chưa hết, em mới làm giấy tờ cho em nó nhập viện đê em tiếp tục được mò vào nó để xem sao..
Các cụ nào đã từng bị cái bệnh này, thì hãy cho em ý kiến để, em giúp nó mau lành bệnh nhé..
Xin cảm ơn các cụ..

Xe của bác là đời nào??? 2010-2013..., xe chạy lâu chưa? với mỗi một đời xe, cấu tạo khác nhau, đời dùng Fi hoặc không Fi thì cách đoán bệnh nó lại khác........

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Xe của bác là đời nào??? 2010-2013..., xe chạy lâu chưa? với mỗi một đời xe, cấu tạo khác nhau, đời dùng Fi hoặc không Fi thì cách đoán bệnh nó lại khác........

Đời xe này là đời có Fi cụ ạ...Nguyên hệ thống Fi từ ic đến ECU của ó đều đã mượn đồ mới về thay để thử hết rồi...cả bó dây sườn cũng mới luôn...bệnh nặng quá...

daotaygacm

Đạo Mô Tô
đề ba = start hả bạn.
đã thay dây dai và quả puli chưa bạn....

Đề ba bằng cách là phải ra đường chạy mới biết chứ cụ...
Như phía trên em đã trình bày, hầu như là mới hết cụ ạ...
Bộ ly hợp hoàn toàn mới 100%..không sót cái gì của cả..máy móc thì đã làm lại hết
luôn từ ep dên, súpắp và các cái bạc đạn ..

elitehieu

Tài xế O-H
Bác thử đo xem bơm xăng còn hoạt động tốt ko? gắn đồng hồ đo áp suất lên đường ống xăng, đề máy kiểm tra xem áp suất có đạt ko, sau đó ngưng đề máy, xem áp suất có bị tuột hay ko? làm cách này để bác loại trừ nguyên nhân bơm xăng!!!

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Bác thử đo xem bơm xăng còn hoạt động tốt ko? gắn đồng hồ đo áp suất lên đường ống xăng, đề máy kiểm tra xem áp suất có đạt ko, sau đó ngưng đề máy, xem áp suất có bị tuột hay ko? làm cách này để bác loại trừ nguyên nhân bơm xăng!!!

Em đã thay mới hầu như đã hết hệ thống fi luôn rồi cụ ơi, thử đồ mới không được nghi ngờ là đồ dỏm cũng không chừng, nên mượn xe khác khinh nguyên bộ sang luôn củng vậy cụ à...mệt cái xe này thiệt chứ..

Hôm nay em quyết định xem lại bộ ly hợp của em nó...

daica1982

Bán Chuyên
Quả là ca khó đây, bác đạo còn phải đau đầu thì mong các pro về xe ga cho ý kiến để anh em hui sớm đc biết
Bác Đạo à xe bị bệnh có phụ thuộc lúc nóng máy hay nguội không,
Nếu Bác thay hết hệ Fi rồi thì phải kt ly hợp rồi, chúc Bác sớm có thuốc cho em nó

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Quả là ca khó đây, bác đạo còn phải đau đầu thì mong các pro về xe ga cho ý kiến để anh em hui sớm đc biết
Bác Đạo à xe bị bệnh có phụ thuộc lúc nóng máy hay nguội không,
Nếu Bác thay hết hệ Fi rồi thì phải kt ly hợp rồi, chúc Bác sớm có thuốc cho em nó

Hì cám ơn cụ nhé...Bộ ly hợp mấy người thợ khác đã thay mới hoàn toàn từ A --> Z luôn thế mới đau đầu chứ..
Khi đến với mình thì nó đã bệnh khá nặng và di căn ra các vùng khác , vì mỗi thợ làm một kiểu,,,,bây giờ đến với mình thì phải bỏ tý công mà ngồi kiểm tra lại toàn bộ rồi mới tiếp tục điều trị cho em nó đựơc

phuviet91

Tài xế O-H

Xin cảm ơn các cụ..

Như bác nói :
Nhưng chỉ cần qua khỏi 40 là xe chạy bình thường, tăng tốc xe lên rất lẹ.
Em thấy rằng hệ thống kim phun cũng như bơm xăng đánh lửa hoạt động tốt .
Và hệ thống truyền động vô cấp cung rất ok.
Bác đã kiểm tra cảm biến vị trí bướm ga (TP) chưa ạ?
EM NGHĨ GIÁ TRỊ BAN ĐẦU KHÔNG CHÍNH XÁC CÓ THỂ GÂY LÊN HIỆN TƯỢNG TRÊN .
Thân chào bác .:D:D:D:D:D

Mr Bọc Sên

Tài xế O-H
Bệnh nhân khỏe chưa cụ :D
Nếu như nhiên liệu e nó bình thường, theo em đoán cụ kiểm tra giùm cái "Lồi"
Bố con nó như thế nào "có con ốc 39 " thì phải :D
Tại vì dưới 40 thì có thể càng văng ko hết (1 hoặc 2 em gì đó văng)............ Kính cụ !

tienkienubqn

Tài xế O-H
Bac thu thay con khien cua no chua.truoc e cung gap em xe lead bi i nhu bac ta.em cung khon kho voi e no.cung muon du do de thay.cuoi cung e thay nguyen ca bo dien may phat voi con khien the la tho phao.e lam e no dung 17 ngay:102::102:

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Hi...Xin chào các cụ...

Hôm nay rãnh rỗi, thế là lôi nó làm thịt ngay, qua kiểm tra sơ bộ thì hầu tất các chi tiết liên quan đến máy móc, điện đóm đều là hàng mới cả...
Củng ngồi thừ ra với nó một hồi, tiếp tục ngồi kiểm tra tới bộ ly hợp, ôi zời ơi phát hiện được bệnh nó rồi...
Không phải là do thợ thay đồ đểu vào mà do thợ khi thay không để ý và đo kiểm tra.
Nguyên nhân là cái ống lót ( khâu lót ) phía trong của nồi trước ( nồi chủ động)
Thợ thay lộn cái ống lót của xe Lead vào, vì là nồi mới nên củng chẳng mấy ai đo kiểm tra cả..
Nguyên nhân cụ thể là như sau các cụ ạ:
Chiều dài ống lót nồi xe Lead - scr = 39mm.
Chiều dài ống lót nồi xe Air Blade - Click = 37.5mm
Các cụ ạ... Vì dài hơn thôi mà bị như vậy đó...
Cuối cùng thì củng tìm ra được bệnh, Đem đi vớt lại về gắn vào chạy thử , cảm nhận được ngay không còn tý xíu nào nửa..
Các cụ xem hình nhé...

tamnguyen_btd

Tài xế O-H
Cái ắc dài hơn gần 2mm dây đai có bám vào 2 má buli dâu mà lấy nước đề.theo em thì do người thợ đầu tiên làm nồi đã thay cụm đế rãnh bi của SCR rồi thấy ắc mới đẹp quá thay lun.cũng có thể do người bán phụ tùng ko phân biệt dc vì 2 bộ này nó giống nhau khác mỗi cái mã hàng thôi(làm bác đạo nhức đầu hổm rày) vì bộ này với AB thì giống nhau nhưng giá tiền thì chênh lệch hơn 40%.em thì toàn mua của SCR xài chung cho AB,Click,lead.scr hết nhưng vẫn xài ắc zin của xe

phobonamdinh84

Tài xế O-H
Minh đã gặp bệnh này trên novolx.khi đso mình bảo dưỡng lại côn sau thì hết, nó bị dính dầu
hehe qua nay kiếm đậm rồi. chi cần cắt ngắn ác côn trước là dc.
có 1 nguyên tắc làm việc, khi xe có bệnh vào tay mình thi k dc chu quan voi lý do các thợ trước đã làm k cần kiểm tra nữa
phải kiểm tra kỹ hết các nguyên nhân gây bệnh

daica1982

Bán Chuyên
Bác Đạo đúng là tinh tường,sửa chữa quan trọng là phát hiện sự bất thường so với sự bình thường , nghề nào cũng vậy không cứ là SCXM phải không bác Đạo, cám ơn bác chia sẻ cho a.e Hui

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên