Các cụ lạnh tinh khiết chém giúp em con này phát(COROLLA-1993-4AFE)

balong_autotn
Bình luận: 23Lượt xem: 2,213

balong_autotn

Tài xế O-H
Tình trạng em nó như sau mọi hôm điều hoà lạnh bình thường,hôm nay đang đi tự nhiên mất lạnh.em kiểm tra qua thì thấy lốc ko đóng,as tĩnh 7,5kg,công tắc as bình thường,cảm biến nhiệt độ giàn lạnh bình thường.tín hiệu AC ON vẫn có,nhiệt độ nước bt.cầu chì rơle không hỏng nhưng điều hoà lốc không đóng(không có điện xuống lốc)còn cái hộp điều kiển thì em chưa có đồ để thử cũng ko biết nó còn sống không nữa.các cụ nào có cao kiến gì giúp em với.

dungtt

Tài xế O-H
Cụ câu điện vào rowle xe, lốc có đóng không khi lốc đóng có mát hay không mát ạ. cụ thử nhé

balong_autotn

Tài xế O-H
điện thì em câu rồi lốc đóng ,lạnh bình thường.vấn đề là ở chỗ không có tín hiệu điều khiển của hộp nhưng em không có hộp để thử.thay hộp mới mà không hết bệnh thì to tội.

dungoto10

Tài xế O-H
Cụ phải kiểm tra xem con role ac nó mất lửa hay mas ạ .vì con này ac khiển lửa ạ .nếu mất lửa thì nhà cháu nghĩ nó bị đứt dây ở đâu đấy thôi ạ.chúc cụ may mắn :D

paramena_4s

Tài xế O-H
Cụ àh.cu kiểm tra xem có nguồn dầu đủ vào hộp chưa nhé.nếu dầy đủ thì em nghĩ cái hộp đh của cụ die rồi cái hộp đó như cái bao diêm thì phải

balong_autotn

Tài xế O-H
Cho cháu hỏi là công tắc Ac khiển âm hay dương nếu khiển âm thì cụ đấu tắt dây khiển từ AC ra chân role là ok thôi mà :))

con này công tắc AC gửi tín hiệu (+) về hộp sau đó hộp gửi tín hiệu (-) điều khiển rơle AC cụ ạ.đâu tắt thì cũng được nhưng nó còn liên quan đến tốc độ quạt,nhiệt độ nước,công tắc as. lại phải mất con ngắt lạnh nữa.mất đi tính nguyên bản và hệ thống an toàn mất tác dụng nên em chưa làm,nếu ko tìm ra thì cũng phải dùng phương án đấy vậy.

sks

Tài xế O-H
Cụ thử kiểm tra xem dây điện có giống như sơ đồ này ko. Tại e sử dụng all data ( xe sử dụng cho thị trường Mỹ )

Đầu tiên cụ kiểm tra chân số 5 (dây điện vàng sọc trắng) của conector hộp A/C có 12V khi bật công tắc a/c không. Nếu chưa thỏa thì bác phải xử nó trước.
Cụ kiểm tra xem dây điện giắc chân số 9 của conector hộp A/C có phải là màu xanh sọc đen ko. Nếu đúng màu Cụ đo thông mạch từ chân số 9 này đến chân số 2 của role A/C Magnetic. Nếu thông thì bình thường chân số 9 bật IG phải có 12v, nếu a/c bật chân này có điện áp 0V. Nếu không thỏa thì cụ nên kiểm tra lại điện nguồn cấp cho hệ thống, dây điện, công tắc trước khi phán hộp A/C

Nếu chưa đúng màu dây thì phải tìm được dây nào thông từ hộp A/C và đo kiểm tương tự

balong_autotn

Tài xế O-H
Cụ thử kiểm tra xem dây điện có giống như sơ đồ này ko. Tại e sử dụng all data ( xe sử dụng cho thị trường Mỹ )

Đầu tiên cụ kiểm tra chân số 5 (dây điện vàng sọc trắng) của conector hộp A/C có 12V khi bật công tắc a/c không. Nếu chưa thỏa thì bác phải xử nó trước.
Cụ kiểm tra xem dây điện giắc chân số 9 của conector hộp A/C có phải là màu xanh sọc đen ko. Nếu đúng màu Cụ đo thông mạch từ chân số 9 này đến chân số 2 của role A/C Magnetic. Nếu thông thì bình thường chân số 9 bật IG phải có 12v, nếu a/c bật chân này có điện áp 0V. Nếu không thỏa thì cụ nên kiểm tra lại điện nguồn cấp cho hệ thống, dây điện, công tắc trước khi phán hộp A/C

Nếu chưa đúng màu dây thì phải tìm được dây nào thông từ hộp A/C và đo kiểm tương tự

cảm ơn cụ rất nhiều.nhưng con này dây khiển từ công tắc AC đến hộp mầu vàng xọc đỏ,nó vẫn có điện 12 khi bật AC.
Dây từ hộp ra rơle màu xanh xọc trắng,dây này vẫn thông bình thường.khi em cấp (-) cho nó rơle đóng lốc đóng vãn mát bt.em nghi ngờ cái hộp AC nhưng chưa dám đặt thay,vì con này đời tống rồi thay vào mà ko hết bệnh thì biết bao giờ mới bán được.

sks

Tài xế O-H
cảm ơn cụ rất nhiều.nhưng con này dây khiển từ công tắc AC đến hộp mầu vàng xọc đỏ,nó vẫn có điện 12 khi bật AC.
Dây từ hộp ra rơle màu xanh xọc trắng,dây này vẫn thông bình thường.khi em cấp (-) cho nó rơle đóng lốc đóng vãn mát bt.em nghi ngờ cái hộp AC nhưng chưa dám đặt thay,vì con này đời tống rồi thay vào mà ko hết bệnh thì biết bao giờ mới bán được.

Nếu cụ đo kiểm dây điện ổn, nguồn ổn, công tắc ổn thì bác thử tháo hộp a/c ra thử xem.
;) cụ dò cái chân thả mát cho a/c thể nào nó cũng vào một con sò hay role gi đấy. Kiểu như là bắt rùa sau khi đã khoanh vùng hihi

hieudienlanh

Tài xế O-H
Kiểm tra kỹ ngắt lạnh-máy phát cả vòng tua máy nữa.Thằng này phát dưới 13v nó không cho A/C đâu.Nếu tốt hết thay con triacs đi là được.Chụp hình cái mạch hộp lên chỉ phát ăn luôn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên