Các cụ cho nhà cháu hỏi cái dây K-line trong rắc đọc lỗi có cách gì kiểm tra không ạ ?

anhnv_2411
Bình luận: 5Lượt xem: 3,844

binhoto92

Tài xế O-H
Nhà cháu đang thắc mắc không biết có cách nào kiểm tra được tín hiệu của dây k-line bằng đồng hồ vạn năng không ạ

Kiểm tra để biết được cái gì hả cụ. Em thường chỉ biết là kiểm tra thông mạch thôi cụ. Xem sơ đồ và đo thông mạch tại các hộp có kết nối chân k-line.
Hay cụ kiểm tra được gì thông qua chân k-line này ạ. Cụ chia sẻ cho ae hóng với.

phanminhnhat

Học việc
Nhà cháu đang thắc mắc không biết có cách nào kiểm tra được tín hiệu của dây k-line bằng đồng hồ vạn năng không ạ

Tín hiệu trên dây này là chuỗi xung:

Tốc độ truyền rất nhanh nên VOM sẽ không đọc kịp anh ạ.
Muốn thấy được thì phải sử dụng Osilloscope.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Tín hiệu trên dây này là chuỗi xung:

Tốc độ truyền rất nhanh nên VOM sẽ không đọc kịp anh ạ.
Muốn thấy được thì phải sử dụng Osilloscope.

Theo anh được biết thì dây K-line này để giao tiếp giữa ECU và Scan Tool ,vậy dùng Osill để xuất tín hiệu dạng xung ,dựa vào xung đó có thể kết luận điều gì không ?

phanminhnhat

Học việc
Theo anh được biết thì dây K-line này để giao tiếp giữa ECU và Scan Tool ,vậy dùng Osill để xuất tín hiệu dạng xung ,dựa vào xung đó có thể kết luận điều gì không ?

Chuỗi xung đó nó được chia ra làm nhiều phần, mỗi phần sẽ mã hóa dữ liệu theo tiêu chuẩn, hàng loạt dữ liệu sẽ tuần tự truyền trên chuỗi xung đó.

Nhìn vào chuỗi xung đó thì "thấy mà như không thấy" :D

Muốn giao tiếp được với nhau thì bên phát và bên thu phải được setup cùng thông số tốc độ truyền, khung truyền... và rất nhiều thứ phức tạp khác. Nếu đã là chuẩn OBDII thì em nghĩ sẽ có một tiêu chuẩn chung cho mấy thông số này.

Em mù mờ về mấy cái giao tiếp mạng này. Tiếp tục nghiên cứu...:lx

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên