Giúp em hệ thống DC - CDI

H
Bình luận: 6Lượt xem: 4,004

hitachitellme

Tài xế O-H
Em đang làm đề tài đếm số lần đánh lửa ở xe máy với AVR, em có vài chỗ thắc mắc như sau:

- 1. Dòng điện từ CDI đến mobin sườn là khoảng bao nhiêu, em mang đồng hồ ra đo thì nó chỉ 0.1 --> 0.3 V hà, không biết em có nhầm lẫn gì không.

- 2. Trên CDI thì lấy dòng điền khiển nào cung cấp cho Vi điều khiển là tốt nhất?

- 3. Xung điều khiển từ CDI --> Mobin sườn là loại gì ? (Sin, vuông, nhọn...?)

Mong các anh chị, giúp dùm. Em cán ơn !

phanminhnhat

Học việc
Em đang làm đề tài đếm số lần đánh lửa ở xe máy với AVR, em có vài chỗ thắc mắc như sau:

- 1. Dòng điện từ CDI đến mobin sườn là khoảng bao nhiêu, em mang đồng hồ ra đo thì nó chỉ 0.1 --> 0.3 V hà, không biết em có nhầm lẫn gì không.

- 2. Trên CDI thì lấy dòng điền khiển nào cung cấp cho Vi điều khiển là tốt nhất?

- 3. Xung điều khiển từ CDI --> Mobin sườn là loại gì ? (Sin, vuông, nhọn...?)

Mong các anh chị, giúp dùm. Em cán ơn !

Đếm số lần đánh lửa thì bác có thể lấy xung cuộn kích nắn qua diode tách ra 1 bán kì để đếm.
Bên trong DC-CDI có bộ nâng áp từ 12V lên tới 200-300V nạp vào tụ. Khi có tín hiệu cuộn kích => SCR dẫn => tụ phóng điện qua cuộn sơ cấp mobin sườn.
Mời bác xem hình mô phỏng này sẽ rõ hơn:

Nhưng chú ý điều này: Số lần đánh lửa không bằng với số lần xuất hiện xung cuộn kích

hitachitellme

Tài xế O-H
Đếm số lần đánh lửa thì bác có thể lấy xung cuộn kích nắn qua diode tách ra 1 bán kì để đếm.
Bên trong DC-CDI có bộ nâng áp từ 12V lên tới 200-300V nạp vào tụ. Khi có tín hiệu cuộn kích => SCR dẫn => tụ phóng điện qua cuộn sơ cấp mobin sườn.
Mời bác xem hình mô phỏng này sẽ rõ hơn:

Nhưng chú ý điều này: Số lần đánh lửa không bằng với số lần xuất hiện xung cuộn kích

Cuộn kích có phải là từ mâm lửa lên ko ? Tín hiệu từ cuộn kích khoảng bao nhiêu vol vậy anh ? Và tại sao số lần kích lại khác số lần đánh lửa.... có phải vì nếu có tín hiệu kích mà tụ ko dc nạp đầy vẫn ko đánh lửa phải ko ah?

Với lại nếu tụ dc nạp 1 nguồn lớn như vậy thì tại sao em đo tại mobin suong chỉ 0.3 v ?

Nguyên lý anh nói có áp dụng luôn cho AC -CDI ko?

phanminhnhat

Học việc
Cuộn kích có phải là từ mâm lửa lên ko ? Tín hiệu từ cuộn kích khoảng bao nhiêu vol vậy anh ? Và tại sao số lần kích lại khác số lần đánh lửa.... có phải vì nếu có tín hiệu kích mà tụ ko dc nạp đầy vẫn ko đánh lửa phải ko ah?

Với lại nếu tụ dc nạp 1 nguồn lớn như vậy thì tại sao em đo tại mobin suong chỉ 0.3 v ?

Nguyên lý anh nói có áp dụng luôn cho AC -CDI ko?

Em thấy người ta thường mắc mạch : xung từ mobine sườn --> 555 ---> Vi điều khiển. Cách này có khả thi ko anh. Em cám ơn

Cần phân biệt DC-CDI và AC-CDI. DC-CDI thì không có cuộn lửa (AC và DC chỉ khác nhau phần tạo nguồn cao áp)
Tín hiệu từ cuộn kích lên là điện áp AC khoảng 1-2V (tăng theo tốc độ)
Do mỗi vòng quay sẽ có một xung kích nên đúng ra là mỗi chu kỳ làm việc đcơ đánh lửa 2 lần nhưng thực tế chỉ đánh 1 lần do điện trở 2 cực bugi ở cuối nén đầu nổ và cuối xả đầu nạp khác nhau (không phải do tụ vì tụ được nạp đầy rất nhanh).
Điện áp tại dây dẫn từ IC đến bobin sườn rất cao, dùng thang đo AC của VOM sẽ đo được.
Muốn đếm số lần đánh lửa bác có thể áp dụng cách sau thường hay gặp ở các timming light cân lửa:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên