Động cơ toyota Vios chỉ chạy ở chế độ khởi động.

S
Bình luận: 37Lượt xem: 4,428
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

lehuyvu79

Tài xế O-H
Xe cụ đời mấy có báo lỗi kg ,trước đó có làm gì kg hay vào xưởng đã bị rồi, cụ cho thêm thông tin nhé,kiểm tra rắc cắm đo gió có bị lỏng kg cụ

truongnguyen268

Tài xế O-H
Em gặp động cơ Vios, chỉ chạy ở chế độ khởi động; kiểm tra các tín hiệu Ne, G, IGT, các chân # đều có tín hiệu bình thường Khi bật khởi động, thì động cơ ở ga lớn, khoảng 5-7s thì tắt! Nhờ các bác trợ giúp giùm em! Cám ơn các bác nhiều ak!
xe chạy ở chế độ cầm chừng là do chỉ có van cầm chừng mở. cánh bướm ga không hoạt động. cái này có thể bị lỗi ở phần cảm biến vị trí bướm ga. bác có thể kiểm tra bằng cách đo chân b 12v. chân vg điện áp thay đổi thùy vào góc mở cánh bướm ga. evg thông mass cảm biến. hoặc cũng có thể do cảm biến vị trí bàn đạp ga( nếu dùng ga điện) cảm biến này có 6 chân. 2 chân 12v. 2 chân thông mass. và 2 chân điện áp thay đổi tùy thuocj vào vị trí bàn đạp ga. ngoài ra bác ũng kiểm tra xem có bị hở gió nạp ko?
tốt nhất bác nên dùng máy scan để kiểm tra
chúc bác may mắn

sangtranthien

Tài xế O-H
Động cơ của em đang gặp, nằm trong xưởng đã hạ động cơ xuống khỏi xe, bằng kiến thức hạn hẹp của em thì em không đoán được là đời nào, em xin cung cấp thêm 1 số thông tin cho các bác, hộp ECU sử dụng là 1NZ-FE, sử dụng các cảm biến như sau: Bộ cảm biến vị trí bướm ga, van ISC, bộ đo gió kiểu dây nhiệt, VVT-i, Cảm biến tốc độ động cơ, cảm biến vị trí trục cam, đây là những cảm biến em đã kiểm tra vẫn hoạt động bình thường. Tình trạng động cơ như sau: Bật công tắt khởi động, động cơ hoạt động ở mức ga lớn, khoảng 5-7s thì tắt, dùng led kiểm IGT, tín hiệu phun vẫn bình thường. Hộp ECU không điều khiển MRELL của hộp không điều khiển nên em đấu kiểu bình thường, không đấu kiểu điều khiển bằng chân MRELL ak! Mong các bác giúp em!

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Theo như bạn nói thì động cơ của bạn đang ở dạng mô hình.nếu xe đề dễ nổ thì phần cơ của bạn có lẽ ổn.như vậy thì vấn đề đang ở hệ thống điện của bạn.có mấy cảm biến quan trọng nhất thì bạn khẳng định nó bình thường rồi thì có lẽ vấn đề đang ở phần điện điều khiển.theo tôi bạn nên kiểm tra kĩ đường dây điện,chân điện cắm vào hộp và cái hộp của bạn .các cảm biến bạn nói kiểm tra bình thường nhưng chưa chắc đâu ah.nhưng nó hỏng 1 trong các cảm biến đó cũng không thể gây hiện tượng như vậy,và chắc chắn sẽ có lỗi.cắm máy chuẩn đoán vào để làm cho nó chuẩn ahh

baotohalong62

Tài xế O-H
Bác nổ từ 5..7 phút ga to khi mới khởi động. thì động cơ của bác bị biên rồi bác lam máy rồi tính.bác đề máy bác có ga không.nếu bác không ga.có thể kim không đóng.chúc bác thành công..

nguyenvanbao

Tài xế O-H
Động cơ của em đang gặp, nằm trong xưởng đã hạ động cơ xuống khỏi xe, bằng kiến thức hạn hẹp của em thì em không đoán được là đời nào, em xin cung cấp thêm 1 số thông tin cho các bác, hộp ECU sử dụng là 1NZ-FE, sử dụng các cảm biến như sau: Bộ cảm biến vị trí bướm ga, van ISC, bộ đo gió kiểu dây nhiệt, VVT-i, Cảm biến tốc độ động cơ, cảm biến vị trí trục cam, đây là những cảm biến em đã kiểm tra vẫn hoạt động bình thường. Tình trạng động cơ như sau: Bật công tắt khởi động, động cơ hoạt động ở mức ga lớn, khoảng 5-7s thì tắt, dùng led kiểm IGT, tín hiệu phun vẫn bình thường. Hộp ECU không điều khiển MRELL của hộp không điều khiển nên em đấu kiểu bình thường, không đấu kiểu điều khiển bằng chân MRELL ak! Mong các bác giúp em!

nổ từ 5 tới 7 giây hay 5 tới 7 phút cụ. Nếu từ 5 tới 7 giây em dự con này hỏng cbiến đo gió rồi, em đã gặp trường hợp tương tự trên vios 2005. Cụ kiếm con khác thay thử con cbiến đó xem.

sangtranthien

Tài xế O-H
Em gửi thêm 1 thông tin cho các bác nữa, khi dùng giây điện, nối chân ST với chân IGSW thì động cơ cầm chừng ga lớn dạng chập chờn (lên ga lớn, hạ thấp ga từ từ, rồi lại lên ga lớn,....) ngắt chân ST ra khỏi IGSW thì tắt máy!

dinhtinhdkht

Tài xế O-H
Cái này em vừa mới gặp.Bác xem lại mấy cái cầu chì ở dòng cung cấp tín hiệu điều chỉnh bướm ga ở cổ hút, ở đó có 6 dây điện điều chỉnh . nhìn mạch tổng bác biết được các con cầu chì đó nằm ở đâu. kiểm tra và thay thế là ok. có thể bác mở cổ hút xem lại bướm a một tý với nhé. đảm bảo ok

sks

Tài xế O-H

Cụ đấu điện có vấn đề ah? với lại câu từ in đậm trên e đọc cũng tá hỏa, chả hiểu gì luôn. Nhưng theo ý kiến của e phỏng đoán chắc cụ đã đang gặp chiếc VIOS đấu hộp ECU không điều khiển chân MREL cho hệ thống điện của xe Vios mà ECU zin có điều khiển chân MREL ( ÈFI Relay )? hay là hộp zin mà cụ bỏ mất chân MREL o xài, đấu trực tiếp??

Cụ bổ sung ít thông tin để anh e biết đường chém gió. hihi, ah, ráp cái đồng hồ xăng kiểm tra áp lực xăng trong trường hợp lên ga bị tắt máy => để khoanh vùng hệ thống nhiên liêu cụ hem. Mong chờ hồi âm của cụ :)

sangtranthien

Tài xế O-H
Hộp của em có chân MRELL nhưng chân MRELL bị hư không điều khiển hệ thống điện. Em vẫn đấu hệ thống điện bình thường, khi bật công tắc ở nấc IG thì B+ chẳn có điện, nên em dùng 1 đây điện nối tắt chân IGSW xuống chân MRELL luôn! Khi bật công tắc khởi động thì máy tự động ở ga lớn luôn, em hoàn toàn không tác động đến bướm ga, khi ở ga lớn em tác động lên bướm ga vẫn được (lên ga lơn hơn vẫn bình thường) nhưng cứ đến ngưỡng 5-7 giây thì em ấy tự động tắt ak!

namnguyen293969

Tài xế O-H
Bạn nên chho biết rỏ là vios đời mấy . bao gồm 2003 và 2008. tất cả xe vios khi động cơ nguội khi khởi động đều lớn ga hết khoảng 1500-2000v/p trong vày phút dc đủ nhiệt độ mới hạ xuống 700-900v/p là đạt. nếu động cơ nóng mà tốc độ d/c không giảm thì kt van bù ga ( Isc ) có thể vệ sinh ....

namnguyen293969

Tài xế O-H
Bạn nên nói rỏ . tắt ở đây là tắt chế độ khởi động lạnh hay tắt máy. nếu tăt máy thì có vấn dề về điện. bạn nên kt kỉ các đèn trên táp lô xem có bình thường ko. có đèn gì mất ko. xe vios thưòng bị những bệnh . ướt hay ẩm hộp ECU( nhiều hiện tưọng vd phung lien tục. phung ko đúng thời điểm. mất lửa. nổ máy dc time thì mất phun. v.v ). mất mass. hư mobin suờng ( lên ga lớn là chết máy đột ngột ). chạm mát cảm biến cốt máy ( thường bị puli dây coroa cắt đức ). chạm suờng các dây tính hiệu đi qua vd như gần cao su chân máy giửa, dưới chân bầu lọc gió duới secbô thắng noi mà hệ thong điện đi qua . nếu bạn vẩn bị thì bạn cứ đem qua mình ( tại bên đây mình thưòng làm dòng này và có phụ tùng đổi dể kiểm tra hơn )...

namnguyen293969

Tài xế O-H

nếu động cơ tháo ra khỏi xe thì bạn nên kiểm tra . mát nằm ở than máy gần ống nuớc ra trong than máy. mát sường nơi đầu nhún . nguồn AM2. nguồn EFI . ( chú kt cầu chì zin theo the nhửng cầu chì mới thị truờng chân nhỏ ko tiếp xúc hoặc lúc ăn lúc ko. nên loại trừ ) mobin sưòng là hiện tuợng mà khiến cho động cơ chết dột ngột. bạn có thể sử dung mobin xe inova kt thử. dung máy scanner đọc thong số xem có sự bất thường nào không

laytee

Tài xế O-H
Ak thì ra là vậy! mình có chiếc camry đang gặp trường hợp giống bác đây! nhưng e bắt bệnh thế này. bệnh đó nằm ở cảm biến lưu lượng khí nạp, bác tháo giắc đó ra ( chỗ lọc gió đấy) rồi đo các chân trong cảm biến có thông với mạch trong cảm biến không! hình như nó có 7 hay 8 chân gì đó! nếu có 1 chân không thông mạch thì thay nó ngay! mình đã đo rồi và chính xác là nó bị như thế! chúc bác thành công nhé!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên