Tại sao chìa khóa xe SCR lại có 3 dây trong khi Lead chỉ có 2 dây?

S
sks
Bình luận: 10Lượt xem: 8,106

sks

Tài xế O-H
Hôm nay tình cờ đọc được bài viết của bác daotayga nói về pan hư con diot zener nên e thắc mắc sao phải có con điot zener 3v rồi về chân 13 của ECM ( chân IMMO - không biết có phải là chân immobilizer không nhỉ? nếu là hệ thống chống trộm thì nó hoạt động như thế nào trong khi chìa khóa của SCR chỉ là chìa khóa cơ bình thường??)

Cho e xin phép copy upload ké hình này nhé, không biết của cụ nào e quên mất!

datbikerhy

Tài xế O-H
Như vậy..phải nối 1 đầu zener vào dây đỏ đen đầu còn lại vào dây hồng...cơ mà 2 đầu của zener phải đấu theo chiều nào ạ...theo e biết thì zener đấu theo kiểu phân cực thuận thì như diod thường..còn phân cực nghịch thì sẽ ghim lại giá trị điện áp đầu ra = cái ghi trên zener (ở đây là 3 v)

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Như vậy..phải nối 1 đầu zener vào dây đỏ đen đầu còn lại vào dây hồng...cơ mà 2 đầu của zener phải đấu theo chiều nào ạ...theo e biết thì zener đấu theo kiểu phân cực thuận thì như diod thường..còn phân cực nghịch thì sẽ ghim lại giá trị điện áp đầu ra = cái ghi trên zener (ở đây là 3 v)

Chính xác đó cụ...phân cục ngược chứ...nếu phân cực thuận thì lượng điện áp chỉ tiêu thụ khoảng o,6 đến 0,7 v thôi..thế thì không được rồi...

dungtrinh407

Tài xế O-H
Ðề: Tại sao chìa khóa xe SCR lại có 3 dây trong khi Lead chỉ có 2 dây?

Mình chỉ hiểu đon giản thể này: nguồn vào ECM là 12V, nếu điện áp của dây hồng sau khi qua zender còn 9v, ECM sẽ so sánh điện áp của hai dây này, nếu có sự chênh lệch thì cho đánh lửa còn lại thì ko. Nguyên lý thế nào trong ECM thì mình ko rõ lắm.

vthangnd

Tài xế O-H

Không biết con SCR này là con năm bao nhiêu các cụ nhỉ? Tại em nhìn mạch 1 con SCR thì không có chân ổ khóa này! Thanks

cuonglinh

Tài xế O-H

Các bác cho em hỏi cái cục màu đen có 3 dây đi ra đỏ xanh đen nằm dưới bộ chốt khoá yên có tác dụng để làm gì ạ, em mới tháo bảo dưỡng tân trang lại xe thì để ý đến nó, cám ơn các bác nhiều.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên