Thay dầu số tự động sao cho đúng

L
Bình luận: 34Lượt xem: 3,021

laogiand

Tài xế O-H
Hiện nay e thấy 1 thực tế rằng có rất nhiều cụ thay dầu số giống như thay dầu máy. Đó là chỉ xả ở dưới rốn dầu. Mà các cụ không biết rằng như thế cụ mới chỉ làm sạch được 50% lượng dầu. Vì làm như thế còn tồn lại 1 lượng dầu rất lớn trong biến mô. Và đương nhiên khi các cụ thay dầu mới vào thì lượng dầu mới và cũ sẽ hòa trộn lẫn vào nhau. Vì thế lần thay dầu tiếp theo của các cụ sẽ là 20k km chứ không phải là 40km. Vậy khi thay dầu số các cụ nhớ chú ý làm cho dầu từ biến mô chảy ra hết nhé. Như thế nó mới đảm bảo...
Mong các cụ không ném gạch đá ! ^^

banbe12c4

Tài xế O-H
Mình nghĩ cách thay dầu này là hiệu quả nhất rồi, lượng dầu trong hộp số xót trong biến mô là không tránh được bạn ak. Trừ khi bạn bổ số thì mới thay hoàn toàn dầu mới được.

thaoha

Moderator
Hiện nay e thấy 1 thực tế rằng có rất nhiều cụ thay dầu số giống như thay dầu máy. Đó là chỉ xả ở dưới rốn dầu. Mà các cụ không biết rằng như thế cụ mới chỉ làm sạch được 50% lượng dầu. Vì làm như thế còn tồn lại 1 lượng dầu rất lớn trong biến mô. Và đương nhiên khi các cụ thay dầu mới vào thì lượng dầu mới và cũ sẽ hòa trộn lẫn vào nhau. Vì thế lần thay dầu tiếp theo của các cụ sẽ là 20k km chứ không phải là 40km. Vậy khi thay dầu số các cụ nhớ chú ý làm cho dầu từ biến mô chảy ra hết nhé. Như thế nó mới đảm bảo...

cụ ơi chủ thớt ơi cho tôi hỏi chút vậy làm thế nào để xả đc hết dầu cũ ra.và xả chỗ nào ạ???
tiếp đến khi xả xong đổ dầu mới vào ta nổ máy lên mới đổ ạ???

laogiand

Tài xế O-H
cụ ơi chủ thớt ơi cho tôi hỏi chút vậy làm thế nào để xả đc hết dầu cũ ra.và xả chỗ nào ạ???
tiếp đến khi xả xong đổ dầu mới vào ta nổ máy lên mới đổ ạ???

Như hiện nay các xe trang bị thêm hệ thống làm mát dầu thì ta xả thông qua hệ thống đó. Rút 2 ống dầu qua két làm mát dầu và nối dài 2 ống ra để thuận tiện cho việc thay. Tiếp đó đưa cần số về vị trí N. và nổ máy đến khi dầu hết chảy ra từ đường ống lúc đó tắt máy ngay. Châm thêm dầu số '' khoảng 1-2 lit'' để nhờ lượng dầu này bơm sẽ đẩy lượng dầu số trong biến mô ra tới khi nào nhìn thấy dầu màu đỏ là được. Tiếp tục đổ dầu tới khi đủ. Thế là ok. Còn đối với các xe không có hệ thống làm mát dầu thì đương nhiên là chịu rồi. hihi

thaoha

Moderator
Như hiện nay các xe trang bị thêm hệ thống làm mát dầu thì ta xả thông qua hệ thống đó. Rút 2 ống dầu qua két làm mát dầu và nối dài 2 ống ra để thuận tiện cho việc thay. Tiếp đó đưa cần số về vị trí N. và nổ máy đến khi dầu hết chảy ra từ đường ống lúc đó tắt máy ngay. Châm thêm dầu số '' khoảng 1-2 lit'' để nhờ lượng dầu này bơm sẽ đẩy lượng dầu số trong biến mô ra tới khi nào nhìn thấy dầu màu đỏ là được. Tiếp tục đổ dầu tới khi đủ. Thế là ok. Còn đối với các xe không có hệ thống làm mát dầu thì đương nhiên là chịu rồi. hihi
=d>=d>=d>=d>=d>=d> thank cụ đã chia sẻ.vì tôi mới đi thay dầu cho co triton vào hãng đàng hoàng mà ko thấy họ làm như cụ chia sẻ.lần sau thay tôi sẽ yêu cầu họ làm đúng như trình tự cụ nêu trên thank cụ lần nữa

alihoang

Tài xế O-H
Thay dầu này có khác gì thay máu của cụ đâu. để thay dầu mới 100% là ko thể cụ àh. xả sạch như cụ nói có ngày "thiếu máu lên não" khi cụ nổ máy thì con cũng lăn ra chết mất. cảm ơn cụ đã chỉ giáo nhưng "làm việc phải an toàn - an toàn để làm việc"

luyen_hybrid

Tài xế O-H
về lí thuyết như cụ nói thì em thấy có thể được nhưng nguy hiểm quá cụ ạ,khi cụ nổ máy lúc nó bơm gần hết dấu ra ngoài rồi rất rễ trượt cháy lá côn vì không còn nhớt bôi trơn,cái bơm dầu cũng có thể bị sước lòng, mà em cũng chưa thấy có hãng nào khuyến cáo thay như vậy ạ,dù biết là nếu chỉ xả ở rốn dầu thì dầu còn lại trong hộp số còn rất nhiều nhưng có cụ nào đã làm như cụ chủ thớt chưa ạ chia sẻ kinh nghiệm thực tế cho anh em học hỏi ạ.

Bánh Ngó

<font color="DarkGreen"><marquee ><b> ♥ Con rể cụ
Chỗ bố vợ em !! Bảo thay dầu động cơ thỳ thợ thay luôn cả dầu hộp số luôn !!
Xe đẹp thỳ lúc nào dầu cũng phải ngon mà :D
(Đấy là em nói chỗ bố vợ em thôi nhé các cụ )

garaautoquangphuc

Tài xế O-H
Các bác ah còn em thì tháo tung ra hết xả đáy các te mở lọc thay lọc, bộ van chia dầu 3 miếng em tháo hết ra rửa sạch còn nguy hiểm hơn mà những viên bi rơi ra thì ăn đủ luôn em bị hai lần xếp bi ngu hết cả người nhưng vì mình thích khám phá nên em bổ tất cả các xe số tự đông mà em thay dầu mỗi loại hộp số bổ hai ba lấn nên em quen bổ tung ra rối bác nào thích khám phá cứ bổ ra đi em có rất nhiều sơ đồ bi ko lo nếu có gi em mail ảnh bi và van cho ok khám phá hay lắm ah mình khám ko dc thì phá

laogiand

Tài xế O-H
về lí thuyết như cụ nói thì em thấy có thể được nhưng nguy hiểm quá cụ ạ,khi cụ nổ máy lúc nó bơm gần hết dấu ra ngoài rồi rất rễ trượt cháy lá côn vì không còn nhớt bôi trơn,cái bơm dầu cũng có thể bị sước lòng, mà em cũng chưa thấy có hãng nào khuyến cáo thay như vậy ạ,dù biết là nếu chỉ xả ở rốn dầu thì dầu còn lại trong hộp số còn rất nhiều nhưng có cụ nào đã làm như cụ chủ thớt chưa ạ chia sẻ kinh nghiệm thực tế cho anh em học hỏi ạ.
Cụ ơi. Cụ cứ yên tâm đi. Thứ nhất là cụ về số N. Thứ 2 là khi dầu bơm hết từ đáy các te ra cụ tắt máy luôn đảm bảo là không vấn đề gì.

Shinshinogi

Tài xế O-H
Các bác ah còn em thì tháo tung ra hết xả đáy các te mở lọc thay lọc, bộ van chia dầu 3 miếng em tháo hết ra rửa sạch còn nguy hiểm hơn mà những viên bi rơi ra thì ăn đủ luôn em bị hai lần xếp bi ngu hết cả người nhưng vì mình thích khám phá nên em bổ tất cả các xe số tự đông mà em thay dầu mỗi loại hộp số bổ hai ba lấn nên em quen bổ tung ra rối bác nào thích khám phá cứ bổ ra đi em có rất nhiều sơ đồ bi ko lo nếu có gi em mail ảnh bi và van cho ok khám phá hay lắm ah mình khám ko dc thì phá
Làm như cụ thì máy mà thất nghiệp ah! lương tâm nghề nghiệp ở đâu rồi " Khám phá không được thì phá ah?"
Giá của bộ van cũng đâu phải rẻ ah

manhhung117

Tài xế O-H
Em thấy trong hãng khi thay dầu số thì cũng chỉ vặn ốc xả dưới đáy hộp số thôi, chứ có tháo cái ống tuy ô ra chỗ két nước làm mát đâu ợ. mà trong hướng dẫn sửa chữa bảo dưỡng của hãng, cũng chỉ thấy hướng dẫn xả ốc dưới đáy thôi. xả hết, cả trong biến mô và đường ống làm mát, em dự như nhiều cụ đã nói có ngày đi bộ côn số như chơi ấy chứ !

trunganh_vd198x

Tài xế O-H
Cái bước này chuẩn đấy bác ah . trên hyundai thái nguyên chúng e cũng làm như thế khi nào dầu chảy ra màu đỏ là đã đẩy hết dầu bẩn ra rồi . những vấn đề là ta phải tư vấn cho khách là dầu bẩn quá phải lấy dầu để vệ sinh ko người ta ko chụi trả tiền đó đâu nhé.

non-stop

Tài xế O-H
Đây là một phương pháp hay đấy chứ các Cụ tải Video này về tham khảo nhé
mình thấy phương pháp thay dầu này rất hay
http://data.oto-hui.com/files/6/tpbiuu2ysqbvhf/VIDEO.part2.rar
http://data.oto-hui.com/files/2/h85yph62v5vu7q/VIDEO.part1.rar

manhlo

Tài xế O-H
O đây khám phá để biết mở mang đầu óc đến khi một trong những người ban mình co bị sai sót khi lắp ráp còn có trợ giúp như vậy ko tốt sao ,chứ làm có ai ko có lỗi hả cụ vd như có một van bị kẹt nếu chưa tháo ra lần nào bác có giám tháo ko liệu tháo ra có chắc chắn là ko bị lỗi ko .có như vậy mới làm dc đó

baotohalong62

Tài xế O-H
Em không hiểu bác đổ dầu vào chỗ nào. của hộp số tự động mà nhanh ngang với bơm vậy.làm như bác em sợ dầu đổ không kịp .thì dầu mới ra .có thể mạt cũng ra luôn.không khả thi nắm.

chienthienvu

Tài xế O-H

Bác này làm nguy hiểm quá, có ngày garage "vỡ mồm".

laogiand

Tài xế O-H
Cái bước này chuẩn đấy bác ah . trên hyundai thái nguyên chúng e cũng làm như thế khi nào dầu chảy ra màu đỏ là đã đẩy hết dầu bẩn ra rồi . những vấn đề là ta phải tư vấn cho khách là dầu bẩn quá phải lấy dầu để vệ sinh ko người ta ko chụi trả tiền đó đâu nhé.

Dưới KIA -Giải Phóng và Long biên vẫn làm mà. Đây là tài liệu chuẩn của hãng bên Hàn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên