[Cần Giúp Đở] Nhận Dạng Thiết Bị Điện Ô Tô & Sơ Đồ Mạch - OK

born-@
Bình luận: 10Lượt xem: 2,166

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Đang lang thang trên trang mạng tìm vài thiết bị điện thì phát hiện ra con này. Nó vừa quen vừa lạ. Quen là vì vô tình chợt nhớ ra có lẽ mình đã được học nó, biết về nguyên lý của nó ( nó có số chân giống ý mà :D). Lạ là vì chỉ mới được biết nó trên lý thuyết, còn trên thực tế em chưa thấy nó bao giờ cả. Nên những suy nghĩ cứ lỡn vỡn trong đầu, không thoát đi được. Nay xin Post lên đây nhờ các chú, các anh, các pro coi giúp. Cái này là cái gì và sơ đò mạch nó như thế nào, Cho em giải tỏa cái suy nghĩ này ạ.

-- Hình nó như sau:

-- Trong lúc chờ đợi các comment em vẫn đang tìm hiểu thêm về nó. Hy vọng các chú, các anh, các pro cứ chém nhiệt tình.
Thân & Cảm ơn ạ!

anhnoi.oto

Tài xế O-H
Hình như có 4 chân, theo những gì e biết chắc là con đi ốt chỉnh lưu, mà nó lắp ở đâu vậy bác, các bác chém nhẹ tay nhé

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Hình như có 4 chân, theo những gì e biết chắc là con đi ốt chỉnh lưu, mà nó lắp ở đâu vậy bác, các bác chém nhẹ tay nhé
Thank cụ! Đúng là chỉnh lưu cũng có 4 chân. Nhưng kết cấu thường thấy của nó không phải như vậy. Mà có kết cấu như hình sau:
Nếu cụ nói là tiết chế rời thì có vẽ hợp lý hơn, nhưng trong trường hợp này em cũng không nghĩ là tiếc chế đâu ạ.
Các anh vào giúp em đi ạ!

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Vâng! Cái cụ Checkcar nói cũng là cái đầu tiên mà em liên tưởng đến.

Em mạn phép xin một comment để lên trên. Sẽ xóa sau khi có comment mới. :cp

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Cái đầu tiên em nghĩ đến chính là thuộc hệ thống đánh lửa. Cho đến sáng nay thì em đã tìm được trọn vẹn câu trả lời cho cái mà em nghĩ đến. Nó là một Ignition Module của hệ thống đánh lửa bán dẫn sử dụng cảm biến điện từ - Loại nam châm đứng yên. Nay em xin post lên để bảo vệ chủ kiến của mình.
-- Em tạm thời thêm các chân cho nó như sau. Có thể vị trí chân có thể là không đúng, nhưng chắc là nằm trong đó và trên nó có ký hiệu. :D

-- và sơ đồ mạch cụ thể nó sẽ như thế này:

-- Nguyên lý nó thì không cần nói nữa :D

Trên đây mới chỉ là chủ kiến của em, Có lẽ là chưa chắc đúng, nên các pro cứ thẳng tay góp ý. Em xin nghe ạ! Xin cảm ơn!

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình hôm bữa mới thấy một con gần giống con này, cũng không biết là bộ chia điện xe nào, thấy trên vỏ có ghi là của hãng NEC của nhật. Cái này thường giắc của nó có 1 dây to, thường là dây dương và 1 dây nhỏ là dây lên đồng hồ tốc độ nữa bác ạ.

lichno37

Tài xế O-H
Cái đầu tiên em nghĩ đến chính là thuộc hệ thống đánh lửa. Cho đến sáng nay thì em đã tìm được trọn vẹn câu trả lời cho cái mà em nghĩ đến. Nó là một Ignition Module của hệ thống đánh lửa bán dẫn sử dụng cảm biến điện từ - Loại nam châm đứng yên. Nay em xin post lên để bảo vệ chủ kiến của mình.
-- Em tạm thời thêm các chân cho nó như sau. Có thể vị trí chân có thể là không đúng, nhưng chắc là nằm trong đó và trên nó có ký hiệu. :D

-- và sơ đồ mạch cụ thể nó sẽ như thế này:

-- Nguyên lý nó thì không cần nói nữa :D

Trên đây mới chỉ là chủ kiến của em, Có lẽ là chưa chắc đúng, nên các pro cứ thẳng tay góp ý. Em xin nghe ạ! Xin cảm ơn!
e nhìn mà không hiểu cái mạch này nó hoạt động ra sao các bác ak.bác nào pro thì hướng dẫn cụ thể cho e với.thank

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
e nhìn mà không hiểu cái mạch này nó hoạt động ra sao các bác ak.bác nào pro thì hướng dẫn cụ thể cho e với.thank
Theo dỏi theo mô phỏng nhé, như vậy dể hiểu hơn. Chỉ cần chú ý vị trí khóa, dấu cuộn dây cảm biến, đường đi của màu là được:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên