Kia morning xóa lỗi check engine

T
Bình luận: 20Lượt xem: 13,051

ttadecor

Tài xế O-H
Chào các bác OH
em có trường hợp này muốn chia sẽ:
xe kia morning nhập đời 2004, chạy khoảng 50k báo lỗi check engine,
tình trạng xe ì, số không ngọt, bị giật, tốc độ kém, chạy hao xăng và không dám vượt.
Đem vô gara cắm máy kiểm tra thì lỗi hộp số tự động, thợ thay nhớt vệ sinh lọc nhớt thì hết bệnh chạy ngon trở lại nhưng lỗi vẫn còn (đèn check engine vẫn sáng) xóa bằng máy không được, rút cọc âm khoảng 5 phút cũng không được.
Em đem xe về chạy test đủ kiểu không thấy gì bất thường ngoài việc cái đèn check vẫn sáng (rất bực mình).
Tình cờ có người bạn chỉ cho cách làm sau và kết quả là đèn check tắt.
1. bật chìa khóa xe tới nấc cuối nhưng không nổ máy
2. mở nắp hộp cầu chì chính "Fuse" ở trong khoang máy xe ra
3. rút từng cục "Relay" hoặc "Fuse" ra, xong cho vào lại
4. tháo đầu "+" của bình "acquy" ra
5. tắt hẳn chìa khóa xe
6. chờ 10 phút
7. đóng đầu "+" của bình "acquy" vào
8. nổ máy. Xong

em không biết vì sao làm như vậy lại tắt được đèn check trong khi tháo cực "-" acquy lại không reset được. Các bác giải thích hộ em với, chân thành.

hondaaacu

Tài xế O-H
Bác ấy nói z thì là on,chưa start đâu bác.làm z hết lỗi nhưng bác chạy dc bao lâu rồi k biết nó có báo lại k.e chưa gặp bao giờ bác thỉ phóng điện xem.chứ e thấy z rối quá.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Theo em cái chính bây giờ bác nên kiểm tra xem cái đèn check đó nó nói cái lỗi gì,sau đó ta sẽ giải quyết tận gốc vấn đề đó thì sẽ tốt hơn.
Còn cái đèn Check máy Morning 2004 thì em chưa thử,nhưng còn xe 2007 và 2011 chiều nay em đã thử rồi ah.xe bình thường,em rút cái cảm biến vị trí bướm ga ra và đi ga lên 1 tí nó báo đèn check.sau đó tắt máy tháo ác quy nổ lại thì mât đèn luôn rồi.
Cái việc tháo cọc bình hay tháo cầu chì để xóa đèn ấy,đối với những dòng xe có thể xóa được thì khi ta làm như vậy nó sẽ mất nguồn trực của hộp điều khiển,khi đó hộp sẽ tự reset lại và trở về trạng thái dữ liệu ban đầu.như vvaayj thì động tác tháo ác quy và cầu chì đều chung 1 mục đích là nhằm mất nguồi trực của hộp để hộp tự xóa các mã lỗi đã được lưu.như vậy thì có cần tháo các giơ le và cầu chì nữa không? em chưa nghe cái này bao giờ và cũng thấy hơi nghi ngờ.ở dòng toyota tài liệu hướng dẫn là chỉ cần tháo cầu chì EFI để xóa lỗi cũng là vì cầu chì đó cấp điện trược cho hộp ECU và khi xóa bằng cách này sẽ không phái cài lại đồng hồ trong xe nữa ah.bác nào có ý kiến về cái vụ tháo các giơ le và cầu chì và tháo cả cọc bình nữa thì thảo luận cùng anh em ah

ttadecor

Tài xế O-H
Bác bảo bật chìa khóa nấc cuối cùng là nấc ON hay Star vậy bác.
nấc on bác ơi, nấc mà các đèn báo trên taplo đều sáng áh(nấc 2)

Bác ấy nói z thì là on,chưa start đâu bác.làm z hết lỗi nhưng bác chạy dc bao lâu rồi k biết nó có báo lại k.e chưa gặp bao giờ bác thỉ phóng điện xem.chứ e thấy z rối quá.
đã chạy 2 tháng rùi, không hiện lỗi nữa.

Theo em cái chính bây giờ bác nên kiểm tra xem cái đèn check đó nó nói cái lỗi gì,sau đó ta sẽ giải quyết tận gốc vấn đề đó thì sẽ tốt hơn.
Còn cái đèn Check máy Morning 2004 thì em chưa thử,nhưng còn xe 2007 và 2011 chiều nay em đã thử rồi ah.xe bình thường,em rút cái cảm biến vị trí bướm ga ra và đi ga lên 1 tí nó báo đèn check.sau đó tắt máy tháo ác quy nổ lại thì mât đèn luôn rồi.
Cái việc tháo cọc bình hay tháo cầu chì để xóa đèn ấy,đối với những dòng xe có thể xóa được thì khi ta làm như vậy nó sẽ mất nguồn trực của hộp điều khiển,khi đó hộp sẽ tự reset lại và trở về trạng thái dữ liệu ban đầu.như vvaayj thì động tác tháo ác quy và cầu chì đều chung 1 mục đích là nhằm mất nguồi trực của hộp để hộp tự xóa các mã lỗi đã được lưu.như vậy thì có cần tháo các giơ le và cầu chì nữa không? em chưa nghe cái này bao giờ và cũng thấy hơi nghi ngờ.ở dòng toyota tài liệu hướng dẫn là chỉ cần tháo cầu chì EFI để xóa lỗi cũng là vì cầu chì đó cấp điện trược cho hộp ECU và khi xóa bằng cách này sẽ không phái cài lại đồng hồ trong xe nữa ah.bác nào có ý kiến về cái vụ tháo các giơ le và cầu chì và tháo cả cọc bình nữa thì thảo luận cùng anh em ah
bác thợ gara xóa lỗi bằng máy không được nên cũng nghĩ là hộp số còn vấn đề, rồi cùng với em chạy thử, xong thì không thấy gì khác thường nữa, em cũng lo và cũng lấy xe test gần test xa, tới bây giờ là 3000km rùi vẫn chạy tốt ahh

hondacuper

Tài xế O-H
Cụ phải hỏi cái ông test lỗi cho cụ xem nó là lỗi gì, đưa lên đây thì ae mới đưa ra được hướng giải quyết cho cụ chứ cứ nói là xe báo check nhưng xoá không được mà xe chạy vẫn ngon thì ae chịu! mà dòng này thì lỗi động cơ hay số tự động nó báo chung cái đèn check

DZCARVN

Tài xế O-H
chào các bác oh
Xe kia morning nhập đời 2004, chạy khoảng 50k báo lỗi check engine,
tình trạng xe ì, số không ngọt, bị giật, tốc độ kém, chạy hao xăng và không dám vượt.
đem vô gara cắm máy kiểm tra thì lỗi hộp số tự động, thợ thay nhớt vệ sinh lọc nhớt thì hết bệnh chạy ngon trở lại nhưng lỗi vẫn còn (đèn check engine vẫn sáng) xóa bằng máy không được, rút cọc âm khoảng 5 phút cũng không được.
Em đem xe về chạy test đủ kiểu không thấy gì bất thường ngoài việc cái đèn check vẫn sáng (rất bực mình).
1. Bật chìa khóa xe tới nấc cuối nhưng không nổ máy
2. Mở nắp hộp cầu chì chính "fuse" ở trong khoang máy xe ra
3. Rút từng cục "relay" hoặc "fuse" ra, xong cho vào lại
4. Tháo đầu "+" của bình "acquy" ra
5. Tắt hẳn chìa khóa xe
6. Chờ 10 phút
8. Nổ máy. Xong

em không biết vì sao làm như vậy lại tắt được đèn check trong khi tháo cực "-" acquy lại không reset được. Các bác giải thích hộ em với, chân thành.

chuyện này là bị thuốc rồi, họ đùa bạn bằng cách nào đó-- bây giờ bạn làm cho nó nổi đèn check lên (lỗi cũ càng tốt) và thực hiện xóa lỗi bằng các cách khác nhau rồi so sánh thật giả chứ làm kiểu xóa lỗi như trên nghe như lên đồng vậy.à mà bạn đưa mã lỗi đó lên luôn đi có thể ae sẽ kiểm chứng luôn cho chắc nhé.

ttadecor

Tài xế O-H
Cụ phải hỏi cái ông test lỗi cho cụ xem nó là lỗi gì, đưa lên đây thì ae mới đưa ra được hướng giải quyết cho cụ chứ cứ nói là xe báo check nhưng xoá không được mà xe chạy vẫn ngon thì ae chịu! mà dòng này thì lỗi động cơ hay số tự động nó báo chung cái đèn check

mã lỗi đây ah: P0741 : Torque Converter Clutch Circuit Performance or Stuck Off
sau khi em làm theo 8 bước trên thì xóa hết lỗi, xe sau khi vệ sinh lọc nhớt thì chạy ngon tới bây. Vấn đề em thắc mắc là cách xóa lỗi bằng máy và bằng tay, dòng này có gì đặc biệt mà phải thao tác rườm rà như vậy, những lỗi nhỏ như cảm biến oxy thì xóa bằng máy được, báo đèn brake thì châm thêm dầu thắng sẽ hết báo đèn.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Chào các bác OH
xe kia morning nhập đời 2004, chạy khoảng 50k báo lỗi check engine,
Đem vô gara cắm máy kiểm tra thì lỗi hộp số tự động, thợ thay nhớt vệ sinh lọc nhớt thì hết bệnh chạy ngon trở lại nhưng lỗi vẫn còn (đèn check engine vẫn sáng) xóa bằng máy không được, rút cọc âm khoảng 5 phút cũng không được.
1. bật chìa khóa xe tới nấc cuối nhưng không nổ máy
2. mở nắp hộp cầu chì chính "Fuse" ở trong khoang máy xe ra
3. rút từng cục "Relay" hoặc "Fuse" ra, xong cho vào lại
4. tháo đầu "+" của bình "acquy" ra
5. tắt hẳn chìa khóa xe
6. chờ 10 phút
8. nổ máy. Xong

Thao tác các bước trên là tự tay bác làm hay người khác làm ?
Em nghi là xe đã bị câu đèn check Engine vào đèn báo nhớt hoặc báo nạp gì đó rồi.Bác thử bật chìa khóa lên IG ON ,sau đó đề nổ máy và để ý:
Nếu đèn Check Engine sáng cùng đèn báo áp xuất nhớt ,khi nổ máy 2 đèn tắt cùng lúc thì bác mang qua xưởng cũ bảo họ tháo cái dây câu ra.
Nếu đèn Check Engine sáng cùng đèn báo áp xuất nhớt ,khi nổ máy ,đèn báo áp xuất nhớt tắt ,sau 2-3s đèn Check Engine tắt theo thì em xin phép câm mồm ạ.
:lx:lx:lx

hondacuper

Tài xế O-H
mã lỗi đây ah: P0741 : Torque Converter Clutch Circuit Performance or Stuck Off
sau khi em làm theo 8 bước trên thì xóa hết lỗi, xe sau khi vệ sinh lọc nhớt thì chạy ngon tới bây. Vấn đề em thắc mắc là cách xóa lỗi bằng máy và bằng tay, dòng này có gì đặc biệt mà phải thao tác rườm rà như vậy, những lỗi nhỏ như cảm biến oxy thì xóa bằng máy được, báo đèn brake thì châm thêm dầu thắng sẽ hết báo đèn.
tôi có thấy rườm rà gì đâu chắc khi cụ tháo cực âm thì cụ tắt máy nên không được, tui không xoá trên morning nhưng tôi vẫn xoá trên spark như vậy, 8 bước nhưng để rút được cầu chì cụ định không mở lắp hộp ra sao, tháo cọc accu chẳng lẽ lại không lắp vào, reset rồi chẳng lẽ không nổ thử máy để kiểm tra. mà xưởng họ dùng máy gì mà không xoá được đèn check, kể cả sử lý không hết bệnh nhưng xoá xong là đèn check tắt và nổ lên chạy lại một lúc mới có check chứ.

ttadecor

Tài xế O-H
Thao tác các bước trên là tự tay bác làm hay người khác làm ?
Em nghi là xe đã bị câu đèn check Engine vào đèn báo nhớt hoặc báo nạp gì đó rồi.Bác thử bật chìa khóa lên IG ON ,sau đó đề nổ máy và để ý:
Nếu đèn Check Engine sáng cùng đèn báo áp xuất nhớt ,khi nổ máy 2 đèn tắt cùng lúc thì bác mang qua xưởng cũ bảo họ tháo cái dây câu ra.
Nếu đèn Check Engine sáng cùng đèn báo áp xuất nhớt ,khi nổ máy ,đèn báo áp xuất nhớt tắt ,sau 2-3s đèn Check Engine tắt theo thì em xin phép câm mồm ạ.
:lx:lx:lx
xe em zin không câu dây đèn check ah, tự em làm 8 bước trên, các thao tác bác nói em đều biết và đã làm rùi, đèn check engine tắt sau đèn báo nhớt.
tôi có thấy rườm rà gì đâu chắc khi cụ tháo cực âm thì cụ tắt máy nên không được, tui không xoá trên morning nhưng tôi vẫn xoá trên spark như vậy, 8 bước nhưng để rút được cầu chì cụ định không mở lắp hộp ra sao, tháo cọc accu chẳng lẽ lại không lắp vào, reset rồi chẳng lẽ không nổ thử máy để kiểm tra. mà xưởng họ dùng máy gì mà không xoá được đèn check, kể cả sử lý không hết bệnh nhưng xoá xong là đèn check tắt và nổ lên chạy lại một lúc mới có check chứ.
gara này khá lớn và uy tín trong sài gòn ah, máy móc nhiều vô kể, thợ khoảng 50 người, xe trong gara khoảng 30 chiếc, lúc nào cũng đông nghẹt, các ý bác nói em đã thử hết rùi ah, nếu xe còn bệnh thì sau khi xóa hết chạy một lúc sẽ hiện check lại, xe em thì hết luôn, suy ra đã chữa hết bệnh rùi, em không còn thắc mắc về bệnh xe mà chỉ thắc mắc về cách xóa đèn check thôi. Về nguyên lý khi ngắt acquy sẽ không còn nguồn nuôi bộ nhớ trong xe thì xe sẽ reset lại, đằng này khi em ngắt cọc âm acquy thì chỉ reset lại đồng hồ thời gian, đèn check engine vẫn còn sáng (em reset rất nhiều lần đủ mọi kiểu)

NgocDuy979

Tài xế O-H
Xe cửa bác này không xoá được lỗi bởi vì bác để xe nổ máy. Đối với nhiều lỗi phải đỏ đèn thôi thì xoá được các cụ ạ.

actvsh

Tài xế O-H
Xe mình cũng morning 2004, lỗi y như chủ thớt P0741 lỗi biến mô, cắm máy vào vẫn xóa được, nhưng chạy đường dài là nổi đèn check lên lại, vẫn lỗi đó P0741, bác nào chuyên về biến mô tư vấn giúp đỡ ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Xe mình cũng morning 2004, lỗi y như chủ thớt P0741 lỗi biến mô, cắm máy vào vẫn xóa được, nhưng chạy đường dài là nổi đèn check lên lại, vẫn lỗi đó P0741, bác nào chuyên về biến mô tư vấn giúp đỡ ạ
Nếu bị báo lỗi biến mô, cần xem lại mạch dầu và các tấm ma sát, cuối cùng mới xét biến mô

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên