Hỏi về hệ thống đánh lửa

C
Bình luận: 8Lượt xem: 3,044

cuongmai

Tài xế O-H
Nhiệm vụ của hệ thống đánh lửa là biến nguồn điện 1 chiều hoặc xoay chiều có hiệu điện thế thấp từ 12 - 24 v thành những xung điện thế cao 15000v- 40000v sau đó đưa tới các buzi theo đúng thứ tự làm việc của động cơ để đốt cháy hòa khí
Dòng 1 chiều thì lấy điện từ ắc quy và máy phát điện rồi. Nhưng em chưa thấy cái hệ thống đánh lửa nào dùng dòng xoay chiều có điện áp thấp đưa lên điện áp cao cả. Bác nào biết xin tư vấn dùm em cái. Thanks

egine

Tài xế O-H
Thưa cụ theo ý em hiểu là dòng xoay chiều biến đổi liên tục theo hình sóng sin, nên không sử dụng được ạ !

cuongmai

Tài xế O-H
Trong tài liệu điện động cơ thầy Dũng nói như vậy. Vì vậy nên em mới hỏi hệ thống đánh lửa dùng điện xoay chiều như thế nào thôi, bác nào biết tư vấn giùm em

phanminhnhat

Học việc
Nhiệm vụ của hệ thống đánh lửa là biến nguồn điện 1 chiều hoặc xoay chiều có hiệu điện thế thấp từ 12 - 24 v thành những xung điện thế cao 15000v- 40000v sau đó đưa tới các buzi theo đúng thứ tự làm việc của động cơ để đốt cháy hòa khí
Dòng 1 chiều thì lấy điện từ ắc quy và máy phát điện rồi. Nhưng em chưa thấy cái hệ thống đánh lửa nào dùng dòng xoay chiều có điện áp thấp đưa lên điện áp cao cả. Bác nào biết xin tư vấn dùm em cái. Thanks

Đánh lửa yêu cầu phải đúng thời điểm, dứt khoát nên sẽ không có trường hợp nào dùng dòng xoay chiều liên tục mặc dù điều đó chẳng có gì khó.
Ở xe máy dùng cuộn lửa thì cuộn lửa phát ra dòng xoay chiều lên tới trên 100V nhưng dòng này rồi cũng đưa qua 1 diode nạp vào tụ, đây là mô phỏng:
[FLASH]http://www.fileden.com/files/2012/10/2/3353213/HTDL%20CDI.swf[/FLASH]

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Thực ra thì cái này cũng dùng điện 1 chiều rồi bác ạ, nó đi qua bộ đi ốt chỉnh lưu rồi. thanks bác đã góp ý
Vậy mạch này thì sao ạ. Đánh lửa bằng nguồn xoay chiều Manheto. Suất điện động cảm ứng E1 chỉ khoảng 20-30 V..... Nhưng khi đánh lửa thì suất điện động E2 khoảng 15000-20000 V.

Hy vọng giúp được cụ ạ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên