Bongo 3 chết máy đột ngột

Cai banh xe
Bình luận: 22Lượt xem: 4,794

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác!
Tôi đang dính em Bongo 3 cứu thương đang chạy lăn ra chết. Xịt RP7 vào thì nổ. Kiểm tra đèn CHECK không thấy sáng, đề không nổ 1 lúc thì nó sáng, tắt đi bật lại thì lại như lúc trước.
Tôi nghi quả này bị tụt áp nên kiểm tra các vòi phun. Dầu hồi rất nhiều ở các vòi phun. Vì vậy nên báo thay 4 cái vòi phun
Tôi đã tháo cả bơm để vệ sinh, vì sợ cặn bẩn sẽ làm kẹt vòi mới, nhưng trong bơm cao áp không bẩn.
Thay các vòi mới vào cũng không nổ. Đường hồi ở các vòi hầu như không có. Tất nhiên, xả khí, thay lọc là làm ngon rồi.Dầu lên ống chia mạnh, nhưng không hiểu sao, ở các ống vào vòi phun không mạnh như nhau
Đèn CHECK vẫn như cũ. Dùng G-Scan thì không vào được
Tín hiệu trục cơ lên hộp tốt.
Đang bối rối, nhờ các sư huynh đệ chỉ giáo!

Cai banh xe

Ðề: Bongo 3 chết máy đột ngột

Khi đề thì vẫn thấy bọt ở ống lên vòi phun, không hết được các bác ạ!

hocnghe

Tài xế O-H

Thường thì kim hồi nhiều mà bạn mồi rp7 vào thì nổ ngay, nếu đã thay kim mới mà ko nổ thì do kẹt kim rồi.
bạn dùng gscan mà ko vào được thì kiểm tra lại jacs obd2 xem có bị bẩn ko đèn nguồn trên máy đã báo đỏ hay xanh chưa.
thường thì hộp bongo rất ít chết. mình nghĩ chỉ bị oxy hóa ở jacs obd2.
Bộ kim mới bị kẹt rồi cần vệ sinh lại,
phải kết nối được với hộp ecu đọc dữ liệu xem áp khi khởi động lên bao nhiêu. nếu dưới 120 bar thì không nổ được đâu.
Nếu xả air chuẩn rồi mà vẫn có bọt khí thì có thể ấp xuất từ buồng đốt qua kim lên hệ thống rail. có nhiều trường hợp bị nặng quá khi đề phụt khí rất mạnh.

Cai banh xe

Thường thì kim hồi nhiều mà bạn mồi rp7 vào thì nổ ngay, nếu đã thay kim mới mà ko nổ thì do kẹt kim rồi.
bạn dùng gscan mà ko vào được thì kiểm tra lại jacs obd2 xem có bị bẩn ko đèn nguồn trên máy đã báo đỏ hay xanh chưa.
thường thì hộp bongo rất ít chết. mình nghĩ chỉ bị oxy hóa ở jacs obd2.
Bộ kim mới bị kẹt rồi cần vệ sinh lại,
phải kết nối được với hộp ecu đọc dữ liệu xem áp khi khởi động lên bao nhiêu. nếu dưới 120 bar thì không nổ được đâu.
Nếu xả air chuẩn rồi mà vẫn có bọt khí thì có thể ấp xuất từ buồng đốt qua kim lên hệ thống rail. có nhiều trường hợp bị nặng quá khi đề phụt khí rất mạnh.

Cảm ơn bác quá! Có thế mà nghĩ mãi không ra

luyen_hybrid

Tài xế O-H

Máy đọc lỗi giờ không vào được em ngĩ bác có thể thử 1 cách cổ điển là bác tháo các kim ra ngoài rồi gắn các kim vào cần rail,cắm giắc điện vào các béc phun rồi đề máy thử xem chất lượng phun của béc như thế nào.cách này em không khuyến khích vì có nhiều nguy hiểm,bác nên cẩn thận vì không may xuất hiện tia lửa điện ở những chỗ tiếp xúc kém,mô ve rất dễ gây cháy xe,cẩn thận bác nhé.

auto22

Tài xế O-H

Chào các bác!
Tôi đang dính em Bongo 3 cứu thương đang chạy lăn ra chết. Xịt RP7 vào thì nổ. Kiểm tra đèn CHECK không thấy sáng, đề không nổ 1 lúc thì nó sáng, tắt đi bật lại thì lại như lúc trước.
Tôi nghi quả này bị tụt áp nên kiểm tra các vòi phun. Dầu hồi rất nhiều ở các vòi phun. Vì vậy nên báo thay 4 cái vòi phun
Tôi đã tháo cả bơm để vệ sinh, vì sợ cặn bẩn sẽ làm kẹt vòi mới, nhưng trong bơm cao áp không bẩn.
Thay các vòi mới vào cũng không nổ. Đường hồi ở các vòi hầu như không có. Tất nhiên, xả khí, thay lọc là làm ngon rồi.Dầu lên ống chia mạnh, nhưng không hiểu sao, ở các ống vào vòi phun không mạnh như nhau
Đèn CHECK vẫn như cũ. Dùng G-Scan thì không vào được
Tín hiệu trục cơ lên hộp tốt.
Đang bối rối, nhờ các sư huynh đệ chỉ giáo!

bác bảo không có dầu hồi thì chứng tỏ áp suất dầu chưa đủ để kim phun. Nếu áp suất đủ thì dầu nó đi dâu mà nó không hồi về, chỉ có thể là đái béc thì mới không có dầu hồi về. Nhưng bác bảo là kim mới thay thì không thể đái được. Có đồng hồ đo áp suất dầu đo xem áp suất dầu lên ông rail là bao nhiêu. Ít nhất nó phải trên 300 bar.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Lại giống bệnh của em rùi đây.kim mới cắm cả giắc điện vào đề xả e.chưa nổ máy được thì kèm theo thêm RP7.em nghĩ anh nên kiểm tra hệ thống OBD và dùng máy vào đọc được đã. cái kim đó dùng bóng đèn Led sẽ kiểm tra được xung phun.nếu có xung phun rồi thì nhắc cả 4 kim ra ngoài bắt chặt lại ,tháo giắc tổng kim ra xả e rùi cắm giắc vào xem kim nào bị treo thì tháo ra vệ sinh lại...tuy nhiên cần đọc được dữ liệu mới chắc chắn là áp trên ống Rail đủ để kim phun anh ah.lâu lắm rùi mới thấy anh xuất hiện ấy:D:D:D:D:D

vungocton999

Tài xế O-H

Em cũng có quan điểm như bác hocnghe, nhiều trường hợp do quá trình lắp ráp làm cong đầu kim hoăc bị kẹt kim, khi đến kì nén áp suất buồng đốt cao, thổi ngược lại đường nhiên liệu, do đó khi xả air xong, sau đó lại bị ngay. Một trường hợp nữa là thay không đúng lọai kim phun cũng không nổ

Quangthubn

Tài xế O-H

Em cũng đang đau đầu vi con bông gô không nổ được các bác ạ .hai con trước em dính phải mồi rp7 thì một lúc la nổ .nhưng em muốn hỏi khi tháo kim ra làm thế nào không bị kẹt kim ha các bác

Cai banh xe

Máy đọc lỗi giờ không vào được em ngĩ bác có thể thử 1 cách cổ điển là bác tháo các kim ra ngoài rồi gắn các kim vào cần rail,cắm giắc điện vào các béc phun rồi đề máy thử xem chất lượng phun của béc như thế nào.cách này em không khuyến khích vì có nhiều nguy hiểm,bác nên cẩn thận vì không may xuất hiện tia lửa điện ở những chỗ tiếp xúc kém,mô ve rất dễ gây cháy xe,cẩn thận bác nhé.

Chẳng hiểu sao, GScan không vào được, nhưng Carman VG lại vào được (phải vào Kia Canivan 2005) bác ạ. Các vòi phun tháo ra ngoài xem thì không phun. Chắc do mất áp.

Cai banh xe

bác bảo không có dầu hồi thì chứng tỏ áp suất dầu chưa đủ để kim phun. Nếu áp suất đủ thì dầu nó đi dâu mà nó không hồi về, chỉ có thể là đái béc thì mới không có dầu hồi về. Nhưng bác bảo là kim mới thay thì không thể đái được. Có đồng hồ đo áp suất dầu đo xem áp suất dầu lên ông rail là bao nhiêu. Ít nhất nó phải trên 300 bar.

Bác à, kiếm đâu được cái đồng hồ đo áp cao vậy bây giờ? Có phương án nào chế không bác?

Cai banh xe

Em cũng đang đau đầu vi con bông gô không nổ được các bác ạ .hai con trước em dính phải mồi rp7 thì một lúc la nổ .nhưng em muốn hỏi khi tháo kim ra làm thế nào không bị kẹt kim ha các bác

Tôi cũng nghi kẹt kim trong vòi phun, cũng chưa biết cách hạn chế khả năng kẹt khi tháo, lắp cả

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

Tôi cũng nghi kẹt kim trong vòi phun, cũng chưa biết cách hạn chế khả năng kẹt khi tháo, lắp cả
Kẹt kim trong vòi phun là sao nhỉ ?Phải là kẹt van chứ.Van này nếu không phải do mạt bẩn làm kẹt thì là do không có dầu diesel nên nó mới kẹt.Phải tháo giắc điện rồi xả air tại chân kim thật kỹ ,lúc nào hết bọt rồi mới cắm giắc điện.Xả air ổn đảm bảo đề phát nổ ngay.Kẹt không phải do tháo lắp kim,do kẹt ta mới phải tháo lắp ra để vệ sinh.Còn nếu kẹt do quá trình xả air thì bác cứ rút giắc ra xả là được.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

Không có dầu hồi chứng tỏ áp xuất không đủ ?Kim hồi tại chân kim hay hồi tại van ạ?Theo ngu kiến của em thì khi không có dầu hồi về là kim kẹt đó ạ.

ninhtinh

Tài xế O-H

Nhiều bài viết hay quá bác chủ thớt cố gắng lắm bắt kinh nghiệm nhanh nhé , toàn kinh nghiệm sương máu đó.:103::103::103:

chairman88

Tài xế O-H

Theo ý kiến của em là khi bác đề nó có mất báo cái hình có oto và chìa khóa trên cái báo sấy không ạ. vì như thế nó sẽ làm mất áp suất dầu và có khi là ngắt hẳn dầu nhiên liệu luôn khi bác nổ ép nhiều. còn text ra sẽ có lỗi cảm biến gõ và kêu ở xi lanh. bệnh này em chém bác kia service rùi hố hố :))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên