Điện đèn đầu xe Jupiter R!

Q
Bình luận: 6Lượt xem: 6,043

quocviet85dl

Tài xế O-H
Chào các pan!
Mình có con xe jupiter R (đời đầu) đó các bạn, xe lại hai đèn trước đó các bạn, không biết sao đèn của nó cứ bị cháy(hỏng) mất một pha của một bóng hoài. Mình thay đi thay lại mấy lần rồi vẩn vậy.!
1.Lần đầu vào hãng thay bóng rin của nó chạy được mấy hôm sau đó lại bị cháy như củ!
2 Lần hai Mình vào tiện xe máy gần nhà thay bóng loại xịn gì đó 75.000 một bóng, rồi cũng bị hỏng!
3 Lần Ba cũng tiệm sửa xe đó nói đo đuôi đèn. mình thay đuôi và thay bóng mới ccũng bị hỏng!
- Bực mình quá Mình tự tháo ra và lấy đồng hồ VOM đo thử xem dòng điện chạy lên hai bóng ở hai chế độ pha, cốt thì lại như nhau! tới đây mình bó tay luôn! không biết làm sao, phải lắp vào lại. Đành phải chịu khi bật cốt thì ok, khi bật Pha thì chỉ một bóng sáng đi rrất tối!
Mong các bạn đóng góp ý kiến giúp đở mình!

Trân trọng cảm ơn! QuocViệt

phalaidat

Tài xế O-H
Ðề: Điện đèn đầu xe Jupiter R!

THứ nhất cụ xem cho em hai bóng cụ thay có cùng công xuất không .VD 25w phải là 2 bóng 25w không có bóng nào thấp w hơn nếu có bóng nào thấp áp hơn thì khi ổn áp hỏng thì bóng nhiều w hơn bóng đó sẽ cháy trước
Nguyên nhân cháy bóng là do ổn áp (bộ nạp) hỏng khiến điện áp tăng quá cao tóc bóng đèn sẽ bị cháy rụi còn nếu ổn áp tốt thì cụ kiểm tra cho em nguồn cấp cho sạc 1 trong 2 dây cuộn phát bị hỏng hoặc chập chờn cũng khiến bóng bị cháy đặc biệt bóng có công suất lớn hơn sẽ chấy trước.

quocviet85dl

Tài xế O-H

Để mình kiểm tra thu xem!
Tình hình là như thế này bác phalaidat oi!
Em tháo đầu xe e ra lại rồi, hai bóng đèn đều ghi 12V35/35W.
Theo bác là như thế nào hả Bác?

Nhưng thấy lạ quá bác ơi! thấy đuôi đèn ( vỏ nhựa của nó lại nghi 12V25/25W) Như vậy giờ e thay lại bóng đèn loại 12V/25W có được không bác?

phalaidat

Tài xế O-H

Để mình kiểm tra thu xem!
Tình hình là như thế này bác phalaidat oi!
Em tháo đầu xe e ra lại rồi, hai bóng đèn đều ghi 12V35/35W.
Theo bác là như thế nào hả Bác?

Nhưng thấy lạ quá bác ơi! thấy đuôi đèn ( vỏ nhựa của nó lại nghi 12V25/25W) Như vậy giờ e thay lại bóng đèn loại 12V/25W có được không bác?
Công suất lớn sẽ làm đui dèn bị nóng chảy ,nếu do ổn áp cụ để ý tóc bóng đèn sẽ bị cháy rụi .
còn như cụ tả thì cụ lắp bóng lớn quá công suất cho phép nếu là bóng osram 35w thì đui càng nhanh hỏng ,đèn sẽ tối hơn và đui bóng nhanh hỏng hơn ,cụ lên thay đúng loại của nó là 25w hoặc 18w osram vừa sáng vừa bền hơn.

quocviet85dl

Tài xế O-H

Công suất lớn sẽ làm đui dèn bị nóng chảy ,nếu do ổn áp cụ để ý tóc bóng đèn sẽ bị cháy rụi .
còn như cụ tả thì cụ lắp bóng lớn quá công suất cho phép nếu là bóng osram 35w thì đui càng nhanh hỏng ,đèn sẽ tối hơn và đui bóng nhanh hỏng hơn ,cụ lên thay đúng loại của nó là 25w hoặc 18w osram vừa sáng vừa bền hơn.

Bác nói "nếu do ổn áp cụ để ý tóc bóng đèn sẽ bị cháy rụi" là cục sạc củ hay sao vậy bác?
còn bóng osram 25w vào hãng mua có không bác?

phalaidat

Tài xế O-H

Bác nói "nếu do ổn áp cụ để ý tóc bóng đèn sẽ bị cháy rụi" là cục sạc củ hay sao vậy bác?
còn bóng osram 25w vào hãng mua có không bác?
đúng vậy là con nạp đó cụ ,bóng osram cụ mua ngoài cũng nhiều mà nên dùng bóng 18w cho sáng vỏ màu xanh đó khoảng 35 000d 1 chiếc
dòng này ngoài ẩn áp ra dây nguồn cũng hay bị chập trờn phía rắc cám trong mâm điện bên trái xe

quocviet85dl

Tài xế O-H

đúng vậy là con nạp đó cụ ,bóng osram cụ mua ngoài cũng nhiều mà nên dùng bóng 18w cho sáng vỏ màu xanh đó khoảng 35 000d 1 chiếc
dòng này ngoài ẩn áp ra dây nguồn cũng hay bị chập trờn phía rắc cám trong mâm điện bên trái xe

Cảm ơn Anh rất nhiều Phalaidat!
Hôm nay em vao yamaha 3s mua 2 bóng đèn 12v 25w rin lắp lại rồi, để chạy vài hôm xem thế nào đã rồi tính tiếp! không duọc thì vao hãng thay nốt cục sạc hoặc thay dây lưa cho song vây!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên