BMW 318i bệnh hiểm nghèo,mong các cao thủ BM giúp sức

H
Bình luận: 17Lượt xem: 3,333

hondaaacu

Tài xế O-H
Tình hình bên e có chiếc bmw 318i 202.lấy máy ra ngoài sơn nguyên xe,lắp máy vào xe chạy bon bon,sau đó báo lỗi.
2781 cam intak
2782 cam ex
27C1 all cam failed
27C3 thermal oil level
2772 tank venting valve output stage
278A ambient temperature.
nguội máy đề phát nổ,nóng máy đề k thể nổ dc.nhưng xóa lỗi là 1 phát ăn ngay.
công việc đã làm.kiểm tra toàn bộ dây điện,giắc nối,vệ sinh cam.
sau đó bây giờ còn lại thằng cam xả nữa.k thể nào hết dc.nguội máy đề nổ ngay,nóng máy tí là phải xóa lỗi đề mới dc.
thông số của 2 thằng vanos là 201,cam intake là 96,cam ex là 49.mấy thông số đó e nhớ k rõ cho lắm.mong các cao thủ chỉ giáo và cho ý kiến ah.bác nào có tài liệu phần này cho e xin 1 bản nữa nha.e chân thành cảm ơn.

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1
Ðề: BMW 318i bệnh hiểm nghèo,mong các cao thủ BM giúp sức

Bệnh này nghe quen quen lần trước e có làm 1 con , bị sai cam rồi bác ơi , kt lại cam xem , để ý vành đếm xung cam ở đầu puli cam nhé

hondaaacu

Tài xế O-H

Máy chưa bung bao giờ sao sai cam được bac1 vuphong?do vanos hả bác.cái con vanos này đạp ga lúc lên lúc k.

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1

Con này bị hoài à , nó bị xoay cam ý, mặc dù chưa bung nhưng do thiết kế là ở đầu buli cam con này nó tròn xoe ko có chốt hãm nên chạy lâu ngày bị kẹt nên hay bị xoay , tốt nhất là phải kt cho chắc bác ạ , kt xong mình mới làm cái khác được

hondaaacu

Tài xế O-H

Vâng cảm ơn bác vuphong,mai e sẽ kiểm tra lại,e chưa bung bao giờ,nhưng e đọc về vanos thì e nghĩ nó ảnh hưởng đến phần này.bác có tài liệu về phần này giúp e với ạ

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1

Vâng cảm ơn bác vuphong,mai e sẽ kiểm tra lại,e chưa bung bao giờ,nhưng e đọc về vanos thì e nghĩ nó ảnh hưởng đến phần này.bác có tài liệu về phần này giúp e với ạ

chính xác , cho nên mình phải tháo ra kt lại , ở phần đầu puli chú ý 2 miếng đếm cam , vì khi bị đếm sai cam hệ thông vanos sẽ khóa lại lúc này sẽ ko nổ được máy là điều đương nhiên

hondaaacu

Tài xế O-H

E đã thử đổi cam cho nhau.nhưng vẫn báo thàng cam xả,vậy là thằng cam xả nó k nhận biết được?và khi xóa lỗi thì nó nhận biết được và cho nổ máy.bác giải thích cho e là.khi nguội máy đề phát ăn ngay,chạy xe vi vu.nhưng nóng máy rồi,bác tắt máy đì đố bác đề nổ khi không xóa lỗi.bác là cao thủ giải thích cho e ạ.

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1

E đã thử đổi cam cho nhau.nhưng vẫn báo thàng cam xả,vậy là thằng cam xả nó k nhận biết được?và khi xóa lỗi thì nó nhận biết được và cho nổ máy.bác giải thích cho e là.khi nguội máy đề phát ăn ngay,chạy xe vi vu.nhưng nóng máy rồi,bác tắt máy đì đố bác đề nổ khi không xóa lỗi.bác là cao thủ giải thích cho e ạ.

đổi cam là đổi cái gì ở đây vậy hở bác ? còn giải thích thì ngày mai bác thử kt lại cho e coi nó có chuẩn ko đã thì rồi mới giải thích được chứ :cp:cp:cp làm tách cho tỉnh ngủ đã nhỉ :D

vuphong2424

Bằng lái Hạng B1

bệnh thì nó muôn vàn chưa chắc đã bị sai cam mà sáng ra thì đề nổ còn nóng máy là ko nổ được , còn nếu bị sai cam thì bị hiện tượng này nếu trên xe khác thì ko bao giờ bị hiện tượng này luôn mà chỉ duy nhất trên BMW mới bị và đặt biệt là trên 318i
đọng cơ N42

huyhungst

Tài xế O-H

Kiếm cái duong ngon về đặt lại cam đê ! Bệnh này đâu có mơi của bmv .!!!

buiquangnghia_1990

Tài xế O-H

đàu tiên là kiểm tra dầu lọc dầu có bị móp không mạch điện theo Autodata hoắc alldata sau đó đến cam mở nắp cam gá dưỡng xem có sai cam không

Phạm Vỵ

Tài xế O-H

Máy chưa bung bao giờ sao sai cam được bac1 vuphong?do vanos hả bác.cái con vanos này đạp ga lúc lên lúc k.

Bạn muốn tìm hiểu về vanos thì đọc bài tôi đã viết theo đường LINK này: http://www.oto-hui.com/diendan/f624...ronic-cua-bmw-variable-valve-gear-194136.html

hondaaacu

Tài xế O-H

Không biết có phải do sai cam không? Nhưng ai muốn tham khảo về cấu tạo, phương pháp đặt cam xe 318i thì hãy đọc topic này: http://www.oto-hui.com/diendan/f625...-bmw-320i-2009-loi-sai-cam-193754/index5.html
nay e làm cả buổi vẫn chưa ra kết quả,dùng dưỡng cân lại cam chính xác.vẫn báo cam xả.thông số thì thay đổi so với hôm qua.
cam in 99
cam ex 71 (hôm qua là 49)
mong sự góp ý từ các bác.

lehuyvu79

Tài xế O-H
nay e làm cả buổi vẫn chưa ra kết quả,dùng dưỡng cân lại cam chính xác.vẫn báo cam xả.thông số thì thay đổi so với hôm qua.
cam in 99
cam ex 71 (hôm qua là 49)
mong sự góp ý từ các bác.

Cam báo lổi là do thiếu áp dầu qua bộ khiển trục cam ,có thể áp bị yếu qua đường trung gian đi đến trục cam vào bộ điều khiển như: trục cam lỏng bạc ,đường dầu (nhớt) máy bị tắc, van nos bị kẹt, bơm nhớt yếu kẹt lọc bơm này.

auto_vn911

Tài xế O-H
dear bác!
góc xoay cam xả phụ thuộc vào góc xoay cam nạp, góc xoay cam nạp phụ thuộc vào góc xoay cam phụ, góc xoay cam phụ quyết định chủ lực của hệ thống vannos này ( theo lý giải của riêng em)
em cũng gặp hiện tượng này vài lần, k hư hỏng j cả cách khắc phục như sau ( e đã thành công):
- đặc cam chuẩn ( có tools camshaft): chú ý cái tăng đưa cam phải dc căng hết lực - nếu k thì vô nổ máy 1 cái là nó sẽ xoay cam hút ( 3 con bulong có rãnh tự xoay k thể cố định dc - lỗi thường xuyên gặp phải nếu bác mới làm vài con)
- learning lại motor xoay cam và position cam phụ mọi chuyện sẽ hết báo lỗi, tuy nhiên lúc idle máy bị rung, bật ac hết rung
tiếp tục hiệu chỉnh lại idle lên 50v/p lúc k tải ( off a/c, not driver, not light)
đôi lời chia sẽ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên