Lacetti CDX cần tư vấn về EVAP

B
Bình luận: 18Lượt xem: 9,642

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Hôm nay em làm chú CDX 2010 bị thổi giăng quy lát do hỏng van hằng nhiệt.em đã thay gioăng quy lát van hằng nhiệt liền cổ ống hút ( do cổ bị nất) .trước đó xe báo lỗi van hằng nhiệt ,báo lỗi hệ thống EVAP dò dỉ nhỏ và lớn..( em đã làm mất mã lỗi rồi ah). xe đã nổ máy ngon lành,không bị nóng,không báo lỗi. ngày mai em sẽ theo dõi hiện tượng báo lỗi EVAP đó,em thấy trên nắp chụp giàn cò có 2 cái lỗ nhỏ gần chỗ nắp bô bin đó ah,khi nổ máy nó hút không khí vào rất nhiều.xem xe khác tương tự thì không hút khí vào nhiều như thế.em đang thắc mắc cái này mong các bác chỉ giúp em ah.
đây là cái hình của nó ah:

thêm 1 cái nữa dầu hộp số của nó bị rò rỉ qua chân nối vào két nước ah. đã xử lý xong nhưng em không tìm được vị trí kiểm tra mức dầu hộp số của nó ở đâu.các bác chỉ cho em với ah

Engine 16

Thợ Phụ !
Ðề: Lacetti CDX cần tư vấn

Boy ơi nếu cái lỗ đó hút nhiều khí quá khách thường thì em thay lắp dàn cò mới nha .xe này hay bị lỗi lắp dàn cò lắm .nếu không thay thì lượng dầu động cơ lọt qua các tấm ngăn dầu lấy hơi thừa trong máy vào thẳng cổ hút ăn dầu rã man đó .xe này đường hơi đó vào cổ hút rất to không hề có van 1 chiều như mọi xe .nếu không thay lắp đậy dàn cò em có thể làm nhỏ cái lỗ lấy hơi vào cổ hút này lại là ok tiện 1 cái ống bằng kim loại cho lỗ khí nhỏ thui đóng vào ok ngay bệnh này thường thui mà .làm đi rồi suy nghĩ lại nha kẻo không kịp . hê hê hê.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Boy ơi nếu cái lỗ đó hút nhiều khí quá khách thường thì em thay lắp dàn cò mới nha .xe này hay bị lỗi lắp dàn cò lắm .nếu không thay thì lượng dầu động cơ lọt qua các tấm ngăn dầu lấy hơi thừa trong máy vào thẳng cổ hút ăn dầu rã man đó .xe này đường hơi đó vào cổ hút rất to không hề có van 1 chiều như mọi xe .nếu không thay lắp đậy dàn cò em có thể làm nhỏ cái lỗ lấy hơi vào cổ hút này lại là ok tiện 1 cái ống bằng kim loại cho lỗ khí nhỏ thui đóng vào ok ngay bệnh này thường thui mà .làm đi rồi suy nghĩ lại nha kẻo không kịp . hê hê hê.

em đã kiểm tra cái ống hút vào cổ hút đó không có dầu mấy anh Kiên ah.máy nổ cũng bình thường.nó chỉ có tiếng xì xì to qua 2 cái lỗ nhỏ em gửi lên đó.cái này chắc nó không liên quan đến lỗi hệ thống EVAP. mai em làm cái lỗi đó ah.cái lỗ đó thông với bên ngoài mà mình bịt nó đi có sao không anh nhỉ

truongphonghp

Tài xế O-H

Hôm nay em làm chú CDX 2010 bị thổi giăng quy lát do hỏng van hằng nhiệt.em đã thay gioăng quy lát van hằng nhiệt liền cổ ống hút ( do cổ bị nất) .trước đó xe báo lỗi van hằng nhiệt ,báo lỗi hệ thống EVAP dò dỉ nhỏ và lớn..( em đã làm mất mã lỗi rồi ah). xe đã nổ máy ngon lành,không bị nóng,không báo lỗi. ngày mai em sẽ theo dõi hiện tượng báo lỗi EVAP đó,em thấy trên nắp chụp giàn cò có 2 cái lỗ nhỏ gần chỗ nắp bô bin đó ah,khi nổ máy nó hút không khí vào rất nhiều.xem xe khác tương tự thì không hút khí vào nhiều như thế.em đang thắc mắc cái này mong các bác chỉ giúp em ah.

thêm 1 cái nữa dầu hộp số của nó bị rò rỉ qua chân nối vào két nước ah. đã xử lý xong nhưng em không tìm được vị trí kiểm tra mức dầu hộp số của nó ở đâu.các bác chỉ cho em với ah
Bác à nắp dàn cò này em nhớ không nhầm có van một chiều đấy. bệnh này theo em bác phải thay luôn cả nắp mới hết bệnh. Với lại con thăm dầu số con này nó nàm ở cạnh đầu láp cắm vào hộp số bên lái mở bằng tuýp 11. bác commet lại khi hết bệnh để anh em học hỏi nhé

dungtt

Tài xế O-H

Như vậy là bị hỏng van 1 chiều nằm luôn ở nắp dàn cò rồi đấy ạ, khi nó phát ra tiếng xì như vậy anh thử mở lắp đỏ dầu của dàn cò ra xem có mở được không, nếu không muốn thay thì bịt vào cũng chẳng sao, nhưng đi thời gian sẽ có khói trắng ra rất nhiều như kiểu hun chuột, cdx dượng theo công nghệ của bmw mà anh, thay cho van thông hơi của đáy cà te.

phalaidat

Tài xế O-H

Hiện tượng này giống y trang em lacetti cdx tôi đã gặp nắp dàn cò của nó đã bị hỏng do van thông khí bị kẹt van này được ép chặt với lắp dàn cò không thể tháo ra được .Có thể sửa lại không cần thay mới cả nắp dàn cò cũng được bẵng cách cụ tháo đầu ống thông khí phía họng ga dùng một miếng GIẻ thưa gập vài lần lại dùng một nút bịt của cực ắc quy chụp lên nó sau đó lắp đầu ống đã tháo ra lên và dùng lạt thiết hoặc làm tai cố định chặt nó lại chỉ để một lượng không khí nhỏ lọt qua thôi ,tiếng rít sẽ không còn nữa .đảm bảo động cơ vẫn hoạt động an toàn
Cụ tham khảo thêm bài này nhé

http://www.oto-hui.com/diendan/f606/daewoo-lacetti-cdx-2010-bao-loi-p-2101-a-188221.html

http://www.oto-hui.com/diendan/f606/can-giup-do-ve-dieu-hoa-xe-laceti-cdx-190339.html

vancao371986

Tài xế O-H

Thay cái nắp dàn cam đi bạn ơi, cái van thông hơi trên nắp hỏng rồi. Cái van đó mà hở to máy còn nổ không ổn định nữa vòng tua máy lên xuống, chỗ mình thay máy cái rồi. Còn về thăm dầu số tự động thì con này không có que thăm, có con ốc 11 nằm ngang hộp số ấy, nổ máy để cho dầu nóng lên khoảng 80 độ rồi đi tất cả các cửa số mỗi cửa số giữ khoảng 3s rồi sau đó tắt máy. Tháo con ốc thăm ra dầu trong đó chảy ra 0.8l là đủ sau đó đổ lại số dầu đó lại hộp số.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Bẩm các cụ.hôm qua em đã cho em nó xuất viện rồi ah.cái nắp dàn cò ấy em tư vấn khách thay sau và cho em nó 1 cái van 1 chiều vào đường ống hút về cổ hút,van không bị xì nữa.so sánh với xe khác như thế là ổn.cái lỗi hệ thống EVAP đó nguyên nhân có lẽ là do cái nắp bình xăng không được vặn chặt,sáng nay em cũng làm 1 chú tương tự với cái lỗi như vậy ah. em chỉ còn băng khoăn cái mức dầu trong hộp số mà chưa làm được. ngoài ý kiến thăm dầu của bác vancao371986 ra còn ý kiến nào khác nữa không ah

lehuyvu79

Tài xế O-H

Dầu hộp số thì có con bulong nhỏ nằm ngay trên đầu láp trong bên bánh L quay bánh xe ra là thấy, sau khi nổ máy đi số và tắt máy mở bulong ra dầu chảy ra là đủ mức qui định.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Dầu hộp số thì có con bulong nhỏ nằm ngay trên đầu láp trong bên bánh L quay bánh xe ra là thấy, sau khi nổ máy đi số và tắt máy mở bulong ra dầu chảy ra là đủ mức qui định.

vậy là không giống với bác vancao rồi. các bác cho em hỏi như thế nào là chuẩn đây ah

truongphonghp

Tài xế O-H

Bẩm các cụ.hôm qua em đã cho em nó xuất viện rồi ah.cái nắp dàn cò ấy em tư vấn khách thay sau và cho em nó 1 cái van 1 chiều vào đường ống hút về cổ hút,van không bị xì nữa.so sánh với xe khác như thế là ổn.cái lỗi hệ thống EVAP đó nguyên nhân có lẽ là do cái nắp bình xăng không được vặn chặt,sáng nay em cũng làm 1 chú tương tự với cái lỗi như vậy ah. em chỉ còn băng khoăn cái mức dầu trong hộp số mà chưa làm được. ngoài ý kiến thăm dầu của bác vancao371986 ra còn ý kiến nào khác nữa không ah
ở xưởng em thay con này là 7lit dầu ATF bác ạ hi

dungtt

Tài xế O-H

Thường thì là như em làm là, mở con ốc đó ra và đổ dầu vào khi nào thấy có dầu tràn ra đó, bắt lại vào thôi, vì theo em hiểu là khi đại tu số mới nhất thiết phải nổ máy kiểm tra, còn thay dầu mỗi thay dầu không thì, đổ dầu khi nào thấy dầu tràn ra lỗ ốc đó là đủ. Có gì không phải các cụ chém nhẹ tay ạ

baotohalong62

Tài xế O-H

Em thấy các bác nói về con ốc thăm dầu .theo em hộp số không có thước thăm dầu cái lỗ có con ốc đó là li cô thăm dầu ,đó là cơ sở bác đổ dầu chàn ra lỗ đó ,bác nổ máy đi tất cả các số sau đó tắt máy tháo ốc ra kiểm tra dầu chảy ra là đủ..bác tham khảo nhé. chúc bác thành công..

Engine 16

Thợ Phụ !

Boy ơi nếu cho van 1 chiều bình thường vào thì không ổn đâu .lượng khí thừa trong máy khi chạy tốc độ cao nhiều nếu chỉ hút qua 1 cái van em chế e rằng hơi thừa trong máy quá nhiều sẽ đẩy phớt cơ hoặc cam dẫn đến chảy dầu đó .vì mọi xe đều phải có thêm 1 đường hơi vào bầu gió nữa mà .cái lỗ em chế nhỏ nhưng không được phép quá nhỏ đâu .anh nghĩ là như vậy .

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Boy ơi nếu cho van 1 chiều bình thường vào thì không ổn đâu .lượng khí thừa trong máy khi chạy tốc độ cao nhiều nếu chỉ hút qua 1 cái van em chế e rằng hơi thừa trong máy quá nhiều sẽ đẩy phớt cơ hoặc cam dẫn đến chảy dầu đó .vì mọi xe đều phải có thêm 1 đường hơi vào bầu gió nữa mà .cái lỗ em chế nhỏ nhưng không được phép quá nhỏ đâu .anh nghĩ là như vậy .
cái này chuẩn nhất anh Kiên ah.chính vì cái suy nghĩ như thế mà em đã phải làm mấy lần đó .khi em để lỗ to quá thì nắp mở dầu sẽ bị hút chặt xuống và lỗ nhỏ bên ngoài có tiếng hút gió.em cho nó nhỏ lại đến khi mở nắp dầu nó vẫn có độ hút chân không nhưng ít hơn,em đã so sánh với 1 em nữa ah.em vẫn đang tư vấn cho ông chủ xe thay cái nắp dàn cò và cái ống thông hơi luôn.rất vui khi anh tư vấn đúng cái suy nghĩ của em ah

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

em đọc ở đâu ấy dầu ATF là dầu hộp số vô cấp rất ít khi phải thay cụ ạ ! các cụ tìm moi lại xem có đúng như vậy k?

nếu như bình thường thì không nói làm gì,vì nếu đúng là 7L thì khi bác thay toàn bộ hộp số mới bác đổ 7l là ok.nếu chỉ thay dầu thôi thì bác xả ra bao nhiêu bác đổ vào số đó là ok. nhưng nếu trong trường hợp dầu bị ra ngoài qua phớt láp,qua phớt đầu trục,qua ống làm mát dầu ra két nước thì chúng ta cũng phải biết là bổ xug như thế nào là đủ đúng không ah.vì xe này dạo này xuất hiện ở xưởng em nhiều nên em quan tâm đến vấn đề này,mong bác nào có kinh nghiệm chuẩn thì chia sẻ với anh em ah

Kythuatoto110

Tài xế O-H

nếu như bình thường thì không nói làm gì,vì nếu đúng là 7L thì khi bác thay toàn bộ hộp số mới bác đổ 7l là ok.nếu chỉ thay dầu thôi thì bác xả ra bao nhiêu bác đổ vào số đó là ok. nhưng nếu trong trường hợp dầu bị ra ngoài qua phớt láp,qua phớt đầu trục,qua ống làm mát dầu ra két nước thì chúng ta cũng phải biết là bổ xug như thế nào là đủ đúng không ah.vì xe này dạo này xuất hiện ở xưởng em nhiều nên em quan tâm đến vấn đề này,mong bác nào có kinh nghiệm chuẩn thì chia sẻ với anh em ah
Thứ nhất lỗ hơi trên nắp máy mà bị hở hút hơi vào máy sẽ gây ra hiện tượng ăn dầu,máy nổ chập chờn lúc ga cao lúc ga thấp,rút thước thăm dầu ra sẽ thấy nó hút hơi rất mạnh lưu ý ( phải thay)
Thứ 2 kiểm tra dầu số có con ốc 11 phía bên lái từ củ láp đi lên ( nổ máy để số n tháo ốc ra dầu tràn ra ngoài là ok

Hgtuc89

Tài xế O-H

em đọc ở đâu ấy dầu ATF là dầu hộp số vô cấp rất ít khi phải thay cụ ạ ! các cụ tìm moi lại xem có đúng như vậy k?
Sai r nhé.bác nghiên cứu kĩ lại đi.ATF (automatic transmission fluid) bên mình gọi là dầu số tự động chứ k phải là dầu hộp số vô cấp.cái CDX là số AT có cấp đấy nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên