Kia morning chạy đường xóc có tiếng kêu rất khó chịu

H
Bình luận: 34Lượt xem: 16,021

ha_licogi16

Tài xế O-H
Mình có vấn đề này xin ý kiến mọi người nha,
dòng kia morning lái điện
khi xe chạy đường bằng thì không sao
khi chạy đường sóc thì có tiến kêu rất khó chịu
kiểm tra và loại bỏ hết các khả năng thì phát hiện ra ở vô lăng điện
nhưng khi tháo vô lăng ra chèn ngay chỗ cảm biến thì tiếng kêu lại to hơn

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Ðề: Kia morning

- Đề nghị cụ bổ sung thêm thông tin : Năm sản xuất ..Đây là thông tin quan trọng để các cụ khác có thể tư vấn cho cụ !

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

Chèn lại cái gì ở trong trục lái nhỉ?Trong đó chỉ có vòng bi và thanh xoắn có thể gây tiếng kêu thôi ,nhưng nó đã kêu thì đánh lái là nó kêu chứ chả phải đường bằng đường sóc gì cả.Tiếng kêu khi vào sóc không ở trong cụm trợ lực đâu.

dungtt

Tài xế O-H

Thước lái dơ cũng dẫn đến hiện tượng như vậy kể cả đường thẳng hay đường sóc. đầu tiên cụ phải phân biệt được tiếng kêu đó phát ratừ đâu, ở hệ thống gầm hay hệ thống lái, như cụ miêu tả em nghĩ là ở phần gầm là nhiều hơn, cụ kiểm tra thêm cả bát bèo, giảm sóc, cao su ốp cân bằng , rotuyn cân bằng. kia moning hay bị nhưng bệnh tiêu biểu đó đấy ạ

nguyenbinh10

Tài xế O-H

Chèn lại cái gì ở trong trục lái nhỉ?Trong đó chỉ có vòng bi và thanh xoắn có thể gây tiếng kêu thôi ,nhưng nó đã kêu thì đánh lái là nó kêu chứ chả phải đường bằng đường sóc gì cả.Tiếng kêu khi vào sóc không ở trong cụm trợ lực đâu.
nếu đúng kêu trong cụm lái điện thì chỉ có thay thôi phải không bác. chỗ e đã thay hai con rồi

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Chuyện nghe thì vô lý,nhưng em cũng đã gặp 1 trường hợp tương tự.Morning lái điện đi vào chỗ sóc kêu nghe bé nhưng rất rõ.xe đi sang xưởng khác đã thay 1 thước lái mới tinh vẫn kêu như vậy.chủ xe bắt lắp lại thước lái cũ.xe về chỗ em kiểm tra thì cũng nghĩ bắt được bệnh vì làm nhiều thước lái kêu bạc nhựa dưới thước rồi.nhưng không phải.khi kiểm tra kĩ tiếng kêu phát ra ngay dưới vô lăng.2 khớp mềm còn rất tốt.lấy tay vỗ mạnh vào vô lăng thì nghe rõ kêu trong cụm mô tơ điện đó.tư vấn khách thay nhưng không được em đành bỏ vì khách kêu xe để bán. vụ này em cũng đa nhờ tư vấn nhưng không được.
Hôm vừa rồi em mới tháo 1 cây lái điện Morning xin chia sẻ cùng các bác tí ah:

Và cái thước hôm trước của em nó hư hỏng ở cái này:(không phải xe có tiếng kêu đâu nhé)

Nhìn theo thực tế trên đây thì thấy ở trục lái của nó sẽ có 4 vòng bi nhỏ và 1 vòng bị to gần vành răng nhựa.nếu hỏng bi thì đánh lái nó phải có tiếng kêu.vành răng nhựa hỏng tạo ra độ zơ giữa trục lai của mô tơ với vành răng thì không biết tiếng kêu nó có ti lắm không,nhưng cả 2 trục đều có bi định vị. bản thân e đã gặp tiếng kêu này,và cũng đã tháo thước lái này nhưng chưa lý giải được.các bác xem có khả năng nào nữa không ah
theo ý kiến của em thì ở 1 vị trí nào đó,có thể là vị trí khi tay lái ở giữa,vành nhựa bánh răng bị mòn rãnh tiếp xúc với trục vít lai của mô tơ nên gây tiếng kêu khi vào sóc.
em có 1 thắc mắc nữa là khi tháo thước ra và lắp lại,có cách nào không dùng máy SCAN mà vẫn không cần cái đặt lại góc cảm biến không ah

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

Chuyện nghe thì vô lý,nhưng em cũng đã gặp 1 trường hợp tương tự.Morning lái điện đi vào chỗ sóc kêu nghe bé nhưng rất rõ.xe đi sang xưởng khác đã thay 1 thước lái mới tinh vẫn kêu như vậy.chủ xe bắt lắp lại thước lái cũ.xe về chỗ em kiểm tra thì cũng nghĩ bắt được bệnh vì làm nhiều thước lái kêu bạc nhựa dưới thước rồi.nhưng không phải.khi kiểm tra kĩ tiếng kêu phát ra ngay dưới vô lăng.2 khớp mềm còn rất tốt.lấy tay vỗ mạnh vào vô lăng thì nghe rõ kêu trong cụm mô tơ điện đó.tư vấn khách thay nhưng không được em đành bỏ vì khách kêu xe để bán. vụ này em cũng đa nhờ tư vấn nhưng không được.
Hôm vừa rồi em mới tháo 1 cây lái điện Morning xin chia sẻ cùng các bác tí ah:

Và cái thước hôm trước của em nó hư hỏng ở cái này:(không phải xe có tiếng kêu đâu nhé)

Nhìn theo thực tế trên đây thì thấy ở trục lái của nó sẽ có 4 vòng bi nhỏ và 1 vòng bị to gần vành răng nhựa.nếu hỏng bi thì đánh lái nó phải có tiếng kêu.vành răng nhựa hỏng tạo ra độ zơ giữa trục lai của mô tơ với vành răng thì không biết tiếng kêu nó có ti lắm không,nhưng cả 2 trục đều có bi định vị. bản thân e đã gặp tiếng kêu này,và cũng đã tháo thước lái này nhưng chưa lý giải được.các bác xem có khả năng nào nữa không ah
theo ý kiến của em thì ở 1 vị trí nào đó,có thể là vị trí khi tay lái ở giữa,vành nhựa bánh răng bị mòn rãnh tiếp xúc với trục vít lai của mô tơ nên gây tiếng kêu khi vào sóc.
em có 1 thắc mắc nữa là khi tháo thước ra và lắp lại,có cách nào không dùng máy SCAN mà vẫn không cần cái đặt lại góc cảm biến không ah
Xe này không có cảm biến góc lái ,không phải cài đặt gì cả.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Xe này không có cảm biến góc lái ,không phải cài đặt gì cả.

bác KIA ơi,lúc trước bên em có nhờ 1 xưởng làm 1 cái thước lái Morning ấy.lắp lên cứ nổ máy nó tự quay hết sang 1 bên phụ.đánh lái sang trái thì rất nặng.vậy nếu mình chỉ tháo ra lắp vào liệu có sợ bị lỗi này không ah

Noveboy

Tài xế O-H

Các bác làm nhiều mà không thấy bệnh ở morning chủ yếu là thay cả cụm lái điện là hết bên Trần khát trân hình như có chỗ sửa được nhưng cung ko dc bao lâu cả. Theo mình cứ thay cả là hết bệnh , mình làm xe nhập bãi nhiều mình có kinh nghiệm thế mong các bác chém nhẹ :69:

congtuxuthanh

Tài xế O-H

Mình cũng đg ôm một em! cũng kêu như vậy! dựa trên kinh nghiệm của các cụ thì bay giờ chỉ còn cụm motor có thể phát ra tiếng kêu, vì trục vít và bánh vít an khớp với nhau đều và theo kinh nghiệm của các bác thợ lão làng thì không kêu ở vị trí này được, nhưng cái motor này kêu ở đâu mới là vấn đề các cụ ạ, thay thế thì không nói làm gì, phải tìm ra nguyên nhân phải không các cụ! mong các cụ cho cao kiến

longthanhauto

Tài xế O-H
Ðề: Kia m
Em da nhien cuu va chua tri thanh cong can benh kinh nien cua kia mor tro luc dien nhe. dam bao triet de tieng keu ve lau dai.ko chi rieng morning ma tat ca cac xe tro luc dien chac chan se bi benh nay sau khj di dc k 6den 8 van km. e da khac phuc dc ca xe toyota highlander 2008 roi nhe , truoc day xe vao toyo pv ho bao p thay thuoc lai mat hon 20t. e ve nhjen cuu va da gjai quyet triet de ve lau dai ma gja ca cuc re . k.ko phai thay the gj co gj cac bac pm cho e 0979031771 gara long thanh , dc khu tai dinh cu x2a yen so hoang mai ha noi, gan cho ca yen so vi e chuyen sua taxi nhat la morning . ma taxi thi cac bac biet roi day ho chay nhieu lam

tuandienvbhp

Tài xế O-H
như bênh cụ tả kia moning bên em vừa làm thành công tiếng kêu này 2 con. bênh của nó cụ đơn giản thôi cụ à. cụ tháo moto lái điện ra làm lại cho em nó cái bạc cao su ( giữa moto lái điện và trục vô lăng là ok thôi) bên em vẫn còn trục vô lăng và moto lái điện mai em tìm ra được em sẽ chụp ảnh vị trí cho cụ

tuandienvbhp

Tài xế O-H
như bênh cụ tả kia moning bên em vừa làm thành công tiếng kêu này 2 con. bênh của nó cụ đơn giản thôi cụ à. cụ tháo moto lái điện ra làm lại cho em nó cái bạc cao su ( giữa moto lái điện và trục vô lăng là ok thôi) bên em vẫn còn trục vô lăng và moto lái điện mai em tìm ra được em sẽ chụp ảnh vị trí cho cụ

[MERGETIME="1398485709"][/MERGETIME]
đây là ảnh moto lái điện của solanta nó cũng có hiện tượng như bệnh của moning mà chủ thớt đăng bên em vừa làm xong, morning thì hơi khó làm lại bánh răng 1 tí nhưng vẫn làm được còn solanta chỉ tiện lại cái bạc cao su là xong

htcbmw

Tài xế O-H
nhiều chỗ kêu lắm bác ak

nguyentuan_me

Tài xế O-H
hôm qua e vừa gặp một trường hợp Morning kêu, nhưng khách hàng cần xe gấp nên e chỉ kịp chạy thử một vòng và kiểm tra sơ bộ phần gầm. E xin hỏi thêm các bác một chút ạ:
- Xe e chạy thử thì đường bằng không kêu, đường mấp mô lớn cũng không kêu. Nhưng khi chạy vào đường mấp mô nhỏ, kiểu như đường đất hay bê tông có đá dăm thì nó kêu kinh khủng phía bên tài.
- Tiếng kêu thì rõ ràng không phải là tiếng kêu kim loại, và hình như kêu cả ở trong cabin và phía dưới gầm.
- Xe đứng tại chỗ đánh lái không kêu. Khung gầm tất cả đều còn ok.
Các bác đã va chạm với hệ thống lái của Morning nhiều nên theo suy đoán của các bác có phải là do bộ trợ lực lái như ở trên đã nêu không ạ?

vanhuanvsvc

Tài xế O-H
có thể là do bạc của thanh răng bị mòn cũng gây ra hiện tượng đó vậy bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên