Santafe 2008 2.2 TCI-D không nổ được

congtuxuthanh
Bình luận: 8Lượt xem: 3,373

trainghe87@

Tài xế O-H
Ðề: Santafe 2008 2.2 TCI-D không nổ được

đây là nguyên nhân dẫn tới lỗi đó ạ
● Fuel pressure regulator valve(close stuck)
● Rail pressure control valve(open stuck)
● Rail pressure sensor(Output fixed at low voltage line)
bác đọc trên máy xem áp suất được bao nhiêu?

hung dong anh

Tài xế O-H

Theo mình bạn nên bắt đầu bằng việc súc rửa lại kim phun , bơm cao áp và thay lọc nhiên liệu luôn đi nhé

congtuxuthanh

Tài xế O-H

Cảm ơn các cụ! em làm như các cụ tư vân nhưng ko hết ak, cuối cùng thì bệnh này do kim nhiên liệu bi hỏng hết mà nó vẫn báo nửa bình, em mua 20l dầu đổ vào ngon luôn

lehuyvu79

Tài xế O-H
Cảm ơn các cụ! em làm như các cụ tư vân nhưng ko hết ak, cuối cùng thì bệnh này do kim nhiên liệu bi hỏng hết mà nó vẫn báo nửa bình, em mua 20l dầu đổ vào ngon luôn

Bệnh này phải kiểm tra bình dầu vì nó có 2 ngăn, tưởng dầu hết nhưng thực ra bị tắc dầu kg qua dc, xe chạy hết 20l mà bệnh tái phát thì phải xem lại

Phạm Vỵ

Tài xế O-H

Các cụ giúp đỡ, nhận em nó và đọc bằng g-can là P1186: feul pressure monitoring-malfunction mà em chưa biết làm bắt đầu từ đâu mong các cụ chỉ giáo

Mặc dù bạn đã xử lý xong nhưng tôi vẫn muốn phân tích bản chất của vấn đề như sau:
Lỗi P1186: fuel pressure monitoring malfunction (tiếng Việt là lỗi kiểm soát áp suất nhiên liệu). Liên quan đến áp suất nhiên liệu gồm có: Van SCV (hay IMV) gọi là van điều khiển hút, van này bố trí ở bơm; Van điều chỉnh áp suất ống Rail, van này bố trí ở ống chia dầu.
Trong trường hợp này lỗi liên quan đến van SCV. Van này dùng để kiểm soát lượng dầu từ bơm thấp áp cấp vào cửa hút của bơm cao áp. Khi van này mở nhỏ dầu vào ít thì áp suất bơm giảm; ngược lại khi van này mở lớn dầu vào nhiều thì áp suất bơm tăng. Van này được điều khiển từ ECM. Khi dầu trong bình thiếu hoặc lọc dầu bị tắc thì mặc dù van mở nhiều nhưng dầu vào ít nên áp suất bơm vẫn thấp, vì vậy ECM chỉ hiểu rằng có vấn đề ở phần kiểm soát lượng dầu vào bơm cao áp nên báo lỗi này.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên

Mặc dù bạn đã xử lý xong nhưng tôi vẫn muốn phân tích bản chất của vấn đề như sau:
Lỗi P1186: fuel pressure monitoring malfunction (tiếng Việt là lỗi kiểm soát áp suất nhiên liệu). Liên quan đến áp suất nhiên liệu gồm có: Van SCV (hay IMV) gọi là van điều khiển hút, van này bố trí ở bơm; Van điều chỉnh áp suất ống Rail, van này bố trí ở ống chia dầu.
Trong trường hợp này lỗi liên quan đến van SCV. Van này dùng để kiểm soát lượng dầu từ bơm thấp áp cấp vào cửa hút của bơm cao áp. Khi van này mở nhỏ dầu vào ít thì áp suất bơm giảm; ngược lại khi van này mở lớn dầu vào nhiều thì áp suất bơm tăng. Van này được điều khiển từ ECM. Khi dầu trong bình thiếu hoặc lọc dầu bị tắc thì mặc dù van mở nhiều nhưng dầu vào ít nên áp suất bơm vẫn thấp, vì vậy ECM chỉ hiểu rằng có vấn đề ở phần kiểm soát lượng dầu vào bơm cao áp nên báo lỗi này.

không có lời sửa cho cụ phạm Vy . Cụ tuyệt vời. Thank cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên