Chế ty nâng khoản 10-15 tấn

thichhochoi
Bình luận: 10Lượt xem: 1,934

thichhochoi

Tài xế O-H
Lâu quá vào hôm nay có việc nhờ các cụ giúp cháu tý! chuyện là thế này ông anh nhà e ỏng tính chế một cái ty nâng đứng. sức nâng khoản 10 tấn, hành trình nâng 1,2 m . tốc độ khoản 1m/phút.
mong các cụ chỉ giúp cho. chế như vậy cần những vật tư gì? và vật tư như thế nào là phù hợp ? nhà cháu học hành khong tới nên mong các cụ giúp cho!

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Ðề: Chế ty nâng khoản 10-15 tấn

Tính thì thường fix đường kính D xl hoặc p hệ thống, nếu sức nâng đó thì dùng ĐC nhiệt dẫn động PTO hoặc ĐC điện AC chứ ĐC 1 chiều DC không khả thi. Xem các yếu tố có sẵn mới bắt đầu tiếp được

P.MT

Tài xế O-H

Em tính thử đúng không mong các ae bỏ qua nhá.
Trước tiên, mình cho áp suất bơm khoảng 200kg/cm2. Mình có thể mua bơm ben của mấy chiếc xe ben cho rẻ khoảng dưới 1 triệu ah là đạt áp suất và lưu lượng luôn rồi.
Bước thứ 2, Bác mua ty nâng đường kính piston D=(8-10)cm dài 1,2 m như Bác cần đó.xong Bác đấu bơm-bộ công tắc-ty nâng là ok.

Diện tích chịu nén S= (pi x D2)/4 pi=3.14 với D=8cm thì S=50.24 cm2
Lực nén khả thi F=50.24cm2 x 200kg/cm2 = 10.048 kg tương đương 10 tấn đó Bác.

huynguyenmbv

Tài xế O-H

Cái bơm ben tàu thường Pmax=20MPa mà bác dám chọn nó ah, đường ống dầu như của Cong Danh,,, áp ghi 275 bar ai dám chơi lên 200, chọn cỡ 140 kgf/cm2 thôi.
Khi nâng 10 tấn thì bác phải tính cỡ 15tấn chứ.

P.MT

Tài xế O-H

Cái bơm ben tàu thường Pmax=20MPa mà bác dám chọn nó ah, đường ống dầu như của Cong Danh,,, áp ghi 275 bar ai dám chơi lên 200, chọn cỡ 140 kgf/cm2 thôi.
Khi nâng 10 tấn thì bác phải tính cỡ 15tấn chứ.

Bác ơi, e đã đặt đồng hồ thử rồi khoảng gần 300kg/cm2 đó nên e chỉ chọn 200 mà thôi. e có tính toán rõ là nên chọn 80-100mm đó Bác. Bác xem giúp e.

huynguyenmbv

Tài xế O-H

Bác ơi, e đã đặt đồng hồ thử rồi khoảng gần 300kg/cm2 đó nên e chỉ chọn 200 mà thôi. e có tính toán rõ là nên chọn 80-100mm đó Bác. Bác xem giúp e.
Áp bao nhiêu thì phụ thuộc vào các thiết bị thực tế thôi, nhưng theo e thì các bác nên chọn áp <200 kgf/cm2 thôi. Với lại nâng thì chọn xilanh có dẫn hướng để chống cong rod. Đường ống tốt của Paker thì chọn được 300 đó còn ống VN thì thôi. Nên đặt cho nó 2 van tác động kép nhá( van chống lún đó) Có v(m/s) có áp thì tính Q để chọn van

dattuan

Tài xế O-H

Em nghĩ là việc tính toán về mặt áp suất, lưu lượng với hệ thống 10 Tấn thì không cần phải bàn nhiều, có điều là với hành trình dài như vậy, lại nâng thẳng đứng thì kết cấu xi lành và lệ D/d phải tương đối nhỏ, thì mới không ảnh hưởng đến khả năng bị uốn của cần xi lanh. Bên cạnh đó cũng phải quan tâm đến sự phân bố tải trọng của vật nâng. Nếu vật nâng chỉ tầm 10 tần nhưng phân bố trên 1 diện tích sàn để vừa cái xe 16 chỗ thì vấn đề sẽ khác nhiều. Bác thử nghiên cứu xi lanh ben xem ah. Em dự là bác định làm cái sàn nâng cho rửa xe hay sc ô tô j đó ah.. hi hi..

homeanhnhung

Tài xế O-H

Em tính thử đúng không mong các ae bỏ qua nhá.
Trước tiên, mình cho áp suất bơm khoảng 200kg/cm2. Mình có thể mua bơm ben của mấy chiếc xe ben cho rẻ khoảng dưới 1 triệu ah là đạt áp suất và lưu lượng luôn rồi.
Bước thứ 2, Bác mua ty nâng đường kính piston D=(8-10)cm dài 1,2 m như Bác cần đó.xong Bác đấu bơm-bộ công tắc-ty nâng là ok.

Diện tích chịu nén S= (pi x D2)/4 pi=3.14 với D=8cm thì S=50.24 cm2
Lực nén khả thi F=50.24cm2 x 200kg/cm2 = 10.048 kg tương đương 10 tấn đó Bác.
cụ giải thích cho e cái dòng chữ đỏ kia với nhỉ . tại sao D.2

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên