Đèn Mờ

Genesis__coupe
Bình luận: 37Lượt xem: 2,414

Genesis__coupe

Tài xế O-H
Các cụ ơi cho em hỏi tý ạ. hôm trước có ông khách cho em 1 cái cục mà em chỉ biết là cục này nó liên quan đến đèn thôi. chứ em chẳng biết công dụng hay nguyên lý làm việc và cách đấu thế nào. các cụ giúp em vụ này cái ạ.
em không biết up ảnh các cụ thông cảm.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Ðề: Đèn Mờ

Hình như nó là bộ Xenon cụ ạ.Có điều bộ này hơi lạ.Thấy nhiều dây quá.Xenon bình thường cũng có 3 cặp dây thôi.1 cặp B+ và Mass ,1 cặp tín hiệu bật đèn ,1 cặp ra bóng Xenon.Cụ cứ xác định được các cặp dây đó là đấu được thôi.

Genesis__coupe

Tài xế O-H

Cụ ơi. không phải là xenon đâu ạ. giắc vào là H4 mà giắc ra cũng vẫn là H4. ( bóng đèn H4) em nghĩ mãi mà không biết nó là cái gì. :7::7::7::7:
Hình như nó là bộ Xenon cụ ạ.Có điều bộ này hơi lạ.Thấy nhiều dây quá.Xenon bình thường cũng có 3 cặp dây thôi.1 cặp B+ và Mass ,1 cặp tín hiệu bật đèn ,1 cặp ra bóng Xenon.Cụ cứ xác định được các cặp dây đó là đấu được thôi.

Genesis__coupe

Tài xế O-H

Em thấy nó giống bộ tăng áp xenon quá nhưng nói như cụ KIA bào là nhiều dây hơn :\

em khẳng định với cụ đây không phải là xenon. vì em đã lam cho cái bóng H4 sáng rồi. nhưng mấy cái bóng đèn led 1 2 3 4 5 nó cứ nhảy loạn lên. lúc 3, lúc 5, lúc 2.... em muôn biết nguyên lí của nó quá mà chẳng có thông tin gì cả

tranquynhnd

Tài xế O-H

Theo như chữ ghi trên hộp em dự đây là bộ tự động quản lý và hiệu chỉnh ánh sáng đèn giống như ở một số xe đời mới có chế độ tự động điều chỉnh cường độ ánh sáng đèn theo ánh sáng ngoài trời

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

Theo em thì như hình trên.Giắc H4 đực cắm vào giắc cho bóng H4 nguyên bản.Giắc H4 cái cắm vào bóng Xenon hoặc bóng H4.Như vậy thì đây có thể là bộ kích cho Xenon ,hoặc chỉ là bộ kích tăng sáng cho bóng nguyên bản thôi.Còn cái hình có dấu ? em ko nhìn ra nó là cài gì.

Genesis__coupe

Tài xế O-H

Thưa cụ cái ? là nó như thế này ạ. cắm hết các giắc rồi. nhưng phải cấp dương vào giắc ? thì đèn mới sáng ạ. mà em khẳng định đây không phải là xenon vi thứ nhất là trên thị trường em chưa thấy xenon nào 12V60W cả, thứ 2 là nếu là xenon khi cấp điện đầy đủ vào mà sờ vào giắc H4 cái nó chẳng giật cho te tua. nhưng đây em sờ vô tư.

Theo em thì như hình trên.Giắc H4 đực cắm vào giắc cho bóng H4 nguyên bản.Giắc H4 cái cắm vào bóng Xenon hoặc bóng H4.Như vậy thì đây có thể là bộ kích cho Xenon ,hoặc chỉ là bộ kích tăng sáng cho bóng nguyên bản thôi.Còn cái hình có dấu ? em ko nhìn ra nó là cài gì.

hung dong anh

Tài xế O-H

Cục này của cụ là một Bộ ổn áp thông Minh dùng cho đèn chiếu sáng trên oto và có thể lắp được cho cả xe máy đấy cụ ạ .

hoa35ktxd

Tài xế O-H

Theo như chữ ghi trên hộp em dự đây là bộ tự động quản lý và hiệu chỉnh ánh sáng đèn giống như ở một số xe đời mới có chế độ tự động điều chỉnh cường độ ánh sáng đèn theo ánh sáng ngoài trời

Em cũng có suy nghĩ theo hướng này. Cái dấu ? có lẽ là tín hiệu điều khiển theo mức điện áp, cụ chủ có nói là cấp dương nhưng không rõ ở mức điện áp bao nhiêu, có thể nó sẽ có khoảng dao động và được gắn với 1 cảm biến ánh sánh, tùy theo mức điện áp này thì LED tương ứng sẽ sáng và mức độ sáng của bóng đèn cũng thay đổi tương ứng như kiểu dimmer.
LED nháy loạn là biểu hiện của sự mất ổn định nên người ta mới bỏ đi.
Cụ chủ hãy phanh ruột gan nó ra xem thế nào.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên

Thưa cụ cái ? là nó như thế này ạ. cắm hết các giắc rồi. nhưng phải cấp dương vào giắc ? thì đèn mới sáng ạ. mà em khẳng định đây không phải là xenon vi thứ nhất là trên thị trường em chưa thấy xenon nào 12V60W cả, thứ 2 là nếu là xenon khi cấp điện đầy đủ vào mà sờ vào giắc H4 cái nó chẳng giật cho te tua. nhưng đây em sờ vô tư.

Thực ra đây là bộ rơ le được dùng cho bóng đèn H4 nguên bản ,nó được lấy nguồn dương trực tiếp từ ắc quy và được điều khiển thay đổi pha cốt từ bộ công tắc tổng hợp sẽ có giá trị tăng độ sáng đối với xe đời thấp khi bộ chuyển đổi trên bộ công tắc tổng hợp do dùng lâu ngày bị mo ve tiếp điểm kém . Còn đối với xe được điều khiển hệ thống đèn qua BCM thì ít có giá trị hơn.

manhnghiadan

Tài xế O-H

Các cụ ơi cho em hỏi tý ạ. hôm trước có ông khách cho em 1 cái cục mà em chỉ biết là cục này nó liên quan đến đèn thôi. chứ em chẳng biết công dụng hay nguyên lý làm việc và cách đấu thế nào. các cụ giúp em vụ này cái ạ.
em không biết up ảnh các cụ thông cảm.
sao không thấy cái đèn của bác đâu nhỉ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên