Tình hình là em đang gặp một con santafe 2009 máy xăng bị báo lỗi gài cầu

T
Bình luận: 29Lượt xem: 6,042

thanhtri87

Tài xế O-H
Tình hình là e đang làm một con santafe 2009 máy 2.7. bệnh của em nó là sáng đề máy chạy 1 đoạn là báo đèn gài cầu nhấp nháy và tua máy đạp không lên được trên 1500 vòng,xe không chạy nổi, tắt máy đi rồi đề lại thì chạy bình thường. khi vào xưởng em test thì báo lỗi P0120 Throttle/Pedal Position Sensor/Switch "A" Circuit. lỗi history, em đã kiểm tra theo tài liệu hướng dẫn mà không phát hiện được gì.khi tháo giắt điện họng ga, TCU hay APS rồi gắn lại nổ máy xe cũng báo lỗi P0120,và tua máy ko lên được 1500 vòng, tắt máy rồi nổ lại xe lại bình thường
Mong các Cụ chém giúp e ạh, hiền e đã cho khách mang xe về, mai em lại làm tiếp mà chưa biết xử em nó như thế nào

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Ðề: Tình hình là em đang gặp một con santafe 2009 máy xăng bị báo lỗi gài cầu

Tình hình là e đang làm một con santafe 2009 máy 2.7. bệnh của em nó là sáng đề máy chạy 1 đoạn là báo đèn gài cầu nhấp nháy và tua máy đạp không lên được trên 1500 vòng,xe không chạy nổi, tắt máy đi rồi đề lại thì chạy bình thường. khi vào xưởng em test thì báo lỗi P0120 Throttle/Pedal Position Sensor/Switch "A" Circuit. lỗi history, em đã kiểm tra theo tài liệu hướng dẫn mà không phát hiện được gì.khi tháo giắt điện họng ga, TCU hay APS rồi gắn lại nổ máy xe cũng báo lỗi P0120,và tua máy ko lên được 1500 vòng, tắt máy rồi nổ lại xe lại bình thường
Mong các Cụ chém giúp e ạh, hiền e đã cho khách mang xe về, mai em lại làm tiếp mà chưa biết xử em nó như thế nào

Vậy còn cái đèn lỗi hệ thống cài gầu có cho ra mã lỗi gì không ạ?Cụ thử kiểm tra cả mà lỗi của 4WD và ESP nhé ,rồi đưa mã lỗi lên chém tiếp.Nhưng lỗi hệ thống cài cầu thì không liên quan gì tới ga ko lên đâu.Vậy nên vẫn phải kiểm tra lại xem tín hiệu cảm biến chân ga đưa về có ổn định không ,cảm biến bướm ga có chập chờn không ,có thể khi cụ kiểm tra thì nó không lỗi nên chỉ lên mã history thôi.

phu.hbv

Tài xế O-H

Vậy còn cái đèn lỗi hệ thống cài gầu có cho ra mã lỗi gì không ạ?Cụ thử kiểm tra cả mà lỗi của 4WD và ESP nhé ,rồi đưa mã lỗi lên chém tiếp.Nhưng lỗi hệ thống cài cầu thì không liên quan gì tới ga ko lên đâu.Vậy nên vẫn phải kiểm tra lại xem tín hiệu cảm biến chân ga đưa về có ổn định không ,cảm biến bướm ga có chập chờn không ,có thể khi cụ kiểm tra thì nó không lỗi nên chỉ lên mã history thôi.
hoàn toàn ngược lại bác ạ xe san 2.7 thường bị lỗi bướm ga nhưng k nổi đèn check mà lại nổi đèn gài cầu "nhấp nháy". nếu bị nỗi gài cầu thì đèn sáng suốt ah. bác thay bướm ga đi là ok thui....

tranat

Tài xế O-H

Em thì không hiểu cho lắm , khi bị lỗi cụm bướm ga thì đèn báo cầu lại nháy . em cứ nghĩ đèn báo cầu nháy thì em nó bị ht cài cầu thôi chứ . mong các bác chỉ giáo !

thanhtri87

Tài xế O-H

Cái mã lỗi mình đưa lên là mã lỗi trong phần 4WD chứ không phải động cơ.mình cũng nghiên về cảm biến bàn đạp chân ga vì khi xe bị báo lỗi mình cắm máy test vào coi Data thì khi đạp ga thông số của cảm biến chân ga không thay đổi!

OtoHuuKim

Tài xế O-H

Theo e....loi báo gài câ'u....là dang o chê' do gài câ'u.....mà neu nhu vay thi xe ko Di ga Lon dc.....vi dang o che do Di duong dô'c.....xem lai lôi gài câ'u nhé bác

xebo

Tài xế O-H

Mình cũng làm dòng hyundai nhiều nhưng bênh này thì chưa có thấy,mình nghĩ bạn không nên cho xe chạy tiếp vì mắc lỗi cài cầu mà xe cứ chạy rất có thể sẽ bị hỏng bộ cầu hoặc láp,khi xe chạy có phát ra tiếng kêu không

tranat

Tài xế O-H

Khi chạy mà xe vào cua bị lì và có tiếng kêu thì chủ thớt hãy tháo các đăng sau ra cho em nó chạy cầu trước thui .

thanhtri87

Tài xế O-H

Khi đèn gài cầu nhấp nháy thì xe chạy thẳng cũng không nổi nên mình loại bỏ nguyên nhân bộ cài cầu.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên

hoàn toàn ngược lại bác ạ xe san 2.7 thường bị lỗi bướm ga nhưng k nổi đèn check mà lại nổi đèn gài cầu "nhấp nháy". nếu bị nỗi gài cầu thì đèn sáng suốt ah. bác thay bướm ga đi là ok thui....
Bác có thể giải thích rõ hơn không ạ? Sportage G2.0 ,Sorento G2.4 ,San G2.4 ,San D2.2 em đều đã được làm lỗi gài cầu điện tử.San 2.7 thì chưa.Nhưng em chưa thấy xe nào lỗi bướm ga mà nháy đèn gài cầu.Hơn nữa lỗi gài cầu thì có lúc đèn sáng suốt ,có lúc đèn nhấp nháy chứ không phải lúc nào nó cũng sáng suốt.Chỉ có đèn báo gài cầu sáng suốt khi ấn công tắc ,bất kể tỉ số truyền là bao nhiêu thôi.

huanhyundai

Tài xế O-H

Con này phải thay cảm biến bàn đạp ga rồi, dòng này nó báo vậy đó
chúc thành công

quocgianghoi

Tài xế O-H

Xin chao ban ma loi P0120 Throttle/Pedal Position Sensor/Switch "A" Circuit.xe damg bi loi mach cam bien chan ga cong tac A.ban hay kiem tra lai day dien,giac ket noi,va ban chan ga.

vannhi08ck1c

Tài xế O-H

Bo gai cau bac bam cong tac nha cau sau ra, nang len giu cacdang va 1banh, quay banh con lai, neu quay duoc thi ko van de gi, neu quay ko duoc thi bi hong bo gai cau roi, thay moi thoi bac a.

thanhtri87

Tài xế O-H

Mình xin thông báo, xe mình đã làm xong, không thay thế cái nào hết, mình vệ sinh lại cảm biến chân ga và họng ga thì hết bệnh luôn. cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.

vu mao

Tài xế O-H

Bác siêu thế .chúc mừng bác đã cho anh em bài hoc bổ ich

ckoto_pro

Đông Ngố_ĐHGTVT HN

Kinh nghiệm là: Đọc máy chẩn đoán mà ko biết dịch thì cũng bó tay:lx

Genesis__coupe

Tài xế O-H

không ai nghĩ tới nhưng đó là sự thật. em cũng gặp mấy con rồi.

thanhtri87

Tài xế O-H

Làm xe Hyundai và Kia dễ bị nổ não lắm các bác ơi! em còn gặp trường hợp xe Accent vệ sinh họng ga mà chết hộp ECU nữa kia! bó tay với mấy thằng Hàn xẻng

vietphuong83

Tài xế O-H

Uh đúng đấy bác ah,mã lỗi đưa ra rõ ràng như vậy"truyền cảm vị trí chân ga"mà anh em mình cứ lao vào hướng suy nghĩ phân tích phức tạp hơn,toàn đi từ ngọn cây xuống.lại thêm đc kinh nghiệm nữa!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên