HỎI đèn check nouvo sáng mãi

daica1982
Bình luận: 18Lượt xem: 23,643

phuviet91

Tài xế O-H
Ðề: HỎI đèn check nouvo sáng mãi

Cụ cho em hỏi xe có nổ và hoạt động bình thường không ạ.em coi trên taplo không thấy hiển thị mã lỗi .

daotaygacm

Đạo Mô Tô

Bác nào giúp em xử lý pan này,đèn check nouvo sx lúc bật lên sáng rồi tắt bt sau đó sáng mãi,dai báo nhiệt độ nhấp nháy
[video=youtube;mfkgls905_A]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=mfkgls905_A[/video]

Chào cụ...Đén sáng không chớp..trong danh mục mã lỗi của yamaha sẽ không có..( tức là không mã lỗi nào mà đèn sáng không chớp ).
Thứ nhất cụ phải cho anh em biết là xe có nổ máy được không, có tia lửa đầu dây cao áp không.
xe tự nhiên bị hay do thợ đụng vào rồi xuất hiện lỗi này...

Lỗi này thường là do chập dây....hoặc sụt áp bình ắc quy...
đối với dòng yamaha mình làm cũng nhiều nhưng chưa thấy lỗi này, vì yamaha hỏng cảm biến nào là báo ngay luôn chứ không giống như SYM chỉ bất sáng đẻn mà không nhấp nháy.

Trường hợp LỖi là ( Er4 ) báo trền màn hình LCD kết hợp không có tia lửa đầu dây cao áp ...
Trường hợp này là lỗi :
1 do thợ cố gắng gắn thêm dụng cụ chẩn vào mà không được .
2 cập chạm dây tín hiệu đồng hồ.
3 Hỏng ECU ( hòng ic ).
4 lỏng các giắc cắm đầu vào.

daica1982

Bán Chuyên

Xe vẫn nổ bình thường, chưa sửa chữa lần nào,nếu nổ lên thì chớp 1 cái
Tối em up video tiếp lúc máy nổ

daica1982

Bán Chuyên

Xe lúc máy nổ nè các bác
[video=youtube;Ja9kKTQLgx4]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=Ja9kKTQLgx4[/video]
các bác chém xem cái lỗi đó nó thế nào giúp em

nguyen nghi

Tài xế O-H

Theo như em thấy nhiều khả năng là bị chập hoặc tiếp xúc kém ở chỗ nào đấy, vì khi nổ cầm chừng là không bị nhưng khi ga lớn máy rung lên là bị.

hung dong anh

Tài xế O-H

Qua video thì em thấy đèn báo check của Bác sáng một lúc rồi tắt mà lúc nó sáng thì hình như đồng Hồ báo nhiệt độ cũng nháy nháy thì phải ( cái này mình nhìn hơi mờ ). Nên chưa chính xác nắm . Theo mình thế này bạn thử kiểm tra lại cái phần đường dây của cảm biến nhiệt độ nước xem sao có thể dây bị Anh cu tí xơi rồi vì nếu dây CB này đứt thì xe vẫn nổ êm Bình thường chỉ có điều nó sẽ không điều khiển phun nhiên liệu chuẩn theo nhiệt độ của động cơ xe ( máy nguội phun nhiều máy nóng phun ít hơn để tích kiệm nhiên liệu )

trang...com...vn

Tài xế O-H

E tìm mãi mà ko thấy mã lỗi Er-1 chỉ có Er-4 thui.
cái đèn báo nhiệt nháp nháy khi nhiệt độ lớn hơn 117độ C thui chứ cái này máy nguội cũng nháy.
có khả năng con CB nhiet độ bác kiểm tra coi.
khi nào hết bệnh thông báo a e piêt nhe

trongthuc

Tài xế O-H

Chào cụ em xin có ý kiến:theo như clip quay ở trên thi đấy ko phải là mã lỗi,mà nó là lỗi lỏng giắc dưới đồng hồ táp lô.em sử lý con em NOUVO này rồi,hết tiệt bệnh bác ạh.bây giờ thế này nhaaaa.bac tìm cho em cái dây của đèn FI nằm ở giăc nào bác sử ly cái giăc đó là ok.

tantientayga

trung tâm dạy nghề sửa xe

Bác nào giúp em xử lý pan này,đèn check nouvo sx lúc bật lên sáng rồi tắt bt sau đó sáng mãi,dai báo nhiệt độ nhấp nháy
[video=youtube;mfkgls905_A]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=mfkgls905_A[/video]

chào bác vâng đúng như bác trongthuc nói xe ủa bác đúng là bị lỏng dây kết nối từ ECU lên đồng hồ rồi , bệnh này em cũng đã gặp trong hãng yamaha cũng vậy rất hay bị lỗi này, chính sác là do nguyên nhân dây kết nối đến đồng hồ bị chậm cheng, và bác cần phải kiểm tra luôn rắc nối nằm ở cạnh bình điện đó bác. dây đó gọi là dây kết nối, có màu xanh lợt nhạt.
em xin nói luôn , đối với em nouvo SX đồng hồ của nó là điện tử nên khi mất hoặc cậm dây này sẽ có nguyên nhân như vậy đó cụ. giốg tình trạng xe cụ bây giờ , còn đối với em luvias FI khi bị mất tín hiệu của dây này hoặc bị chậm thì sẽ có hiện tượng là đèn chek sẽ ko sáng, vì em luvias FI dùng đồng hồ thường bóng đèn ....

daotaygacm

Đạo Mô Tô

Thì ở trên đã nói là do chập chạm mà các cụ...nếu không chập chạm là do hỏng ic...Er 1 và Er4 đầu là lỗi do hỏng ic hoặc do chập chạm, còn nều dùng máy chẩn đoán là do kết nối không được..
lỗi này là do chập chạm các giắc cắm, thường thì chỉ chập dây tín hiệu của đồng hồ, khả năng ecu chết chức năng điều khiển cũng có nhưng hơi khó thôi...

daotaygacm

Đạo Mô Tô

Cụ daica1982 đâu rồi cho anh em biết kết quả đi, chờ cụ sốt hết cả ruột...mấy chiếc nouvo này bậy giờ đỗ bệnh nhiều thật

tantientayga

trung tâm dạy nghề sửa xe

em xin tặng cụ them cái này.
[/IMG]

daica1982

Bán Chuyên

Chào cụ em xin có ý kiến:theo như clip quay ở trên thi đấy ko phải là mã lỗi,mà nó là lỗi lỏng giắc dưới đồng hồ táp lô.em sử lý con em NOUVO này rồi,hết tiệt bệnh bác ạh.bây giờ thế này nhaaaa.bac tìm cho em cái dây của đèn FI nằm ở giăc nào bác sử ly cái giăc đó là ok.
chuẩn đó Bác là do lỗi này đó,nó bị ẩm + tiếp xúc kém sinh ra như vậy,lúc bị dải led báo nhiệt độ nhấp nháy,nút chuyển các chế độ trên đồng hồ liệt luôn
sau khi xử lý
[video=youtube;6lpW_qfqwpo]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=6lpW_qfqwpo[/video]
cảm ơn các bác nhiệt tình giúp đỡ,mong diễn đàn ngày càng nhiều đề tài pan bệnh hay đưa lên để được bàn luận giải quyết,tiện cho các mem tra cứu nhanh,!!!!

daica1982

Bán Chuyên

Cụ daica1982 đâu rồi cho anh em biết kết quả đi, chờ cụ sốt hết cả ruột...mấy chiếc nouvo này bậy giờ đỗ bệnh nhiều thật
Cám ơn bác quan tâm ,em cũng muốn online ngay nhưng tối mới hoàn chỉnh đc,bác hay online giờ nào vậy,thỉnh thoảng gặp pan khó muốn thỉnh giáo bác lại ngại,muốn thực tế cho bài viết em phải lấy đt ra quay rồi up lên youtube ,copy sang diễn đàn.
Bác là người tiếp xúc nhiều với dòng xe đời mới mong bác ra nhiều bài tổng hợp pan bệnh thường gặp cho anh em hui tham khảo thì hay biết mấy!!!

thanhhuy1989

Tài xế O-H
cho hoi em xai nouvo lx ma khi chay ma he thong den tren mat dong ho nhap nhap,co khi bi tat,nhung khi chay xe nong len thi hien tuong kia lai het,xe chay binh thuong.den chieu sang deu tot,em khong biet bi cham day gi,xin cac anh em tan tinh giup do

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên