Cần giúp đỡ chu kỳ dánh lửa xe máy

Hoàng Nhật
Bình luận: 11Lượt xem: 4,334

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Em mới vào nghề nên k hiểu về chu kỳ dánh lửa cuả xe máy của dòng xe honda
e nhìn thấy ở trên mâm dánh lửa có 1 cái vấu lồi lên dài khoang 1cm rộng gần 1cm hình chữ nhật em doán chắc là nó có tác dụng tạo thời diểm dánh lửa
theo e hiểu về dộng cơ 4 kỳ thì 2 vòng trục cơ mới có 1 lần nổ vậy thì mâm lưả phải quay 2 lần vậy thì nó sẽ tương ứng với 2 lần dánh lửa cuả 1 chu kỳ nổ
em còn dang mù mờ về vấn dề này có bác nào bít giúp e với cho e dc sáng cái dầu ra với

phanminhnhat

Học việc
Ðề: Cần giúp đỡ chu kỳ dánh lửa xe máy

Em mới vào nghề nên k hiểu về chu kỳ dánh lửa cuả xe máy của dòng xe honda
e nhìn thấy ở trên mâm dánh lửa có 1 cái vấu lồi lên dài khoang 1cm rộng gần 1cm hình chữ nhật em doán chắc là nó có tác dụng tạo thời diểm dánh lửa
theo e hiểu về dộng cơ 4 kỳ thì 2 vòng trục cơ mới có 1 lần nổ vậy thì mâm lưả phải quay 2 lần vậy thì nó sẽ tương ứng với 2 lần dánh lửa cuả 1 chu kỳ nổ
em còn dang mù mờ về vấn dề này có bác nào bít giúp e với cho e dc sáng cái dầu ra với

Đúng là trong 1 chu kỳ động cơ (2 vòng quay trục khuỷu) thì tương ứng cuộn kích sẽ tạo ra 2 xung đưa về IC.
Nhưng thực tế sẽ chỉ có một lần phát sinh tia lửa điện ở bugi.
Do sự có mặt nhiều ion nhờ phản ứng cháy ở nhiệt độ cao nên điện trở khe hở bugi ở thời điểm cuối xả đầu nạp là rất nhỏ (xem như nối tắt) sẽ không làm phát sinh tia lửa điện.

tuananh90

Tài xế O-H

Các cao thủ cho em hỏi một tí . Thời điểm đánh lửa sớm thì dựa vào thực nghiệm trên từng loại động cơ hay là có một công thức cho trước để tính .

Hoàng Nhật

Tài xế O-H

Cảm ơn bác dã làm cho e hiểu rõ về vấn dề nàỵ e dã hỏi mấy ông thợ ở chỗ e mà k ai biết

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Thời điểm đánh lửa quyết định đến quá trình cháy của động cơ, mà quá trình cháy phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như: đỉnh piston, động học của dòng khí...cho nên thời điểm đánh lửa phải phụ thuộc vào kết cấu động cơ

hoangmeo123456

Tài xế O-H

Đúng là trong 1 chu kỳ động cơ (2 vòng quay trục khuỷu) thì tương ứng cuộn kích sẽ tạo ra 2 xung đưa về IC.
Nhưng thực tế sẽ chỉ có một lần phát sinh tia lửa điện ở bugi.
Do sự có mặt nhiều ion nhờ phản ứng cháy ở nhiệt độ cao nên điện trở khe hở bugi ở thời điểm cuối xả đầu nạp là rất nhỏ (xem như nối tắt) sẽ không làm phát sinh tia lửa điện.
Chuẩn không cần chỉnh. Cái này em đã nghe ông thầy ngày xưa dạy điện ô tô đã từng nói. Trên ô tô ngày nay vẫn có sử dụng và loại này hay gọi là bô bin đôi vì một bô bin dùng cho 2 máy( 2 piston) song hành.

docaonguyen179

Tài xế O-H

Hệ thống đánh lửa trên xe máy thì cái vấu đó gọi là vấu từ, khi nó quét qua cuộn kích gắn ở bên ngoài vô lăng thì làm cho cuộn này sinh ra điện đưa tới IC điều khiển đánh lửa. như vậy trong 2 vòng quay nó đánh lửa hai lần, 1 lần vào cuối nén đầu nổ, một lần vào cuối xả..

tuananh90

Tài xế O-H

Em đang nghịch một chút về IC đánh lửa lập trình được ! Có vẻ quá sức với em :35: nhưng em vẫn thấy hay hay . Vì em học bên điện .

Hôm qua tra google thấy bài báo cũ về cuộc thi xe tiêt kiệm nhiên liệu Honda EMC . KHông biết các bác tham dự giải ấy có làm ic đánh lửa lập trình không .

phanminhnhat

Học việc

Em đang nghịch một chút về IC đánh lửa lập trình được ! Có vẻ quá sức với em :35: nhưng em vẫn thấy hay hay . Vì em học bên điện .

Hôm qua tra google thấy bài báo cũ về cuộc thi xe tiêt kiệm nhiên liệu Honda EMC . KHông biết các bác tham dự giải ấy có làm ic đánh lửa lập trình không .

Trên mạng người ta lập trình ic cũng khá nhiều, dùng đủ thứ từ 89c đến PIC, AVR, ARM... nhưng để tối ưu được thì cần một quá trinh thử nghiệm, điều chỉnh, đo đạc công phu.
Sẽ có 2 kiểu đánh lửa có cách điều khiển và nguyên lý khác nhau áp dụng lên xe máy, moto là CDI và TDI

tuananh90

Tài xế O-H

Vâng . ĐÚng rồi bác !

Nhưng em chưa dám làm tối ưu ngay . Dự kiến bước đầu tiên là em sẽ vẽ biểu đồ góc đánh lửa của một số loại IC thông dụng trên thị trường . Chắc 3 tháng nữa là ok bước này . VẼ được cái này rồi sau mới tính tiếp .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên