Mạch khiển cụp và mở gương khi bấm Look/Unlook

B
Bình luận: 85Lượt xem: 29,952

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Lúc trước có nhiều bác hỏi đến mạch cụp gương khi bấm Look khóa của và mở khi Unlook nhưng em chưa có đáp ứng được.hôm nay em xin gửi tới anh em sơ đồ đấu em nó 1 cách đơn giản nhất.cấu tạo gồm 1 cầu chì,1 điot, 1 main và 4 giơ le 8 chân 12v + 1 ít dây điện. chi phí cho mạch này hết khoẳng 50k.mạch này không phải em làm ra mà do tình cờ em lấy được 1 bộ này trên xe tai nạn.đây là hình ảnh của em nó:

Sau đó em đã chuyển nó thành sơ đồ mạch như sau:

tư duy em không được nhanh nên đã phải mất nưa ngày mới vẽ ra và phân tích được nguyên lý hoạt động của nó. Bác nào phân tích được mạch hoạt động của nó ở những chế độ sau em xin tặng 1000d . (cái này với các cao nhân thì dễ quá ).
yêu cầu phân tích mạch ở các chế độ:
- cụp khi Look cửa.
-mở khi Unlook cửa.
-không cụp khi xe đã hoạt động.

Mạch này em muốn chia sẻ với anh em vì tinh thần OH.với nhiều anh em cái này không là gì,nhưng cũng với nhiều anh em đây sẽ là mạch rất bổ ích và kiếm tiền tương đối dễ.chi phí 50k và 15p ngồi mạch các bác có thể kiếm được 200-350k tùy khách hàng.mạch này hoạt động độc lập , các bác không sợ khi đấu vào mạch mà nó không được khiển bằng hộp nhé.

carr

Tài xế O-H
Ðề: Mạch khiển cụp và mở gương khi bấm Look/Unlook

Chào bác Boy! cho em hỏi sơ đồ của role 8 chân là ntn vậy bác. em đang là sinh viên chưa gặp con này bao jo cả. làm sao mình biết được chân của nó? nguyên lý hoat đông của nó ntn vậy bác.?

Check

Tài xế O-H

Em xin mạn phép thử đoán như sau:
1. Trạng thái ban đầu: Cả 4 rơ le không làm việc. Điện áp cấp cho mô tơ gương gồm: Cực dương ở chân số 4, cực âm ở chân số 3 của rơ le 1.
2. Trạng thái có tín hiệu từ chuột cửa vào đầu đi ốt: rơ le số 1 và rơ le số 2 làm việc.
- rơ le số 2 làm việc sẽ cấp điện áp cho rơ le số 1 làm việc, đồng thời cấp nguồn từ B+ sang chân số 4 của rơ le 2, giữ cho tín hiệu kích từ chuột cửa được liên tục (tín hiệu không xông ra chuột cửa nhờ có đi ốt, đó cũng là công dụng của đi ốt).
- rơ le số 1 làm việc, lúc này điện áp cấp cho mô tơ: cực dương ở chân số 3, cực âm ở chân số 4. Như vậy đã đảo chiều so với ban đầu, mô tơ hoạt động.
3. Trạng thái có tín hiệu từ chuột cửa vào đầu không có đi ốt: rơ le số 3 làm việc rồi tự ngắt theo tín hiệu chuột cửa. Khi rơ le số 3 làm việc sẽ ngắt nguồn cấp cho rơ le số 2 và số 1, lúc này hai rơ le này sẽ không hoạt động. Điện áp cấp cho mô tơ lại quay về trường hợp ban đầu.
4. Tín hiệu IG và công tắc điều khiển: Giúp lái xe có thể điều khiển gương khi xe đang chạy mà cần cụp gương (ví dụ trường hợp vào ngõ hẹp).

phanminhnhat

Học việc

Cám ơn tinh thần chia sẻ của bác Boyhaiphong =d>
Người nghĩ ra mạch này cũng rất công phu.
Em xin góp ý một chỗ chưa ổn là:
Mạch này nếu trên xe có công tắc gập gương bằng tay thì nếu vị trí công tắc ngược với tín hiệu điều khiển lock-unlock từ mạch ráp thêm thì motor gương sẽ không hoạt động được + gây chạm chập.
VD như mạch gập gương bằng công tắc trên xe kia caren:

Khi đó vẫn có cách giải quyết là các bác cắt dây điều khiển từ công tắc đến motor ra mắc thêm 1 relay 8 chân nữa để chuyển tín hiệu motor.

Mắc sao cho Khi IG OFF thì chuyển 2 dây motor sang mạch điều khiển ráp thêm còn khi bật IG về ON thì chuyển 2 dây motor về lại công tắc của xe.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Em ol bắng đt nên ko nhận xét các ý kiến được.nguyên lý hoạt động em đả nêu trong hình ảnh rồi mà.bác Thái nói mới gần đúng thôi ah.bác Nhật ơi cái này không cần bổ xung thêm ah.bác xem thêm giúp em nhé

phanminhnhat

Học việc

Em ol bắng đt nên ko nhận xét các ý kiến được.nguyên lý hoạt động em đả nêu trong hình ảnh rồi mà.bác Thái nói mới gần đúng thôi ah.bác Nhật ơi cái này không cần bổ xung thêm ah.bác xem thêm giúp em nhé

Em hấp tấp rồi, khi không tốn thêm 1 relay 8 chân :D
Khi đấu lên xe phải cắt dây công tắc gập gương về motor và lấy ra 1 dây (thử 2 dây thì sẽ có 1 dây chạy đúng ý muốn) đấu vào chỗ "CÔNG TẮC ĐIỀU KHIỂN"
Như vậy khi IG OFF thì điều khiển gập gương bằng tín hiệu lock-unlock, công tắc gập gương sẽ không có hiệu lực.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Chào bác Boy! cho em hỏi sơ đồ của role 8 chân là ntn vậy bác. em đang là sinh viên chưa gặp con này bao jo cả. làm sao mình biết được chân của nó? nguyên lý hoat đông của nó ntn vậy bác.?

nguyên lý hoạt động và cách xác định chân của nó nằm ở hình 2 con giơ le bên dưới trong sơ đồ mạch đó bác

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Bác Check và bác Nhật đều là 2 cao thủ về mạch điện rồi.còn bác nào muốn kiếm điểm để Down tài liệu thì vào góp ý nhé.tùy vào độ chính xác và cách diễn giải của từng người mà em sẽ gửi tặng số điểm tương ứng cho các bác ah.

tiendung_auto

Tài xế O-H

Sao cụ làm mạch phức tạp .rơle 8 chân tìm hơi khó.mih chỉ cần 2 role5 chân và 2 rơle 4 chân là đủ rồi
dể thôi chỉ cần cụ tư duy một chút là ra ngay thôi

tranquynhnd

Tài xế O-H

Bác boy cho em hỏi tí theo ngu ý cuả em khi lock cửa nguồn 12 cấp vào chân có điốt vào 4->6 cuả reley4 rồi đển5->3 của rely3 đến 1 cuả reley 2 làm reley này đóng lúc này 4 nối 8 cấp nguồn ngược lại chân có điot làm reley2 luôn đong khi nguồn khoá cửa mất đồng thời tại reley 2 lúc này 3nối 7 cấp nguồn vào 1 cuả reley 1 làm reley này đong lam đảo mạch
-> gương cụp vậy thì khi gương cụp rồi reley1&2 vẫn đóng như vậy vẫn tiêu thụ điện để lâu có sợ tiêu điện ko cụ

tranquynhnd

Tài xế O-H

Bác boy cho em hỏi tí theo ngu ý cuả em khi lock cửa nguồn 12 cấp vào chân co điốt vào 4->6 cuả reley4 rồi đển5->3 của rely3 đến 1 cuả reley 2 làm reley này đóng lúc này 4 nối 8 cấp nguồn ngược lại chân có điot làm reley2 luôn đong khi nguồn khoá cửa mất đồng thời tại reley 2 lúc này 3nối 7 cấp nguồn vào 1 cuả reley 1 làm reley này đong lam đảo mạch
-> gương cụp vậy thì khi gương cụp rồi reley1&2 vẫn đóng như vậy vẫn tiêu thụ điện để lâu có sợ tiêu điện ko cụ

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Sao cụ làm mạch phức tạp .rơle 8 chân tìm hơi khó.mih chỉ cần 2 role5 chân và 2 rơle 4 chân là đủ rồi
dể thôi chỉ cần cụ tư duy một chút là ra ngay thôi

bác tiendung_auto ơi bác chia sẻ thêm vơi anh em mạch đó được không ah.anh em sẽ cảm ơn bác nhiều lắm ah

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Bác boy cho em hỏi tí theo ngu ý cuả em khi lock cửa nguồn 12 cấp vào chân co điốt vào 4->6 cuả reley4 rồi đển5->3 của rely3 đến 1 cuả reley 2 làm reley này đóng lúc này 4 nối 8 cấp nguồn ngược lại chân có điot làm reley2 luôn đong khi nguồn khoá cửa mất đồng thời tại reley 2 lúc này 3nối 7 cấp nguồn vào 1 cuả reley 1 làm reley này đong lam đảo mạch

em cảm ơn bác vì câu hỏi rất hay.lúc trước em hay đấu mạch cụp gương khi tắt khóa ddienj và mở gương khi bật khóa điện.. mạch này dùng 1 con giơ le 14 chân. em đấu nhiều rồi nhưng vẫn không có xe nào bị tiêu đìiện đến nỗi hết bình ah.vì nguồn tiêu thụ của nó rất bé.với mạch này dùng giơ le 8 chân nó chỉ to bằng ngón tay của mình thôi ah,cho nên bác không cần lo nó sẽ tiêu thụ điện nhiều nhé.

buiphongtran

Tài xế O-H

1. Trạng thái ban đầu: Cả 4 rơ le không làm việc. Điện áp cấp cho mô tơ gương gồm: Cực dương ở chân số 4, cực âm ở chân số 3 của rơ le 1.
2. Trạng thái có tín hiệu từ chuột cửa vào đầu đi ốt: rơ le số 1 và rơ le số 2 làm việc.
- rơ le số 2 làm việc sẽ cấp điện áp cho rơ le số 1 làm việc, đồng thời cấp nguồn từ B+ sang chân số 4 của rơ le 2, giữ cho tín hiệu kích từ chuột cửa được liên tục (tín hiệu không xông ra chuột cửa nhờ có đi ốt, đó cũng là công dụng của đi ốt).
- rơ le số 1 làm việc, lúc này điện áp cấp cho mô tơ: cực dương ở chân số 3, cực âm ở chân số 4. Như vậy đã đảo chiều so với ban đầu, mô tơ hoạt động.
3. Trạng thái có tín hiệu từ chuột cửa vào đầu không có đi ốt: rơ le số 3 làm việc rồi tự ngắt theo tín hiệu chuột cửa. Khi rơ le số 3 làm việc sẽ ngắt nguồn cấp cho rơ le số 2 và số 1, lúc này hai rơ le này sẽ không hoạt động. Điện áp cấp cho mô tơ lại quay về trường hợp ban đầu.
4. Tín hiệu IG và công tắc điều khiển: Giúp lái xe có thể điều khiển gương khi xe đang chạy mà cần cụp gương (ví dụ trường hợp vào ngõ hẹp).

bác giải thích sai chân chuột có đi ốt chẳng liên quan gì đến rơ le 1 2 cả

phanminhnhat

Học việc

Dòng tiêu thụ của mỗi relay này chỉ khoảng 100mA thôi nên không tiêu bao nhiêu điện đâu bác ạ chỉ có điều tuổi thọ relay sẽ không cao.
Để tối ưu hơn bác hãy sử dụng chân tín hiệu có diode là chân điều khiển unlock-mở gương vì thế khi lock cửa, tắt máy thì không có relay nào làm việc => tránh tiêu điện vô ích.

tranquynhnd

Tài xế O-H

Theo em trên một số xe đời mới bây giờ có con rơle thời gian (như lacety cdx chẳng hạn) sau khi lock cửa vài phút nó mới tắt hết các nguần fụ vậy ta nên tìm cách đấu chân mát cuả rơle2 vào mạch thời gian này để sau khi lock vài phút nó ngắt toàn bộ mạch gương cho lành các cụ thấy thế nào cho em xin ý kiến

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Theo em trên một số xe đời mới bây giờ có con rơle thời gian (như lacety cdx chẳng hạn) sau khi lock cửa vài phút nó mới tắt hết các nguần fụ vậy ta nên tìm cách đấu chân mát cuả rơle2 vào mạch thời gian này để sau khi lock vài phút nó ngắt toàn bộ mạch gương cho lành các cụ thấy thế nào cho em xin ý kiến

em chào bác tranquynh.ý kiến của bác nói về sự suy luận thì rất hay.nhưng nói về thực tế thì lại không được tốt lắm ah.không riêng CDX mà hầu hết các xe đời mới bây giờ đều có mạch thời gian mà,chỉ có điều ta không thấy rõ như CDX thôi. với CDX ví dụ dễ nhìn nhất là khi Unlook đèn pha sẽ tự động bật sáng.sau đó sẽ tự động tắt hoặc sẽ tắt ngay nếu Look cửa trở lại.với các xe khó nhìn hơn 1 chút là mạch của bóng đèn trong xe.khi mở cửa đèn sẽ sáng,khi đóng cửa đèn sẽ không tắt ngay theo công tắc cánh cửa mà sau 1 thời gian sẽ ự tối dần...
thông thường nói dễ hiểu cái chúng ta gọi là hệ thống đi ngủ ấy là khi tất cả các công tắc tín hiệu trên xe đều ở trạng thái đóng an toàn,thì sau 1 thời gian các hộp điều khiển trong xe sẽ rơi vào trạng thái Sleep,lúc này dòng điện tiêu thụ còn lại chỉ để sử dụng cho các hộp giữ lại các dữ liệu được lưu trong nó,dòng điện này có thể nói là không đáng kể...
như vậy bản chất của việc hộp điều khiển theo thời gian và toàn bọ hệ thống điện trong xe rơi vào trang thái Sleep đều nemwf trong bản thân các hộp điều khiển tự hạn chế dòng điện tiêu thụ của mình và ngưng cấp nguồn cho các hệ thống khác. tạm thời em chưa nghĩ ra việc nếu có thể sử dụng theo cách này thì sẽ sử dụng nguồn của hệ thống nào,mong các bác chỉ thêm. thêm 1 điều nữa việc lắp đặt như vậy sẽ mất nhiều công đi tìm dây nguồn của hệ thống đó,và khi đó sự hoạt động của hệ thống này sẽ liên quan đến các hộp khác,nguy cơ rủi ro cao hơn ah.
ý kiến của em chỉ dựa vào kinh nghiệm hạn chế của bản thân.có gì chưa đúng mong các bác chỉ bảo ah

chubactrinh

Tài xế O-H

Anh Thái cho em hỏi chút :
-anh có thể chỉ rõ dòng điện đảo chiều khi rơle 1 hoạt động được không ạ (vì em thấy trong mạch chân 5 và 8 đang nối mát chân 6 với 7 nối dương cố định vậy khi rơle hoạt động nối 5 với 7 và 6 với 8 có chập không ạ).
-rơ le số 3 làm việc sẽ ngắt nguồn cấp cho rơ le số 2 và số 1 như thế nào ạ

ngocanh_102

Tài xế O-H

em cảm ơn bác vì câu hỏi rất hay.lúc trước em hay đấu mạch cụp gương khi tắt khóa ddienj và mở gương khi bật khóa điện.. mạch này dùng 1 con giơ le 14 chân. em đấu nhiều rồi nhưng vẫn không có xe nào bị tiêu đìiện đến nỗi hết bình ah.vì nguồn tiêu thụ của nó rất bé.với mạch này dùng giơ le 8 chân nó chỉ to bằng ngón tay của mình thôi ah,cho nên bác không cần lo nó sẽ tiêu thụ điện nhiều nhé.

Nếu được bác cho em xem cái mạch của cách đấu rơ le 14 chân được không ạ :)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên