Muốn giảm 12V xuống 9V ta sử dụng đi ốt ôn áp bao nhiêu Vôn

M
Bình luận: 61Lượt xem: 60,154

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Ðề: Muốn giảm 12V xuống 9V ta sử dụng đi ốt ôn áp bao nhiêu Vôn

Em thắc mắc là tại sao người ta không lấy luôn 12v đưa về mà phải lấy 9v và cái chân này đưa về ECM thì dùng để nhận biết cái gì?
Nếu zener hay chết thì bác có thể dùng nhiều zener mắc song song hoặc dùng cầu phân áp là ok.
Phải trực tiếp xem mới phân tích được mạch đó hoạt động ra sao. Không đơn giản là cấp nguồn 9v vào đâu minhnhat.

phu.hbv

Tài xế O-H

Con này là 3v chứ k phải là 9v đâu. mình cũng ra chợ mua trên điốt z cũng ghi 3v nhưng đo vẫn là 10v....nên đã đấu IC 3,3v vào rùi thấy ok

datbikerhy

Tài xế O-H

Phải trực tiếp xem mới phân tích được mạch đó hoạt động ra sao. Không đơn giản là cấp nguồn 9v vào đâu minhnhat.
thưa già..phân tích cái mạch đó thì phân tích kiểu gì ạ..chỉ biết rằng nó đưa 1 điện thế +9v vào cái dây hồng..:-?

fangiacdi

Tài xế O-H

Nếu 1 đến 2 tháng mà chết zener thì trong ecu bị lỗi rồi.đường 9 v vào ecu chắc là điện áp phân cực chân b của transistor.để mở chức năng trong ecu.

hoangmeo123456

Tài xế O-H

Có cần thiết phải dùng zenner không cụ. Nếu không thì có 1 loại khác cũng hay:con LM7809 . Nó cho điện áp ra là 9v đó. TƯơng tự như con LM7805 dùng cho vi điều khiển ấy.

8lark

Tài xế O-H

Hình bên trong của em nó đây bác ơi...

làm sao bác chủ lại khẳng định chân 13 ECM là 9 vôn. Bác đừng nói là con điode zenner kia có độ sụt áp 3 vôn nên 12 - 3 =9 chứ.
nếu theo như sơ đồ mắc zenner thì ECM dùng tín hiệu chân 13 này để làm một viêc gì đó vd như bật role cho khởi động máy,.. Và như vậy điện áp chân 13 luôn lớn hơn điện áp zenner (3v) thì mới có thể vượt qua, không thì ở lại nhé vì chưa "đủ tuổi". do đó, NXS tính toán rằng nếu bình yếu hoặc bị sụt áp ở dây chính thì ECM biết được và không thực hiện chức năng mà nó được quy định vd như không cho nổ máy
chém gió với các cụ tí:35:

datbikerhy

Tài xế O-H

làm sao bác chủ lại khẳng định chân 13 ECM là 9 vôn. Bác đừng nói là con điode zenner kia có độ sụt áp 3 vôn nên 12 - 3 =9 chứ.
nếu theo như sơ đồ mắc zenner thì ECM dùng tín hiệu chân 13 này để làm một viêc gì đó vd như bật role cho khởi động máy,.. Và như vậy điện áp chân 13 luôn lớn hơn điện áp zenner (3v) thì mới có thể vượt qua, không thì ở lại nhé vì chưa "đủ tuổi". do đó, NXS tính toán rằng nếu bình yếu hoặc bị sụt áp ở dây chính thì ECM biết được và không thực hiện chức năng mà nó được quy định vd như không cho nổ máy
chém gió với các cụ tí:35:
thưa cụ.trên 1 con scr chuẩn..cụ bật khóa lấy đồng hồ vạn năng đô vôn ra..que + dí vào dây hồng que - dí vào mát khung hoặc cực - trên acquy đảm bảo đồng hồ sẽ báo khoảng 9,xx v.

trongthuc

Tài xế O-H

Chào các cụ: em xin có ý kiến,theo tài liệu mà em được biết,dây mầu hồng ở ổ khóa là 9V sau khi nó đã đi qua 1 con diot 3,6 ôm để đến chân số 13 của ECM để mở mạch cho ECM nhận nguồn.

checkcar

Tài xế O-H

có thể sử dụng phương pháp cầu phân áp không nhỉ

Túnxega

Tài xế O-H

Cái đó không gọi là diod mà gọi là zenner,ra ngoài chợ Nhật Tảo hỏi mua zenner 3V về mà xài,nghe nói 5k/10 cái

lexus_bk

Tài xế O-H

Dùng IC họ 78 hay hơn chứ, ra chợ mua con 7809 là có ngay 9V. nhưng mà dòng của nó chỉ nên dùng cho thiết bị dưới 500mA và nếu thấy nó nóng phải gắn thêm tản nhiệt, còn nóng quá thì ko nên dùng :105:

datbikerhy

Tài xế O-H

Chào các cụ: em xin có ý kiến,theo tài liệu mà em được biết,dây mầu hồng ở ổ khóa là 9V sau khi nó đã đi qua 1 con diot 3,6 ôm để đến chân số 13 của ECM để mở mạch cho ECM nhận nguồn.
sao diod lại có ôm..điện trở chứ ???từ cái này em suy ra dòng qua dây hồng đó = 9 chia 3.6 = 2.5A o_O sao mà lớn thế này

volong

Tài xế O-H

Nếu yêu cầu dòng không quá 1amp Dùng ic regu 7809

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên