KIA Spectra nóng máy khó nổ

NTCauto_thainguyen
Bình luận: 19Lượt xem: 5,171

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Xưởng em đang làm con KIA Spectra đời 2004.Theo lơi chủ xe thì mới đại tu máy xong ,đại tu ở xưởng khác.Mang xe về thì có hiện tượng cứ nóng máy là khó đề.Khi đại tu máy thì xưởng kia bảo dưỡng máy đề máy phát luôn.
Em kiểm tra sơ bộ thấy các cọc bắt vào để vẫn chắc ,cọc bình chặt ,khi đề thì đo điện áp bình sụt xuống 10v ,cảm giác thấy các đèn taplo ko bị lịm.
Vì trời tối nên em kiểm tra sơ bộ như vậy.Xe mới làm máy xong nên em sợ có nhiều vấn đề phát sinh.Các cụ chém giúp em xem nên kiểm tra phần nào nữa ạ.

alihoang

Tài xế O-H
Ðề: KIA Spectra nóng máy khó nổ

Xưởng em đang làm con KIA Spectra đời 2004.Theo lơi chủ xe thì mới đại tu máy xong ,đại tu ở xưởng khác.Mang xe về thì có hiện tượng cứ nóng máy là khó đề.Khi đại tu máy thì xưởng kia bảo dưỡng máy đề máy phát luôn.
Em kiểm tra sơ bộ thấy các cọc bắt vào để vẫn chắc ,cọc bình chặt ,khi đề thì đo điện áp bình sụt xuống 10v ,cảm giác thấy các đèn taplo ko bị lịm.
Vì trời tối nên em kiểm tra sơ bộ như vậy.Xe mới làm máy xong nên em sợ có nhiều vấn đề phát sinh.Các cụ chém giúp em xem nên kiểm tra phần nào nữa ạ.

nhuư thế này nhé, cụ kiểm tra lại bình điện nhé, cáp đề nữa, nếu ok thì cụ thay đề cho em nó được rồi. cụ ko phải lăn tăn đâu. chắc ở xưởng kia bắt cũng bệnh này nên đè ra làm máy rồi

trainghe87@

Tài xế O-H

Bác kiểm tra xem mát bắt vào động cơ đã chắc chưa biết đâu lúc làm máy khi bắt vào mới chỉ gá tạm.nếu tất cả đều chắc chắn hết rồi thì bác thay thử cái bình AQ mới e nghĩ là ổn

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

nhuư thế này nhé, cụ kiểm tra lại bình điện nhé, cáp đề nữa, nếu ok thì cụ thay đề cho em nó được rồi. cụ ko phải lăn tăn đâu. chắc ở xưởng kia bắt cũng bệnh này nên đè ra làm máy rồi
Chả lẽ sở hữu được 1 cái xưởng lại không biết kiểm tra những cái căn bản này thì vô lý quá cụ.Con này yếu hơi nên mới cho đại tu máy mà.Bình điện khi đề tụt xuống 10v liệu có yếu không các cụ.Sao lại thay đề ,trước khi làm máy và bảo dưỡng họ đề vẫn ngon mà.

ford-kia

Tài xế O-H

Tốt nhất bạn nên kiểm tra lại áp suất buồng hơi dã,sau đấy mới kểm tra các bộ phận khác như đồng hồ táp lô.Khi đề có sụp nguồn không có thiếu mát của máy không chứ còn vấn đề tụt ampe khi đề là điều hiễn nhiên và khi không đề bạn đo lại điên áp của bình xem nó có hồi lại không

auto22

Tài xế O-H

vấn đề ở đây là bác chủ thớt phải xác định rõ bệnh của em nó như thế nào . Miêu tả hiện tượng thật cụ thể chính xác, Đề không được hiên tượng nó như thế nào, để xác định xem nó có phải bị đề không chứ . Bác nói thế này thi anh em lại chỉ cãi nhau thôi.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

vấn đề ở đây là bác chủ thớt phải xác định rõ bệnh của em nó như thế nào . Miêu tả hiện tượng thật cụ thể chính xác, Đề không được hiên tượng nó như thế nào, để xác định xem nó có phải bị đề không chứ . Bác nói thế này thi anh em lại chỉ cãi nhau thôi.

Vậy cụ cần thêm thông tin gì nữa.Em gửi lên cho cụ chém giúp em cái.Nếu em tự biết nguyên nhân hiện tượng ở đâu để kiểm tra thì em tự làm chứ lên đây gõ phím làm gì ạ.Hơn nữa em thấy các anh em góp ý đầy tính xâu dựng ,có ai cãi nhau đâu.Đây là topic thảo luận mà.

Xe buổi sáng đề phát ăn ngay.Nhưng đi nóng máy là đề không được.Khi đó nghe tiếng chuột đề lao rất tốt ,đề có hiện tượng quay nhưng nặng.Khi đó đo điện áp bình sụt xuống 10v ,buông chìa khóa vẫn lên 12.6 bình thường.Loại trừ nguyên nhân bình vì khi đã bị thì câu bình cũng vẫn thế.

auto22

Tài xế O-H

Vậy cụ cần thêm thông tin gì nữa.Em gửi lên cho cụ chém giúp em cái.Nếu em tự biết nguyên nhân hiện tượng ở đâu để kiểm tra thì em tự làm chứ lên đây gõ phím làm gì ạ.Hơn nữa em thấy các anh em góp ý đầy tính xâu dựng ,có ai cãi nhau đâu.Đây là topic thảo luận mà.

Xe buổi sáng đề phát ăn ngay.Nhưng đi nóng máy là đề không được.Khi đó nghe tiếng chuột đề lao rất tốt ,đề có hiện tượng quay nhưng nặng.Khi đó đo điện áp bình sụt xuống 10v ,buông chìa khóa vẫn lên 12.6 bình thường.Loại trừ nguyên nhân bình vì khi đã bị thì câu bình cũng vẫn thế.
đây cái này mới quan trọng này. không cần phải buổi sáng đề mới ngon mà cứ nguội máy đề ok. bệnh này e gặp trên xe nubira. nó bị đề rồi bác đem cái đề này ra bù thêm tiền láy cái đề mới là ok. chứ bác có sửa kiểu gì cũng không được.

tranhuucong

Tài xế O-H

Theo ngu ý của em la chô các mối nối các chổ tiếp xúc.nhất là các mối hàn thiếc.hoặc là bị chập bin,vỏ đề. thứ 2 bác thử nghiên cứu bài học vật lí "dản nở vì nhiệt"

ls600hybryd

Tài xế O-H

Có thể nguyên nhân là do máy đề ,khi máy nổ nóng lên thì cuộn dây máy đề bị om nóng và gây ngắn mạch 1 phần làm giảm công suất của đề

toanprohdbk

Tài xế O-H

Nguyên nhân của xe này k phải của máy đề hay ác quy ,theo như chủ thớt nói khi máy nóng khó đề và khi máy nguội đề dễ theo e thì bác chủ thớt kiểm tra hộ e xem cảm biến nước làm mát xem.

toanprohdbk

Tài xế O-H

Khi cảm biến nước làm mát gửi tín hiệu tới ECU nhiệt độ nước làm mát sai khi đó ECU điều chỉnh góc đánh lửa sớm hoặc muộn quá sẽ làm máy khó nổ .

tringuyen

Tài xế O-H

Cụ phải cho máy nổ nóng lên xem hiện tượng đó ntn, đề máy quay mạnh mà lâu nổ hay nó chạy ẹ ẹ ko nổi, từ đó mới phân biệt đc là do đề hay máy,

vientvph00687

Tài xế O-H

E là thành viền mới,nên phán thế này các bác chém nhẹ nha,
Nguội máy thì đề bình thường,nóng thì khó,vậy bác kiểm tra lại cáp vào đề xem,cáp mát vào động cơ,hoặc vào thẳng chân đề,cáp lửa từ đầu bình,vệ sinh sạch sẽ,hàn lại các đầu cáp bằng thiếc,nếu vẫn bị hiện tượng đấy thì tháo đề,xem phần cổ góp của đề có bị tái màu hay k?nếu bị tái đi thì cũng phải hàn thiếc vào cổ?các mối ở cổ góp khi nóng lên thì tiếp xúc k tốt,nên sẽ bị tái đi so với màu đồng nguyên bản,hì,

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

Hôm nay xe sơn xong ,em cho sang kiểm tra thì có 2 vấn đề.
Đầu tiên khi tháo đề ra thì thấy như thế này :

Miếng thép này để giữ đòn bẩy giữa chuột đề với roto ,chả hiểu sao khi tháo ra nó ở vị trí này ,và mòn mất 1 miếng.Em cho bảo dưỡng lắp lại cẩn thận.Thử ngoài OK.Nhưng khi lắp lên thì vẫn thấy đề hơi dai 1 chút.Em lấy thêm 1 cáp mass nữa bắt vào gần đề.Giờ chạy phe phé rồi.Nóng nguội gì cũng ăn tất.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhé.

danghuudinh

Tài xế O-H

Có khi nào do bạc không?thử quay cốt máy luc nóng và nguội xem.vì mới lam không biết bạc có khít quá không.cũng đáng thử

windy

Tài xế O-H

Chào Cụ, em thì nghĩ vấn đề là cái máy đề thôi. Như kiểu Xe Máy bị om đề đó.. nóng máy đề rất khó

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên